[Funland] Các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào?

nh0301tn

Xe hơi
Ko phản biện nữa à? Em tưởng cụ có biện chứng hùng hồn nên đang chờ cụ lý giải khai sáng. Chứ tầm này đã thôi thì em lại đâm ra thất vọng quá.

Trước giờ darwinism vẫn cho chọn lọc tự nhiên là vàng mười trong tiến hoá, chừ bây giờ còn vàng 1-2 thôi thì tính toán cái gì.

Mà vàng 1-2 phần thì có còn gọi là vàng nữa không?
Trên diễn đàn này có vẻ cũng đang diễn ra 1 quá trình chọn lọc tự nhiên vậy. Ai lỳ hơn, chịu khó lái chủ đề hoặc cãi cùn hơn sẽ là người trụ lại sau cùng. :))
Em thì tự biết động lực của mình không thể so được với động lực của những người dựa vào đức tin rồi.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Trên diễn đàn này có vẻ cũng đang diễn ra 1 quá trình chọn lọc tự nhiên vậy. Ai lỳ hơn, chịu khó lái chủ đề hoặc cãi cùn hơn là người ở lại sau cùng. :))
Em đến chịu với các cụ. Cứ mượn danh khoa học, luận điểm biện chứng thì không phản biện. Động một tí là miệt thị với công kích cá nhân.

Kiến thức của cụ chưa tới, hô hào TTH là chân lý chứ thực tế chỉ quen nghe nói & nắm bắt nó ở da lông nên chả dám đi sâu phản biện. Cái này thì chả ai dám chịu nhận, cứ đổ thừa chụp mũ bên kia là dễ dàng.

Em chả thèm chấp nhặt.

nh0301tn

Xe hơi
Em đến chịu với các cụ. Cứ mượn danh khoa học, luận điểm biện chứng thì không phản biện. Động một tí là miệt thị với công kích cá nhân.

Kiến thức của cụ chưa tới, hô hào TTH là chân lý chứ thực tế chỉ quen nghe nói & nắm bắt nó ở da lông nên chả dám đi sâu phản biện. Cái này thì chả ai dám chịu nhận, cứ đổ thừa chụp mũ bên kia là dễ dàng.

Em chả thèm chấp nhặt.
Vậy thì cụ có thể trở lại vấn đề chính mà em và nhiều cụ vẫn thắc mắc. Việc thuyết tiến hoá lý giải về nguồn gốc của loài người thì đã có thuyết nào phủ định điều đó chưa? (VD như thuyết TH trung tính mà cụ đã nêu chẳng hạn, hai thuyết này có phủ định lẫn nhau không?) :D

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Vậy thì cụ có thể trở lại vấn đề chính mà em và nhiều cụ vẫn thắc mắc. Việc thuyết tiến hoá lý giải về nguồn gốc của loài người thì đã có thuyết nào phủ định điều đó chưa? (VD như thuyết TH trung tính mà cụ đã nêu chẳng hạn, hai thuyết này có phủ định lẫn nhau không?) :D
Mặc dù em đã đưa ra dẫn chứng, trích dẫn rằng không ai nói thuyết trung tính phủ nhận thuyết tiến hóa, nhưng cụ kia cứ khăng khăng là nó phủ định với lật đổ, tất nhiên cụ ấy cứ nói bừa thế thì biết làm thế nào. :D

It must be stressed that the neutral theory of molecular evolution is not an anti-Darwinian theory. Both the selectionist and neutral theories recognize that natural selection is responsible for the adaptation of organisms to their environment. Both also recognize that most new mutations in functionally important regions are deleterious and that purifying selection quickly removes these deleterious mutations from populations. Thus, these mutations do not contribute—or contribute very little—to sequence divergence between species and to polymorphisms within species. Rather, the dispute between selectionists and neutralists relates only to the relative proportion of neutral and advantageous mutations that contribute to sequence divergence and polymorphism.

