[Funland] Các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào?

nissantiida

Xe điện
Vậy thì tuyên bố TTH ko phải là chuẩn mực của nguồn gốc sự sống đi, sao lại phải đi bắt cả thế giới tin vào TTH là nguồn gốc sự sống còn ai ko tin vào TTH là đi ngược lại khoa học??

TTH ko phải là chuẩn mực nguồn gốc sự sống thì đếch có quyền hành gì đi phê phán, chỉ trích bất cứ thuyết giải thích nguồn gốc sự sống nào khác.
Chẳng ai nói như chỗ bôi đậm nhé. Cụ hoàn toàn có quyền đưa ra các lập luận khoa học để phản bác. Cứ bằng chứng và tính toán mà phang thôi.

Các thuyết khác không có bằng chứng và tính toán thì đừng mong khoa học để tâm! Gào thét làm gì.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em không chắc là hiểu hết ý cụ. em thấy thuyết God nặn ra mọi thứ cũng không ổn, nhìn chung thì là vì 2 vấn đề: nó không có bằng chứng cụ thể nào, và nó không cho mình một cách rõ ràng để phủ nhận nó. Thuyết tiến hoá cũng mắc luôn 2 lỗi này. nhưng nếu nói về God thì phải bắt đầu định nghĩa God là gì, chúng ta sẽ đi quá xa khỏi chủ đề hiện tại.

nhưng tại sao các cụ cứ nghĩ rằng là nếu Darwin sai thì phải có một đồng chí God nặn ra ??? tại sao không phải là sẽ có một lời giải thích tốt hơn mà chúng ta chưa thể tìm ra ? tại sao không phải là lời giải đó phức tạp đến nỗi nhận thức hiện tại của con người không thể tìm ra hay hiểu được nó ? tại sao không chấp nhận rằng thực ra là chúng ta chưa biết câu trả lời cho câu hỏi đó ?

trong tuần em bận rồi, không có thời gian tiếp chuyện các cụ. các cụ có rảnh thì nghe cái này, em nghĩ họ diễn đạt hầu hết cái em đang nghĩ một cách súc tích
Muốn ra được thuyết mới để phản bác ít nhất phải có "thuyết": tên, nội dung, luận điểm chung, căn cứ luận điểm, bổ sung - chứng minh bằng gen, khảo cổ v.v....
Đến giờ thứ cụ mong muốn là con số 0.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ nào đam mê phản bác thuyết tiến hóa thì cứ đọc mấy cái này vậy :))

Toàn bảo tây nó phủ nhật Darwin, sao nó đưa vào hết bài giảng vậy :D

Modern Theory of Evolution
The neo‐Darwin view of evolution incorporates modern understanding of population genetics, developmental biology, and paleontology, to which is being added knowledge of the molecular sequencing of DNA and the insights it provides concerning the phylogeny of life. The major premises of the genetic (synthetic) theory of evolution are: evolution is the change of gene (allele) frequencies in the gene pool of a population over many generations; species (and their gene pools) are isolated from one another, and the gene pool of each species is held together by gene flow; an individual has only a portion of the pool, which came from two different parents, and the portions are different in each individual; the alleles the individual receives are subject to chromosomal or gene mutations and recombinations; natural selection will favor some individuals, who will then contribute a larger portion of their gene combinations to the gene pool of the next generation; changes of allele frequencies come about primarily by natural selection, but migration, gene flow, and chromosomal variations are contributing factors; isolation and restriction of gene flow between subpopulations and their parent populations are necessary for the genetic and phenotypic divergence of the subpopulations.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Đầy rẫy các thuyết thay thế thuyết tiến hóa khác, cũng đầy rẫy các trường dạy song song các thuyết chứ ko riêng gì chỉ dạy mỗi TTH.

Việc được dạy ở các trường ko phải là căn cứ để chứng minh TTH là chân lý, là chuẩn mực của nguồn gốc sự sống và phát triển muôn loài.

Đã lôi TTH ra làm mẫu mực của khoa học, thì phải dùng các nguyên lý khoa học đi chứng minh nó chứ ko phải sử dụng các nguyên lý xã hội làm căn cứ để chứng minh tính chuẩn mực của TTH.
Vấn đề thuyết tiến hoá nó giải quyết được các quy luật tự nhiên phát triển từ thấp đến cao, từ đơn giản đến phức tạp. Nó đúng hầu hết các sự vật và hiện tượng cụ.
Đúng gần hết, tức là chân lý thôi cụ. Còn thuyết khác chỉ để tham khảo hoặc nghiên cứu phạm vi hẹp

giang.nguyen

Xe điện
Cụ nào đam mê phản bác thuyết tiến hóa thì cứ đọc mấy cái này vậy :))

