[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanh.long

Xe tăng
Họ không thích thì họ có quyền đổi nghề nào cho làm online thôi cụ !

Giờ bác sĩ phẫu thuật cũng đòi làm online, lái xe, thợ xây... cũng đòi làm online thì cụ nghĩ sao ?

Tại sao chỉ giáo viên được ưu ái làm online vậy ?
Nghe đâu có mấy trường đại học quay xe cho học online rồi đấy, mỏ này, báo chí này

GV đương nhiên là 1 nghề, do đó như mọi nghề khác, người làm nghề có quyền lựa chọn lúc nào làm, lúc nào nghỉ.
Trong thời đại dịch, GV khác vs 1 số nghề khác là ngoài làm trực tiếp có thể làm online và GV cũng cần có quyền lựa chọn hình thức nào họ thấy hợp lý.
Đặc thù công việc cho phép thế. Mà đâu chỉ công việc GV mới cho phép lv online đâu nhỉ.
Giáo viên họ cũng được lựa chọn và thích làm việc dạy online thì bác bảo sao nhỉ, cấm họ thích online khi dịch vẫn tứ lung tung như bây giờ sao
Khi nào chính quyền yêu cầu phải online thì GV phải/được dậy online, còn khi nào chính quyền cho phép đi học offline trở lại thì GV không có quyền lựa chọn, quyền được đi học, quyền được đến trường được quy định trong hiến pháp, luật giáo dục, luật bảo vệ trẻ em... không phải cái gì cứ thích là cũng được, cụ thử tưởng tượng BS giờ cũng thích mổ online, lái xe bus cũng thích lái xe online thì điều gì sảy ra?

coquay

Xe container
Chọc lắm nó có hết đâu. Cứ hết 7 ngày ta ngoáy. Mà lúc cuối nó khoẻ người rồi chọc để cho nó có chứ có thấy gì nữa đâu.
E ngay thứ 7 mà ngoáy mà hơi mờ thì sau 2 3 ngày nữa làm phát nữa là xong, chứ ngoáy lắm cũng chỉ trong nhà thì cũng đến vậy

doctor103

Xe điện
Thực tế có nhiều sv năm 1,2 dễ bỏ nhất vì cũng mới học, chứ năm 3,4 thì chắc tỷ lệ ít hơn. Các trường cũng muốn sv đến học trực tiếp để khi đóng học phí thoải mái hơn chứ học online nhiều khi chất lượng chưa tốt mà vẫn phải đóng 100% học phí thì cũng không thoải mái lắm

Theo công văn mới thì f0 tiêm đủ liều giờ chỉ cách ly có 5 ngày thôi.
Theo em thấy thì là F1, có tiêm 2 mũi thì tự cách ly 5 ngày

2congai

Xe tải
Em có mấy đứa bạn là giáo viên & gv đại học, toàn thấy kêu ở nhà suốt ngày, dán mắt vào máy tính dạy online ko đc gặp gỡ đồng nghiệp, hs & sv sắp trầm cảm tự kỉ tới nơi rồi, muốn đc đi dạy trực tiếp lắm rồi mà các cụ ofers lại cứ bẩu gv sợ dịch chỉ muốn dạy online nhờ. Tuần trc nhận tin Hà nội quay xe mà đứa nào cũng lên tus fb là buồn quá

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào chính quyền yêu cầu phải online thì GV phải/được dậy online, còn khi nào chính quyền cho phép đi học offline trở lại thì GV không có quyền lựa chọn, quyền được đi học, quyền được đến trường được quy định trong hiến pháp, luật giáo dục, luật bảo vệ trẻ em... không phải cái gì cứ thích là cũng được, cụ thử tưởng tượng BS giờ cũng thích mổ online, lái xe bus cũng thích lái xe online thì điều gì sảy ra?
Tất nhiên GV trường công thì phải làm theo lệnh chính quyền (trả lương) rồi, trừ GV tư, trường tư họ dc phép lựa chọn hình thức on/ off thoải mái hơn, tùy theo nhu cầu thị trường, tình huống dịch bệnh. Nhưng ở đây đang là thời đại dịch có 1 ko 2 trong lịch sử loài người nên cả cq hay trường công/ tư/ GV mới phải/ có quyền cân nhắc lên xuống xét từ góc độ bảo vệ sức khỏe, tính mạng của GV lẫn HS.
Còn nếu soi theo luật/ hiến pháp thì việc học online cũng tương đương với "đến trường học" thôi, nếu ko chả hóa ra suốt cả năm qua cq và gv làm việc (online) "trái luật, trái hiến pháp" à? :D

- Dạy online, mổ online, lái xe không người lái (điều khiển online) dần là chuyện khá phổ biến rồi, cụ chưa đi tàu điện ko người lái bao giờ à? Cập nhật kiến thức đi! :D

