Các chi phí khi sang tên nhà chung cư.

tungst

Xe buýt
Mấy hôm nay em có đăng bài hỏi chi phí làm chuyển nhượng căn hộ chung cư (box batdongsan) mãi mà không được duyệt đăng, không biết có vi phạm nội quy hay 4r lỗi.
Nay sang box quán đăng hỏi các cụ vậy.
Chả là Thưa các cụ mợ, em tìm mua và đã chọn được 1 căn hộ vừa ý với em ở khu TĐC Nam Trung Yên (S=56m2, Tầng 2). Em đã cọc với chủ nhà và chuẩn bị chờ ngày ra công chứng mua bán. Theo thỏa thuận thì bên mua là em sẽ chịu mọi chi phí công chứng sang tên cho tới khi ra sổ tên em. Vì là mua bán lần đầu nên em không nắm rõ các thủ tục, chi phí sau đặt cọc nên em lên đây nhờ các cụ mợ biết và tư vấn cho em các bước tiếp theo, các chi phí cứng-mềm của từng bước để em sớm có nhà mới. Em cảm ơn và vodka các cụ nhiệt tình.[-O<

NAM CHÍCH

Xe tăng
Nhà cụ có sổ đỏ chưa? Nếu đã có sổ thì rất đơn giản.

Mitsu

Xe tải
Lâu rồi em có làm 1 lần. Với trường hợp nhà có sổ đỏ rồi. Sau khi có văn bản chuyển nhượng từ bên công chứng, cầm giấy tờ đi nộp thuế trước bạ sang tên (lần đó em nộp chỗ Nguyên Hồng). Sau đó cầm biên lai nộp thuế qua bộ phận 1 cửa của sở TNMT chỗ Huỳnh Thúc Kháng nộp vào đó. Sau khoảng 15 ngày gì đó quay lại nhận sổ đỏ có điền thêm thông tin chủ mới.

namvanlong

Xe tải
Em nhớ láng máng trước đây em làm căn 73m2 thì mất phí trước bạ 2% (khoảng 16 củ) và thuế thu nhập cá nhân (khoảng 3 củ). Tổng thiệt hại nói chung khoảng 2 xịch

xuân hòa

Xe tải
Mấy hôm nay em có đăng bài hỏi chi phí làm chuyển nhượng căn hộ chung cư (box batdongsan) mãi mà không được duyệt đăng, không biết có vi phạm nội quy hay 4r lỗi.
Chả là Thưa các cụ mợ, em tìm mua và đã chọn được 1 căn hộ vừa ý với em ở khu TĐC Nam Trung Yên (S=56m2, Tầng 2). Em đã cọc với chủ nhà và chuẩn bị chờ ngày ra công chứng mua bán. Theo thỏa thuận thì bên mua là em sẽ chịu mọi chi phí công chứng sang tên cho tới khi ra sổ tên em. Vì là mua bán lần đầu nên em không nắm rõ các thủ tục, chi phí sau đặt cọc nên em lên đây nhờ các cụ mợ biết và tư vấn cho em các bước tiếp theo, các chi phí cứng-mềm của từng bước để em sớm có nhà mới. Em cảm ơn và vodka các cụ nhiệt tình.[-O<
EM mạn phép nói giúp thế này.

1. Giả sử căn hộ của kụ 56m đã có sổ đỏ thuộc tầng 02 / mấy tầng? thuộc HN nhé (Kụ không cung cấp đủ đề bài thì tính làm sao?)

Kụ tra bảng giá theo QĐ số 05/2012 ngay f8/3/2012 của UBND Hà Nội nhé xem nhà cụ bao tiền /m
Tiếp, nhà cụ mấy tầng, thuộc đường phố nào. Cụ lấy khung giá đất HN 2015 áp cho phố đó rồi chi cho số tầng nhà cụ nhân với số mét nhà.
- Phí Công chứng : kụ tạm tính 0,1% giá trị tài sản và Thù lao soạn thảo.
- Các loại thuế là: 2% TNCN, 0,5% LPTB0 nộp tại kho bạc và ,15% thẩm tra hs nộp khi nhận sổ về.

Nếu là căn hộ chưa sổ đỏ, kụ điện thoại em nói cho.