muoibaconcho

Xe điện
Câu nào khó thì ko trả lời rồi dẫn dắt lòng vòng lộn tùng phèo là cách tranh luận của 2 cụ thuộc phe Darwin sai. Cụ thể câu hỏi "Ai là Desinger đầu tiên?" của em hỏi đến 5-6 lần nhưng ko dám trả lời. Chỉ cần như thế thôi là đủ biết trình lươn như thế nào.
Mà đã là lươn thì ko nên tranh luận. Tuy nhiên, như đã nói ở một còm, nguỵ khoa học nó đẻ ra lắm thứ quái gở như mấy cái hội tự tử, nên cứ thấy nguỵ khoa học, dù biết là lươn nhưng phải dập.

giang.nguyen

Xe điện
Mặc dù em đã đưa ra dẫn chứng, trích dẫn rằng không ai nói thuyết trung tính phủ nhận thuyết tiến hóa, nhưng cụ kia cứ khăng khăng là nó phủ định với lật đổ, tất nhiên cụ ấy cứ nói bừa thế thì biết làm thế nào. :D

It must be stressed that the neutral theory of molecular evolution is not an anti-Darwinian theory. Both the selectionist and neutral theories recognize that natural selection is responsible for the adaptation of organisms to their environment. Both also recognize that most new mutations in functionally important regions are deleterious and that purifying selection quickly removes these deleterious mutations from populations. Thus, these mutations do not contribute—or contribute very little—to sequence divergence between species and to polymorphisms within species. Rather, the dispute between selectionists and neutralists relates only to the relative proportion of neutral and advantageous mutations that contribute to sequence divergence and polymorphism.

Hẳn là không có cuộc chiến nào của Neutral Theory chống lại Darwinism. Mời cụ đọc nguyên bản của Kimura đăng đàn năm 1991 để có nhận định khác:

In sharp contrast to the Darwinian theory of evolution by natural selection, the neutral theory claims that the overwhelming majority of evolutionary changes at the molecular level are caused by random fixation (due to random sampling drift in finite populations) of selectively neutral (i.e., selectively equivalent) mutants under continued inputs of mutations. The theory also asserts that most of the genetic variability within species at the molecular level (such as protein and DNA polymorphism) are selectively neutral or very nearly neutral and that they are maintained in the species by the balance between mutational input and random extinction. The neutral theory is based on simple assumptions, enabling us to develop mathematical theories based on population genetics to treat molecular evolution and variation in quantitative terms. The theory can be tested against actual observations. Neo-Darwinians continue to criticize the neutral theory, but evidence for it has accumulated over the last two decades. The recent outpouring of DNA sequence data has greatly strengthened the theory. In this paper, I review some recent observations that strongly support the neutral theory. They include such topics as pseudoglobin genes of the mouse, alpha A-crystallin genes of the blind mole rat, genes of influenza A virus and nuclear vs. mitochondrial genes of fruit flies. I also discuss such topics as the evolution of deviant coding systems in Mycoplasma, the origin of life and the unified understanding of molecular and phenotypic evolution. I conclude that since the origin of life on Earth, neutral evolutionary changes have predominated over Darwinian evolutionary changes, at least in number.

Trích "The neutral theory of molecular evolution: a review of recent evidence", M. Kimura 1991.