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Em có mấy đứa bạn là giáo viên & gv đại học, toàn thấy kêu ở nhà suốt ngày, dán mắt vào máy tính dạy online ko đc gặp gỡ đồng nghiệp, hs & sv sắp trầm cảm tự kỉ tới nơi rồi, muốn đc đi dạy trực tiếp lắm rồi mà các cụ ofers lại cứ bẩu gv sợ dịch chỉ muốn dạy online nhờ. Tuần trc nhận tin Hà nội quay xe mà đứa nào cũng lên tus fb là buồn quá
Bạn bè, người nhà e gv đại học/ PT toàn thấy nói không muốn đi dạy offline lúc này cụ ạ, ai cũng lo lắng dịch bệnh cả.

isak

Xe tăng
Trường cụ là trường đh nào mà như trên cung trăng thế. Thời buổi này SV tp hay quê thì cũng dùng app chuyển khoản nhoay nhoáy có khác gì nhau.

Tất cả những trường đh e biết dạy online cả năm, sv đh ở quê ko lên trường đầy, nhưng trong hk1 là đóng hp online đủ hết ko thiếu mống nào cả, 1 số có chậm trễ nhưng trường thông báo ko đóng hp sẽ ko dc thi, ko công nhận kết quả thi thì buộc phải đóng hết!
Tuỳ trường cụ ạ, trường chúng em sinh viên đi chống dịch về tiền trợ cấp còn chưa được lĩnh hết thì lúc đó đòi tiền học phí có nhẫn tâm quá không. Trường khác không biết, chuyện em kể là xảy ra đúng ở trường em vào năm ngoái, khi sinh viên nghỉ và khất đóng học phí cho đến tận cuối năm, khi đi học lại mới nộp, không phải tất cả nhưng cũng phải 20-30%. Các cụ thấy đa phần các ngành khác khi làm online thì thu nhập cũng đều giảm thì bên giáo viên cũng thế thôi.

Tất nhiên GV trường công thì phải làm theo lệnh chính quyền (trả lương) rồi, trừ GV tư, trường tư họ dc phép lựa chọn hình thức on/ off thoải mái hơn, tùy theo nhu cầu thị trường, tình huống dịch bệnh. Nhưng ở đây đang là thời đại dịch có 1 ko 2 trong lịch sử loài người nên cả cq hay trường công/ tư/ GV mới phải/ có quyền cân nhắc lên xuống xét từ góc độ bảo vệ sức khỏe, tính mạng của GV lẫn HS.
Còn nếu soi theo luật/ hiến pháp thì việc học online cũng tương đương với "đến trường học" thôi, nếu ko chả hóa ra suốt cả năm qua cq và gv làm việc (online) "trái luật, trái hiến pháp" à? :D

- Dạy online, mổ online, lái xe không người lái (điều khiển online) dần là chuyện khá phổ biến rồi, cụ chưa đi tàu điện ko người lái bao giờ à? Cập nhật kiến thức đi! :D
Việc học online cũng chẳng sao cả, cũng chẳng trái hiến pháp, trái pháp luật, nhất là trong điều kiện được chính quyền yêu cầu/cho phép. Tuy nhiên việc cấm cản học offline trong điều kiện có thể được (Nhiều phường/quận HN vẫn đang vùng xanh) là vi phạm luật và hiến pháp cụ nhé, và cái đội khôn lỏi thì đang cổ xúy cho hành vi ấy.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Gv mà từ chối dạy off thì nhiều phương án lắm cụ ko phải lo, rất nhiều gv xung phong dạy thay có xèng là dạy hết
Trường công thì GV dạy có định mức, theo phân công của trường, có phải cái chợ đâu mà giành giật nhau.
Mà tiền giờ bèo lắm, ph nào muốn con học off thì đóng tiền học thêm (offline) cũng có thể là 1 phương án để thỏa mãn nhu cầu của 1 vài ph và 1 vài GV muốn kiếm xèng cho đáng đồng xèng.

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Việc học online cũng chẳng sao cả, cũng chẳng trái hiến pháp, trái pháp luật, nhất là trong điều kiện được chính quyền yêu cầu/cho phép. Tuy nhiên việc cấm cản học offline trong điều kiện có thể được (Nhiều phường/quận HN vẫn đang vùng xanh) là vi phạm luật và hiến pháp cụ nhé, và cái đội khôn lỏi thì đang cổ xúy cho hành vi ấy.
Điều kiện đưa ra là "linh hoạt", tùy diễn biến dịch, cho nên việc trưng cầu ý kiến phụ huynh, GV, lấy ý kiến đại đa số là chuẩn rồi. Thiểu số phải theo đa số, vài ph ẩm ương ko thể bắt GV phải đến trường off cho vài hs để thỏa mãn nhu cầu thiểu số của mình dc.