Thuế TNCN là 2%

Ông Lão

Xe tăng
TH mà có sổ đỏ rồi thì ký HĐ mua bán với người đứng tên sổ cụ nhé.
Chi phí cho chuyển nhượng (cứng) là 2.65% * giá trị mua bán bao gồm (2% thuế thu nhập nếu giá trị mua bán ko vượt giá trị nhà + 0.5% phí trước bạ +0.15% phí làm sổ), còn chi phí mềm thì tùy chỗ cụ nhé

andang112

Xe tăng
Từng bước thế này cụ nhé: (trường hợp có sổ đỏ)
B1: Tại phòng công chứng hai bên làm hợp đồng mua bán, cụ nhớ ghi giá mua bán thâp thấp thôi đừng ghi theo giá cụ mua thực tế, nhớ trong hợp đồng có quy định cụ là người làm thủ tục sang tên, nộp thuế
B2. Sau khi có hợp đồng mua bán, cụ cầm 02 bộ chính+ sổ đỏ, bản sao CMTND, hộ khẩu, Giấy đăng ký kết hôn (nếu còn) của hai bên mua bán ra phòng đăng ký đất đai . Tuỳ thuộc sổ đỏ do quận Cấp thì ra quận, UBNDTP cấp thì ra phòng DKDĐ ở đường Hoàng MInh giám (mới về đấy trước là đặng dung). Tai đây cụ nộp hồ sơ : 02 hop dong mua bán công chứng+ sổ đỏ goc + bản sao các giấy tờ, + một bộ giấy tờ cụ khai mua tại đó luôn. Sau khi kiểm tra đủ theo yêu cầu ở đó họ sẽ nhận hồ so của cụ và hẹn ngày cụ đếp lấy QĐ nọp thuế, nop xong cu lay so đỏ mới (khoang 45 ngày)
Về phí, lệ phí:
Công chứng: tầm 1 tr
thuế thu nhập cá nhân 2% (cái này cụ nhận sang lên cụ phải nôp): 2% dien tích nhà* giá trị nhà (do bon van phòng định giá)
phí trước bạ: 0,5%
phí thẩm đinh: 0,15%
phi nhận sổ đỏ: khoảng 500k
....................
cụ tự tính ra nhé

PCI for car

Xe tăng
thớt hay ạ, em đặt viên gạch hóng các cụ giả nhời, và nhân tiện cụ chủ cho em xin ké và các cụ nghía qua trường hợp của ku em em mí ạ, nó đuơng vướng 1 cái tập thể cũ ở thái thịnh, có hợp đồng ký trước năm 2010, bây giờ muốn sang tên mờ hoang mang phết ạ, đội ơn các cụ ạ

mega_fun

Xe điện
Toàn các bác thạo việc hết thế này, cụ chủ yên tâm không bị bắt chẹt.

tungst

Xe buýt
Nhà cụ có sổ đỏ chưa? Nếu đã có sổ thì rất đơn giản.
Nhà em sắp mua đã có sổ, trên sổ đứng tên chủ nhà lúc chưa vợ. E tìm hiểu thì khi ra mua bán công chứng có cả vợ đi cùng để ký (có CMND và ĐK kết hôn).

Lâu rồi em có làm 1 lần. Với trường hợp nhà có sổ đỏ rồi. Sau khi có văn bản chuyển nhượng từ bên công chứng, cầm giấy tờ đi nộp thuế trước bạ sang tên (lần đó em nộp chỗ Nguyên Hồng). Sau đó cầm biên lai nộp thuế qua bộ phận 1 cửa của sở TNMT chỗ Huỳnh Thúc Kháng nộp vào đó. Sau khoảng 15 ngày gì đó quay lại nhận sổ đỏ có điền thêm thông tin chủ mới.
Cảm ơn cụ !

Em nhớ láng máng trước đây em làm căn 73m2 thì mất phí trước bạ 2% (khoảng 16 củ) và thuế thu nhập cá nhân (khoảng 3 củ). Tổng thiệt hại nói chung khoảng 2 xịch
Ko biết cụ lấy nhà khu nào ợ ?! Em mua nhà khu Trung Yên, ko biết các khu khác nhau nhiều không?

EM mạn phép nói giúp thế này.

1. Giả sử căn hộ của kụ 56m đã có sổ đỏ thuộc tầng 02 / mấy tầng? thuộc HN nhé (Kụ không cung cấp đủ đề bài thì tính làm sao?)

Kụ tra bảng giá theo QĐ số 05/2012 ngay f8/3/2012 của UBND Hà Nội nhé xem nhà cụ bao tiền /m
Tiếp, nhà cụ mấy tầng, thuộc đường phố nào. Cụ lấy khung giá đất HN 2015 áp cho phố đó rồi chi cho số tầng nhà cụ nhân với số mét nhà.
- Phí Công chứng : kụ tạm tính 0,1% giá trị tài sản và Thù lao soạn thảo.
- Các loại thuế là: 2% TNCN, 0,5% LPTB0 nộp tại kho bạc và ,15% thẩm tra hs nộp khi nhận sổ về.

Nếu là căn hộ chưa sổ đỏ, kụ điện thoại em nói cho.

Thuế TNCN là 2%
Nhà em sắp mua tầng 02/13 cụ ạ. EM chưa thấy tên đường phố, toàn ghi ký tự, thuộc chung cư B3 Nam Trung Yên, cụ rành món này tra giúp em đc không? E cảm ơn cụ.

