[Funland] Các cao thủ IT cho em hỏi Quick Format ổ cứng USB là gì

phucsminh

Xe tăng
em 1 lần ngẫn mất trắng ổ D: mà cứu bằng cái tool xịn ngon luôn cụ ơi. xóa bằng explorer không ăn thua đâu
cứu xong mình còn được nhiều hơn mới kinh: ngoài cứu nó còn tổ chưc lại file giúp mình gọn gàng sạch đẹp luôn. tài tài là.

nay cái ổ cài cái phần mềm đó em vẫn giữ. cụ nào lỡ xóa mà muốn cứu miễn phí qua em chạy thử cho- vì phần mềm khuyến mại key trên voz. nếu không được thì mới thuê tay chuyên sâu hơn. nguyên tắc cứu là nó không ghi bất kỳ cái gì vào ổ cần cứu nên yên tâm không được thì cũng không mất gì.
Ở Việt Nam mình mấy khoản phục hồi dữ liệu cũng chả kiếm ăn được chứ e ngày trc cũng định làm món cứu hộ này rồi. Bạn e nó còn có PC-3000 cơ ( hình như 300 củ).
Riêng bị ghi đè quá nhiều lần với hỏng vật lý quá sâu chứ còn tằng tằng thì có tôl thì lấy lại gần hết 90%.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Nó là thế này cụ ạ.
Ổ đĩa của cụ được định dạng (format) chia thành các ô nhớ (sector) có kích thước giống nhau. Mỗi sector có kích thước là 4096 Byte.
Như vậy 1 ổ usb 16GB của cụ sẽ có: 4.194.304 ô.
Khi lưu các dữ liệu như file ảnh, video, tài liệu vào ổ thì mỗi file sẽ cần lưu trên nhiều ô nhớ sector khác nhau. Việc của hệ điều hành là lưu trữ thêm thông tin cấu trúc rằng cái file đấy lưu bởi 8 vạn 9 nghìn cái ô nhớ có địa chỉ như nào (không liền nhau).

Khi cụ Quick Format thì hệ điều hành nó sẽ xóa sạch các thông tin cấu trúc của tất cả các file trong đấy. Tức là sẽ không còn file nữa, các ô nhớ liên kết với nhau như nào cũng mất.
Tuy nhiên dữ liệu 10100111010101010011... lưu trong từng ô thì vẫn còn.
Như vậy việc Quick Format chỉ là xóa đi các cấu trúc tổ chức file và liên kết đánh dấu các ô nhớ. Việc này chỉ tác động thực sự vào 1 phần nhỏ của ổ đĩa. Con các ô nhớ khác chỉ bị đánh dấu là không còn cần thiết nữa. Khi đấy sau này lúc nào cụ lưu dữ liệu khác vào thì dữ liệu cũ của ô nhớ mới bị xóa đi.

Còn khi cụ Format thực sự, thì hệ điều hành ngoài việc như trên, nó còn phải vào đủ 4 triệu cái ô nhớ kia và lưu lại dữ liệu cho từng ô về 0. Lúc này dữ liệu mới thực sự bị xóa đi.

Có thể hình dung ổ đĩa giống như 1 khu phố và mỗi căn nhà là 1 ô nhớ.
Quick Format chỉ là chạy 1 vòng tháo hết biển tên số nhà của các căn rồi thu hồi sổ đỏ.
Còn Format thật phải thêm việc đuổi hết chủ nhà ra rồi giật sập, san phẳng dọn sạch sẽ trả mặt bằng cho dự án khác.
Cụ phức tạp hoá, khó hiểu ra.
Giống quyển sách, mà muốn đọc thì phải tra mục lục. Quick là xoá mục lục. Còn Format thường là xoá tất cả trang bao gồm cả mục lục.
Dùng phần mềm chuyên dụng thì nó vẫn đọc được các trang dù đã xoá mục lục.
Thế đúng chưa ạ?

nq_abc

Xe hơi
Cụ tưởng tượng một khu phố bị giải phòng mặt bằng.
Quick là chỉ thông báo phố này đã giải phóng, làm đến nhà nào thì nhà đó dọn đi.
Non quick là thông báo giải phóng và tất cả các nhà dọn sạch đi ngay.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nôm na là lưu dữ liệu nó giống như cụ đi xe máy vào gửi ở hầm của royal city hay vincom ..v..v....nó có các cột đánh số , cụ ghi nhớ các số đó để lúc cần lấy xe thì biết chỗ mà lấy .
quick là cụ quên mất số cột , xe vẫn ở đó nhưng tìm hơi khoai
ko quick là cụ quên số cột , mà bãi xe cũng bị trộm khuân đi sạch :D
Đúng ko các cụ :D

Nhớ hồi cách đây chục năm vợ chồng còn trẻ trung máu chiến nên hay lưu clip vào máy tính , hồi ấy lại gà mờ có lần máy đơ quá nên đi thay ổ cứng vì dùng ổ 80G :( hồn nhiên mang case ra hàng như ko . Sau vứt cái máy cho đồng nát thì lại tháo ổ ra đập , nghĩ tiếc tiếc là :(

Bigmoto

Xe container
Nhiều cụ nhầm lẫn giữa format với xóa dữ liệu thật :))

phucsminh

Xe tăng
Nôm na là lưu dữ liệu nó giống như cụ đi xe máy vào gửi ở hầm của royal city hay vincom ..v..v....nó có các cột đánh số , cụ ghi nhớ các số đó để lúc cần lấy xe thì biết chỗ mà lấy .
quick là cụ quên mất số cột , xe vẫn ở đó nhưng tìm hơi khoai
ko quick là cụ quên số cột , mà bãi xe cũng bị trộm khuân đi sạch :D
Đúng ko các cụ :D