dtrung

Xe điện
Câu nào khó thì ko trả lời rồi dẫn dắt lòng vòng lộn tùng phèo là cách tranh luận của 2 cụ thuộc phe Darwin sai. Cụ thể câu hỏi "Ai là Desinger đầu tiên?" của em hỏi đến 5-6 lần nhưng ko dám trả lời. Chỉ cần như thế thôi là đủ biết trình lươn như thế nào.
Mà đã là lươn thì ko nên tranh luận. Tuy nhiên, như đã nói ở một còm, nguỵ khoa học nó đẻ ra lắm thứ quái gở như mấy cái hội tự tử, nên cứ thấy nguỵ khoa học, dù biết là lươn nhưng phải dập.
Các cụ ý trả lời là không biết/chưa biết rồi còn gì. Không biết và chưa biết designer đầu tiên là ai thì vẫn có thể phủ định thuyết của Darwin nếu như họ phát hiện ra có điểm sai trong suy luận của thuyết này. Kiểu như cả lớp cùng giải 1 bài toán, một học sinh A đưa ra lời giải X cho bài toán. Cả lớp xem xét lời giải X thì thấy trong đó có vài điểm suy luận bị sai nên bác bỏ lời giải X của học sinh A, trong khi đó cả lớp cũng chưa ai tìm ra được lời giải đúng. Chưa làm được bài đâu có nghĩa là phải chấp nhận một lời giải sai. Chưa tìm được lời giải đúng thì cũng đâu có nghĩa là không thể tìm thấy điểm sai ở một lời giải được ai đó đưa ra.

Chỉnh sửa cuối:

thebeatles

Xe máy
Cụ viết như vậy cũng rất là áp đặt.
Có những thuyết được xây dựng trên những bằng chứng thực nghiệm, với cơ sở biện chứng mạnh mẽ. Rất khó để có thể lật ngược/ nghi ngờ những lý thuyết với cơ sở biện chứng chặt chẽ như thế. Em ví dụ như lý thuyết lưỡng tính sóng & hạt của ánh sáng với nhiều bằng chứng đo đạc & kiểm nghiệm trên thực địa.

Cũng có những thuyết được đưa ra với khuôn mẫu biện chứng rời rạc, lỏng lẻo, nhiều lỗ hổng còn chưa được giải đáp & có nhiều luận điểm song hành ko đồng ý với luận điểm đó.

Không phải cứ vì có chung tên gọi là "Thuyết" mà kiểu lý thuyết nào cũng phải cào bằng & đánh đồng như nhau.

TTH không đủ độ chín để được coi là chuẩn mực & ai phản đối là dã man ko tin vào khoa học.
Cảm ơn cụ. Nhưng em cũng không phải là phản đối việc biện chứng khách quan thuyết này đúng hay là sai. Cái em muốn hướng tới là khi ta chưa tìm ra được 1 thuyết nào phù hợp hơn hay chứng minh quá trình tiến hóa tổng quát hơn thì cứ tạm sử dụng TTH này để giải đáp các câu hỏi mà nhiều thế hệ loài người đang tìm.

Tuy nhiên không vì thế mà mặc định nó đúng giống như niềm tin và tôn giáo mà phải cố gắng không ngừng hoàn thiện nó, chứng minh đúng sai để nó trở thành 1 thuyết tổng quát hoàn hảo.

Darwin và cái thời của ông ấy quá thiếu kiến thức và công cụ để biện chứng cho nên đa phần là suy diễn và áp dụng chủ quan. Vì vậy sai sót là điều dễ hiểu.

Có khi 1 lúc nào đấy lại chứng minh được là loài người thực ra được 1 thực thể tạo ra thì lại buồn cười ( em cứ lan man vậy các cụ thông cảm )

muoibaconcho

Xe điện
Các cụ ý trả lời là không biết/chưa biết rồi còn gì. Không biết và chưa biết designer đầu tiên là ai thì vẫn có thể phủ định thuyết của Darwin nếu như họ phát hiện ra có điểm sai trong suy luận của thuyết này. Kiểu như cả lớp cùng giải 1 bài toán, một học sinh A đưa ra lời giải X cho bài toán. Cả lớp xem xét lời giải X thì thấy trong đó có vài điểm suy luận bị sai nên bác bỏ lời giải X của học sinh A, trong khi đó cả lớp cũng chưa ai tìm ra được lời giải đúng. Chưa làm được bài đâu có nghĩa là phải chấp nhận một lời giải sai. Chưa tìm được lời giải đúng thì cũng đâu có nghĩa là không thể tìm thấy điểm sai ở một lời giải được ai đó đưa ra.
Cụ ý chưa hề trả lời ko biết hoặc chưa biết.
Cụ ý chưa hề chứng minh điểm sai trong thuyết TH.
Quan điểm của cụ ý là: Tiến hoá là do Designer nên vì thế thuyết TH sai. Tuy nhiên, quan điểm này có lỗ hổng chí mạng là: "AI LÀ DESIGNER ĐẦU TIÊN?" Và vì đây là lỗ hổng chí mạng nên cụ ý không dám trả lời. Lươn là ở chỗ đó.