TH mà có sổ đỏ rồi thì ký HĐ mua bán với người đứng tên sổ cụ nhé.
Chi phí cho chuyển nhượng (cứng) là 2.65% * giá trị mua bán bao gồm (2% thuế thu nhập nếu giá trị mua bán ko vượt giá trị nhà + 0.5% phí trước bạ +0.15% phí làm sổ), còn chi phí mềm thì tùy chỗ cụ nhé
Cảm ơn cụ. Chố này (2.65%) tính theo giá hợp đồng phải không cụ? E định làm cái viết tay thực tế giao dịch bao nhiêu và giá trên công chứng, tránh xảy ra rủi ro trong quá trình sang tên.

Từng bước thế này cụ nhé: (trường hợp có sổ đỏ)
B1: Tại phòng công chứng hai bên làm hợp đồng mua bán, cụ nhớ ghi giá mua bán thâp thấp thôi đừng ghi theo giá cụ mua thực tế, nhớ trong hợp đồng có quy định cụ là người làm thủ tục sang tên, nộp thuế
B2. Sau khi có hợp đồng mua bán, cụ cầm 02 bộ chính+ sổ đỏ, bản sao CMTND, hộ khẩu, Giấy đăng ký kết hôn (nếu còn) của hai bên mua bán ra phòng đăng ký đất đai . Tuỳ thuộc sổ đỏ do quận Cấp thì ra quận, UBNDTP cấp thì ra phòng DKDĐ ở đường Hoàng MInh giám (mới về đấy trước là đặng dung). Tai đây cụ nộp hồ sơ : 02 hop dong mua bán công chứng+ sổ đỏ goc + bản sao các giấy tờ, + một bộ giấy tờ cụ khai mua tại đó luôn. Sau khi kiểm tra đủ theo yêu cầu ở đó họ sẽ nhận hồ so của cụ và hẹn ngày cụ đếp lấy QĐ nọp thuế, nop xong cu lay so đỏ mới (khoang 45 ngày)
Về phí, lệ phí:
Công chứng: tầm 1 tr
thuế thu nhập cá nhân 2% (cái này cụ nhận sang lên cụ phải nôp): 2% dien tích nhà* giá trị nhà (do bon van phòng định giá)
phí trước bạ: 0,5%
phí thẩm đinh: 0,15%
phi nhận sổ đỏ: khoảng 500k
....................
cụ tự tính ra nhé
Rất chi tiết, cảm ơn cụ nhiều.

Jetu

Xe điện
Cụ vào đây, có hết những gì cụ cần. Cụ thông cảm nhà cháu không copy được link.
Trang chủDiễn đànFunLandBất động sản Mua bán, tặng cho bđs và thủ tục sang tên

hanoi666

Xe tăng
Hình như tổng là khoảng 2,5% giá trị chuyển nhượng ấy ạ.

hotuanhoan

Xe tải
Em vừa sang tên xong, cụ cần biết chính xác thì call em giải đáp cho nhanh 0chintam912saubabon7

Hungkm

Xe hơi
Em định bán 1 căn hộ chung cư ( em chưa làm trong khi mọi người sắp có) Môi giới BĐS có yêu cầu em là chịu phí chuyển nhượng, vậy em hỏi, cái lệ phí sang tên nếu bán thì người mua hay người bán chịu ạ? Sao căn giá trị có 1,8Tỷ mà môi giới bảo phí mất tới 42T cơ ạ :-s. Có cách nào giảm thiệt hại được ko ạ?
Cám ơn các cụ

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà của cụ diện tích ko lớn, được khấu hao nữa thì cũng ko cao lắm đâu

hackspeed

Xe lăn
Em định bán 1 căn hộ chung cư ( em chưa làm trong khi mọi người sắp có) Môi giới BĐS có yêu cầu em là chịu phí chuyển nhượng, vậy em hỏi, cái lệ phí sang tên nếu bán thì người mua hay người bán chịu ạ? Sao căn giá trị có 1,8Tỷ mà môi giới bảo phí mất tới 42T cơ ạ :-s. Có cách nào giảm thiệt hại được ko ạ?
Cám ơn các cụ
Của cụ đã nhận bàn giao mà chưa ra sổ à ?

famille

Xe đạp
em đào mộ , e đang mua lại căn cc đang xây chưa có sổ , mua lại từ người khác

vậy công thức tính các loại phí sang tên chuyển nhượng ntn các cụ nhỉ

hackspeed

Xe lăn
em đào mộ , e đang mua lại căn cc đang xây chưa có sổ , mua lại từ người khác

vậy công thức tính các loại phí sang tên chuyển nhượng ntn các cụ nhỉ
thường là 2% x số tiền đã đóng cho chủ đầu tư