Toàn bảo tây nó phủ nhật Darwin, sao nó đưa vào hết bài giảng vậy :D

Modern Theory of Evolution
The neo‐Darwin view of evolution incorporates modern understanding of population genetics, developmental biology, and paleontology, to which is being added knowledge of the molecular sequencing of DNA and the insights it provides concerning the phylogeny of life. The major premises of the genetic (synthetic) theory of evolution are: evolution is the change of gene (allele) frequencies in the gene pool of a population over many generations; species (and their gene pools) are isolated from one another, and the gene pool of each species is held together by gene flow; an individual has only a portion of the pool, which came from two different parents, and the portions are different in each individual; the alleles the individual receives are subject to chromosomal or gene mutations and recombinations; natural selection will favor some individuals, who will then contribute a larger portion of their gene combinations to the gene pool of the next generation; changes of allele frequencies come about primarily by natural selection, but migration, gene flow, and chromosomal variations are contributing factors; isolation and restriction of gene flow between subpopulations and their parent populations are necessary for the genetic and phenotypic divergence of the subpopulations.
Cái neo-darwin, hay Tân-Darwin, có nghĩa là lý thuyết Darwin sụp đổ và cái này là cái được xây dựng lại từ đống rác ấy.

Cứ thấy có chữ Darwin vào là lại tưởng tung hê.

giang.nguyen

Xe điện
Vấn đề thuyết tiến hoá nó giải quyết được các quy luật tự nhiên phát triển từ thấp đến cao, từ đơn giản đến phức tạp. Nó đúng hầu hết các sự vật và hiện tượng cụ.
Đúng gần hết, tức là chân lý thôi cụ. Còn thuyết khác chỉ để tham khảo hoặc nghiên cứu phạm vi hẹp
Cái nó ko giải thích được, thì ko có quyền phỉ báng hay phê phán bất cứ giả thuyết nào khác, thế thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cái neo-darwin, hay Tân-Darwin, có nghĩa là lý thuyết Darwin sụp đổ và cái này là cái được xây dựng lại từ đống rác ấy.

Cứ thấy có chữ Darwin vào là lại tưởng tung hê.
Cụ thì ghê rồi :))

neo-Darwinism, Theory of evolution that represents a synthesis of Charles Darwin’s theory in terms of natural selection and modern population genetics. The term was first used after 1896 to describe the theories of August Weismann (1834–1914), who asserted that his germ-plasm theory made impossible the inheritance of acquired characteristics and supported natural selection as the only major process that would account for biological evolution.

Việt hóa cái cho dễ đọc nhỉ :D
Chữ bôi đậm của cụ giống chữ bôi đậm của em k?
Neo Darwinism là gì?
Neo Darwinism phiên bản hiện đại và sửa đổi của thuyết Darwin hay thuyết tiến hóa của Darwin. Nó kết hợp các sự kiện mới và khám phá của sinh học hiện đại. Nó chiếm sự đột biến, biến thể, di truyền, sự cô lập cũng như chọn lọc tự nhiên. Do đó, nền tảng của Neo Darwinism là Darwinism. Theo Neo Darwinism, sự đầu cơ và nguồn gốc của các loài mới xảy ra là kết quả của hiệu ứng kết hợp của các yếu tố nêu trên.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Có 3 chip 7, 10, 45 quan sát đc cả 3 thì kết luận được điều đó.

Quan sát được bao nhiêu trong cái triệu loài trong tỉ năm mà đòi nó là đầu tiên hay ko tồn tại? Nực cười cái bias.
Thế này nhé, cứ bằng chứng cụ thể cụ chứng minh ma quỷ cũng được.
Đã nói rồi, quan sát được bao nhiêu thì cũng là khoa học. Cụ thích đưa thuyết của cụ vào chỗ nào không khoa học cũng được mà.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Ai tin thuyết Big Bang sẽ thấy thuyết Tiến hóa đúng đắn và ngược lại.
Cụ đừng nhắc BIG BANG, lại cãi nhau to đấy :))
Xong phải trả lời câu hỏi chưa ai trả lời được, trước bigbang là gì thì bỏ bu :))

giang.nguyen

Xe điện
Cụ thì ghê rồi :))

neo-Darwinism, Theory of evolution that represents a synthesis of Charles Darwin’s theory in terms of natural selection and modern population genetics. The term was first used after 1896 to describe the theories of August Weismann (1834–1914), who asserted that his germ-plasm theory made impossible the inheritance of acquired characteristics and supported natural selection as the only major process that would account for biological evolution.