PS: Họp hành cấp nhà nước, cấp xuyên quốc gia nta còn online dc, đây có vài mống ph mà cứ loạn hết cả lên đòi nọ đòi kia, nẫu.

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Cụ cho em hỏi. Tai sao dùng kit test nước bọt lại dùng cho vui. Kết luận như vậy có hơi chủ quan không. :)
Thực tế nhà e dùng kit test nước bọt cho kết quả 1 vạch, chuyển sang kit test duchj mũi lên 2 vạch nên e mới nói kit nước bọt dùng cho vui là vì vậy

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Thôi ông ơi

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế nhà e dùng kit test nước bọt cho kết quả 1 vạch, chuyển sang kit test duchj mũi lên 2 vạch nên e mới nói kit nước bọt dùng cho vui là vì vậy
.Em không biết cụ dùng kit test tiến hành thử cùng 1 thời điểm hay khác thời điểm. Nhưng sai số kit thử là có, nhưng đa phần do kỹ năng người lấy mẫu, thực hiện không đúng theo hướng dẫn. Ngoài ra còn sai số cho phép, + hay - giả...
So sánh 2 kít test ngoáy mũi và nước bọt với nhau; độ đúng, độ nhạy, độ tái lặp, khoảng tin cậy là tương đương nhau. Nó chỉ kém PCR 1 chút thôi cụ. vậy nên không thể vội kết luận là Test cho vui được :D

staccato

[Tịch thu bằng lái]
Họ không thích thì họ có quyền đổi nghề nào cho làm online thôi cụ !

Giờ bác sĩ phẫu thuật cũng đòi làm online, lái xe, thợ xây... cũng đòi làm online thì cụ nghĩ sao ?

Tại sao chỉ giáo viên được ưu ái làm online vậy ?
Đặc thù từng ngành.
Mấy nghề cụ kể như lái xe, thợ xây thế giới cũng dần khắc phục = tự động hóa, xe/tàu ko người lái, xây/lắp ghép nhà bằng robot hoặc máy móc chỉ cần 1 người điều khiển.
Thanh toán bằng chuyển khoản, QR vs máy cũng đang trở thành phổ biến, chỉ có VN vs mấy nước chậm phát triển vẫn "kiên trì" ì ạch dùng tiền mặt thôi.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Điều kiện đưa ra là "linh hoạt", tùy diễn biến dịch, cho nên việc trưng cầu ý kiến phụ huynh, GV, lấy ý kiến đại đa số là chuẩn rồi. Thiểu số phải theo đa số, vài ph ẩm ương ko thể bắt GV phải đến trường off cho vài hs để thỏa mãn nhu cầu thiểu số của mình dc.

PS: Họp hành cấp nhà nước, cấp xuyên quốc gia nta còn online dc, đây có vài mống ph mà cứ loạn hết cả lên đòi nọ đòi kia, nẫu.
Em chỉ hỏi thế này thôi :D

- Việc đẩy trách nhiệm xuống Quận/huyện quyết định đi học là đúng theo quy định không. Theo quy định nào?
- Căn cứ chương/mục/điều nào của luật GD hay hiến pháp tổ chức lấy ý kiến phụ huynh cấp 1-2. Phụ huynh có quyền quyết định đi học, hay không đi học của học sinh cấp quận/TP?
- Vai trò hay trách nhiệm của người LĐ ở đâu?

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
.Em không biết cụ dùng kit test tiến hành thử cùng 1 thời điểm hay khác thời điểm. Nhưng sai số kit thử là có, nhưng đa phần do kỹ năng người lấy mẫu, thực hiện không đúng theo hướng dẫn. Ngoài ra còn sai số cho phép, + hay - giả...
So sánh 2 kít test ngoáy mũi và nước bọt với nhau; độ đúng, độ nhạy, độ tái lặp, khoảng tin cậy là tương đương nhau. Nó chỉ kém PCR 1 chút thôi cụ. vậy nên không thể vội kết luận là Test cho vui được :D
Em test cùng thời điểm, cùng e thực hiện và các thao tác cẩn thận theo hướng dẫn

Ông nào thích học online thì học online, tôi chưa bao giờ phản đối cả, nhưng đừng giở cái kiểu khôn lỏi kéo thằng phía trước lại cho chậm bằng mình thế. GV chắc méo gì đã thích ở nhà mà các ông cứ bắt người ta ở nhà.

P/S: Năm vừa rồi Quốc hội vẫn họp offline đấy, online cũng tốt nhưng offline cũng chẳng có gì không tốt, tùy điều kiện mà áp dụng thôi, dăm cái mống ph khôn lỏi cứ hoắng hết cả lên, ở quê thế người ta xích hết lại rồi

• Vang
Reactions: abx
Trạng thái
Thớt đang đóng