giang.nguyen

Xe điện
Cảm ơn cụ. Nhưng em cũng không phải là phản đối việc biện chứng khách quan thuyết này đúng hay là sai. Cái em muốn hướng tới là khi ta chưa tìm ra được 1 thuyết nào phù hợp hơn hay chứng minh quá trình tiến hóa tổng quát hơn thì cứ tạm sử dụng TTH này để giải đáp các câu hỏi mà nhiều thế hệ loài người đang tìm.

Tuy nhiên không vì thế mà mặc định nó đúng giống như niềm tin và tôn giáo mà phải cố gắng không ngừng hoàn thiện nó, chứng minh đúng sai để nó trở thành 1 thuyết tổng quát hoàn hảo.

Darwin và cái thời của ông ấy quá thiếu kiến thức và công cụ để biện chứng cho nên đa phần là suy diễn và áp dụng chủ quan. Vì vậy sai sót là điều dễ hiểu.

Có khi 1 lúc nào đấy lại chứng minh được là loài người thực ra được 1 thực thể tạo ra thì lại buồn cười ( em cứ lan man vậy các cụ thông cảm )
Vâng cụ. Nhưng em cũng muốn nhấn mạnh rằng việc phản đối một thuyết chưa hoàn thiện không phải là một hành vi bất thường và đó không phải cơ sở để chỉ trích một người không tin vào thuyết chưa hoàn thiện đó.

dtrung

Xe điện
Cụ ý chưa hề trả lời ko biết hoặc chưa biết.
Cụ ý chưa hề chứng minh điểm sai trong thuyết TH.
Quan điểm của cụ ý là: Tiến hoá là do Designer nên vì thế thuyết TH sai. Tuy nhiên, quan điểm này có lỗ hổng chí mạng là: "AI LÀ DESIGNER ĐẦU TIÊN?" Và vì đây là lỗ hổng chí mạng nên cụ ý không dám trả lời. Lươn là ở chỗ đó.
Cụ ý đưa ra quan điểm: sinh vật có thể được tạo ra bằng cách design (do designer tạo ra) và đã được chứng thực được bằng thực nghiệm thực tế ----> nghi ngờ luận điểm thuyết tiến hóa, vì biết đâu sinh vật có thể được tạo ra/desing bởi ai đó (người ngoài hành tình/god/siêu nhiên...) và không nhất thiết từ quá trình tiến hóa.

Cái câu bôi đậm của cụ có thể hiểu lại thế này cho đúng hơn: Không/chưa khẳng định tiến hóa là do designer, nhưng do tiến hóa có thể thực hiện được theo cách designer, nên không chắc là tiến hóa là theo TTH.

Ví dụ dân dã thế này: anh A và chị B là vợ chồng sinh ra C ---> C là con anh A. Gần đây lại phát hiện ra chị B ngoại tình với anh D, anh D cũng có khả năng sinh con ---> bây giờ không chắc C là con anh A, nhưng cũng không/chưa khẳng định là C là con anh D. Để biết C là con ai cần tiếp tục nghiên cứu vì C có thể là con A, cũng có thể là con D, và cũng có thể là con của ai khác nữa vì có thể chị B còn chịch dạo với anh nào khác nữa mà mọi người còn chưa biết.

giang.nguyen

Xe điện
Quan điểm xuyên suốt của em trong thớt này luôn là TTH là một thuyết có khuôn mẫu biện chứng rời rạc, lỏng lẻo, nhiều lỗ hổng còn chưa được giải đáp & có nhiều luận điểm song hành ko đồng ý với luận điểm đó; TTH không đủ độ chín để trở thành chuẩn mực & ai không tin vào TTH đều là đối tượng bị chỉ trích.