Việt hóa cái cho dễ đọc nhỉ :D
Chữ bôi đậm của cụ giống chữ bôi đậm của em k?
Neo Darwinism là gì?
Neo Darwinism là phiên bản hiện đại và sửa đổi của thuyết Darwin hay thuyết tiến hóa của Darwin. Nó kết hợp các sự kiện mới và khám phá của sinh học hiện đại. Nó chiếm sự đột biến, biến thể, di truyền, sự cô lập cũng như chọn lọc tự nhiên. Do đó, nền tảng của Neo Darwinism là Darwinism. Theo Neo Darwinism, sự đầu cơ và nguồn gốc của các loài mới xảy ra là kết quả của hiệu ứng kết hợp của các yếu tố nêu trên.
Thế cái neo darwin có giải thích cái này ko? Có giải thích lý do vì sao neo darwin ra đời ko? Tìm hiểu là có chứ 1-2 chữ giải thích đc cái gì.

Trích từ wikipedia của thuyết tiến hóa hẳn hoi nhé.

taplai2012

Xe ngựa
Cụ đừng nhắc BIG BANG, lại cãi nhau to đấy :))
Xong phải trả lời câu hỏi chưa ai trả lời được, trước bigbang là gì thì bỏ bu :))
Mấy câi chủ đề này chắc chắn gây tranh cãi và phân hóa ofers :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thế cái neo darwin có giải thích cái này ko? Có giải thích lý do vì sao neo darwin ra đời ko? Tìm hiểu là có chứ 1-2 chữ giải thích đc cái gì.

Trích từ wikipedia của thuyết tiến hóa hẳn hoi nhé.
Cụ lại dẫn em đi đâu thế.
Thôi em dừng cãi nhau với cụ, khi nào cụ phân biệt được 2 cái dưới trong tư duy logic của cụ thì ta cãi nhau tiếp nhé :))
sụp đổ !=phiên bản hiện đại và sửa đổi
đống rác != nền tảng

giang.nguyen

Xe điện
Thế này nhé, cứ bằng chứng cụ thể cụ chứng minh ma quỷ cũng được.
Đã nói rồi, quan sát được bao nhiêu thì cũng là khoa học. Cụ thích đưa thuyết của cụ vào chỗ nào không khoa học cũng được mà.
Thế khoa học có quyền kết luận dựa trên cái mà ko quan sát đc ko? Quan sát đc bao nhiêu mà có quyền kết luận thay cho cả cái phần to ko quan sát đc đó?

Syn 3.0 chắc ko phải do khoa học tạo ra, mà bà đồng thầy bóng vẽ ra thôi nhỉ. Cái cớ khoa học nó to thật.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

giang.nguyen

Xe điện
Cụ lại dẫn em đi đâu thế.
Thôi em dừng cãi nhau với cụ, khi nào cụ phân biệt được 2 cái dưới trong tư duy logic của cụ thì ta cãi nhau tiếp nhé :))
sụp đổ !=phiên bản hiện đại và sửa đổi
đống rác != nền tảng
Tới trang chính của wikipedia thuyết tiến hoá, nơi mà cụ bảo phương Tây ko chê bai học thuyết Darwin.
Em trích cái chỗ chê nó to đùng ra cho cụ thẩm.

taplai2012

Xe ngựa
Tóm lại hôm nay ăn gì, tối làm tư thế gì, sáng mai đoái ướt giày không thì luôn luôn đoàn kết :))
Cam bưởi bòng cũng là chủ đề lý thú ;))
Cần một người lập thớt quy tụ quần hùng, thống nhất ý chí :))

nissantiida

Xe điện
Thế khoa học có quyền kết luận dựa trên cái mà ko quan sát đc ko? Quan sát đc bao nhiêu mà có quyền kết luận thay cho cả cái phần to ko quan sát đc đó?

Syn 3.0 chắc ko phải do khoa học tạo ra, mà bà đồng thầy bóng vẽ ra thôi nhỉ. Cái cớ khoa học nó to thật.
Em nói rồi, khoa học chỉ dựa vào thực tại khách quan. Cụ cứ mang thuyết của cụ đi chỗ khác ngoài khoa học là được, hoặc cụ tìm được bằng chứng là khoa học sẽ xem xét.

Không dựa trên thực tại khách quan thì tưởng tượng gì chẳng được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cam bưởi bòng cũng là chủ đề lý thú ;))
Cần một người lập thớt quy tụ quần hùng, thống nhất ý chí :))
Chuẩn rồi, món này đau đầu, giành cả tuổi thanh xuân đọc hết sách tiền bối, xong giành cả tuổi trung niên trong phòng lab, mệt lắm mệt lắm :))
Thôi té qua thớt khác thôi :)) Đang trầm tư làm sao tiến hóa thành 15cm45p đây :))