Nhớ hồi cách đây chục năm vợ chồng còn trẻ trung máu chiến nên hay lưu clip vào máy tính , hồi ấy lại gà mờ có lần máy đơ quá nên đi thay ổ cứng vì dùng ổ 80G :( hồn nhiên mang case ra hàng như ko . Sau vứt cái máy cho đồng nát thì lại tháo ổ ra đập , nghĩ tiếc tiếc là :(
Chém gió thêm chút với cụ là trộm nó khuân đi sạch nhưng nó tạm để “một nơi nào đó”. Muốn lấy lại bằng cách dò theo vết xe hằn trên mặt đường. Mức độ khó tuỳ thuộc vào nó khuân đi xa đến đâu.
Ổ đĩa cứng cũng vậy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
nếu bác đọc đc English. giải thích đầy đủ đây.

Tóm tắt là: Quick format thì tập tin vẫn ở đó. nó chỉ xóa index đi thôi. Dùng các trình khôi phục đc hết,
Full format thì rất khó khôi phục lại :D

Tôi vừa đọc, thấy là liên quan đến Khôi phục file, thì Full format và Quick format chẳng khác gì nhau.
Và tụi đó ghi rõ luôn, hơn độc cái vụ Checking for bad sector:
"A Full Format runs an additional step that checks the hard drive for any bad sectors. This check is what makes the full format take so much longer than a quick format. Unfortunately, like the quick format, the files still exist and the volume could be re-built to gain access. ".

bai

Xe điện
Vậy nếu em chỉ xóa bằng Quick Format, thì em cũng không an toàn vì chẳng may ai nhặt được USB mà giỏi IT thì họ xem được hết những gì đã được xóa à cụ :-o
Kể cả non quick vẫn có thể khôi phục cụ ạ, mấy cái tool unformat gì đó, em quên tên rồi. Chắc cú nhất chỉ có đem ngâm nước muối rồi đập vỡ.

hung_hkh

Xe tải
Website
www.sonnam.vn
CCCM ơi sao mà em Quick Format thì có 3-5 giây là xong, mà em tích bỏ Quick ra thì đến 10-20 phút mới xong. USB của em hạng 16GB:

Thế thì khác nhau gì giữa Format có Quick và không có Quick, mà thời gian khác nhau 1 trời 1 vực vậy ạ? 8-|
cái này nó không liên qua đến it em nghĩ nó liên qua đến tiếng anh nhiều hơn ạ, ché độ định dạng nhanh

Row House

Xe hơi
CCCM ơi sao mà em Quick Format thì có 3-5 giây là xong, mà em tích bỏ Quick ra thì đến 10-20 phút mới xong. USB của em hạng 16GB:

Thế thì khác nhau gì giữa Format có Quick và không có Quick, mà thời gian khác nhau 1 trời 1 vực vậy ạ? 8-|
Có thể do dung lượng nhiều đấy cụ

TanHoangMinhVhs

Xe tải
- Quick format: rẹt một cái xóa hết bảng thông tin về các thư mục, các file. Khiến cho ổ được hiểu là trắng trơn, không có gì ở trong đó, rồi nó tạo các thông tin ban đầu của ổ đó, nếu chọn kích thước một cluster là bao nhiêu thì ổ mới sẽ có kích thước cluster như đã được chọn.
- Full Format: ngoài chuyện như Quick nó còn chạy chương trình như scan disk bao gồm cả quét bề mặt đĩa (surface) xem có bad sectors không. Cho nên nó mới lâu. Các cụ cứ để ý khi chạy chương trình kiểm tra đĩa (Scandisk) trên Windows nếu chạy bình thường không tick vào chỗ quét cả bề mặt (surface scan) thì nó chạy kiểm tra files nhanh khoảng dăm ba phút là xong (tùy vào ổ nhiều hay ít dữ liệu), còn nếu tick cả kiểm tra bề mặt thì sau khi chạy kiểm tra files nó chạy tiếp ra cái cửa sổ có hình minh họa về phần trăm mặt ổ đã được quét, đoạn này thường chạy rất lâu, và nếu phát hiện bad sector thì nó đánh dấu cả cluster chứa sector đó là BAD.
- Trong lúc cấu hình phần mềm chạy format ổ nếu chọn xóa trắng Wipe thì chương trình sẽ còn ghi hết các bytes dữ liệu của cả ổ thành giá trị 0 (hoặc 1, hoặc một số nào đó nếu có tùy chọn kiểu đó). Ngoài ra, một số phần mềm có thể cho chọn cả cách ghi đè dữ liệu ngẫu nhiên (random) để đè hoàn toàn mất hết mọi dữ liệu cũ lưu trữ trong các clusters/sectors dữ liệu.
Có thể trong một số phiên bản Windows thì nó thay đổi cách format ổ dạng Full Format, sẽ bao gồm cả xóa trắng (wipe) dữ liệu cũ. (không chắc chắn lắm, vì trước giờ lúc quick format hay full format trên Windows thì sau đó đều có thể khôi phục được dữ liệu nếu chưa ghi đè nhiều dữ liệu mới lên ổ mới format đó :D )

thinhkieuphong

Xe điện
Khiếp thế cả Format đầy đủ cũng bị truy hồi à cụ. Vậy có cách xóa nào để không bị lộ thông tin sau khi đã xóa ko ạ cụ
cụ đập cái ổ cứng đi, lấy nam châm ra chơi :D