Riêng về neutral theory mà cụ muốn biết, ý kiến của riêng em là nó không phủ định giá trị của Tiến Hoá, nhưng chống lại thuyết Tiến Hoá nơi mà lấy lý thuyết chọn lọc tự nhiên của Darwin làm cơ sở.

Giống như nội dung còm 1186 mà em đã trích.

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Bao nhiêu người đọc hết và hiểu 1 cuốn sách của người này

Trên thế giới để đọc và hiểu được thôi, với các tác giả như Darwin, Marx, Newton, Anh xờ tanh,...chắc em nghĩ trên đầu ngón tay.

1 chữ còn không hiểu, huống chi tới các hoc thuyết, ví dụ như từ, gene, chọn lọc tự nhiên natural selection,...

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Cụ ý đưa ra quan điểm: sinh vật có thể được tạo ra bằng cách design (do designer tạo ra) và đã được chứng thực được bằng thực nghiệm thực tế ----> nghi ngờ luận điểm thuyết tiến hóa, vì biết đâu sinh vật có thể được tạo ra/desgning bởi ai đó (người ngoài hành tình/god/siêu nhiên...) và không nhất thiết từ quá trình tiến hóa.

Cái câu bôi đậm của cụ có thể hiểu lại thế này cho đúng hơn: Không/chưa khẳng định tiến hóa là do designer, nhưng do tiến hóa có thể thực hiện được theo cách designer, nên không chắc là tiến hóa là theo TTH.

Ví dụ dân dã thế này: anh A và chị B là vợ chồng sinh ra C ---> C là con anh A. Gần đây lại phát hiện ra chị B ngoại tình với anh D, anh D cũng có khả năng sinh con ---> bây giờ không chắc C là con anh A, nhưng cũng không/chưa khẳng định là C là con anh D. Để biết C là con ai cần tiếp tục nghiên cứu vì C có thể là con A, cũng có thể là con D, và cũng có thể là con của ai khác nữa vì có thể chị B còn chịch dạo với anh nào khác nữa mà mọi người còn chưa biết.
Em hết rượu để rót cho cụ rồi. Không thể không đồng ý với cụ hơn được nữa.

muoibaconcho

Xe điện
Cụ ý đưa ra quan điểm: sinh vật có thể được tạo ra bằng cách design (do designer tạo ra) và đã được chứng thực được bằng thực nghiệm thực tế ----> nghi ngờ luận điểm thuyết tiến hóa, vì biết đâu sinh vật có thể được tạo ra/desing bởi ai đó (người ngoài hành tình/god/siêu nhiên...) và không nhất thiết từ quá trình tiến hóa.

Sinh vật đc tạo ra bằng desinger. Đồng ý. Nhưng ai tạo ra designer? Designer khác? Ai tạo ra designer khác? Designer khác khác.... Ai tạo ra designer khác khác khác... ? Vì ko thể trả lời đc câu hỏi ai là designer đầu tiên nên thuyết designer ko đề cập đến thằng đầu tiên và vì thế thuyết designer ko phủ định thuyết tiến hoá mà nó chỉ có thể mở rộng thuyết tiến hoá.
Nói dễ hiểu hơn: từ vô cơ thành hữu cơ, từ hữu cơ thành những SV đầu tiên, những SV đầu tiên tiến hoá đến mức cao cấp. Những SV cao cấp này dùng khoa học, công nghệ tạo ra những sự sống khác, tức là họ là designer.

Chỉnh sửa cuối:

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Vì trong đầu cụ có định kiến.
Vì cụ không sống được số năm tính bằng triệu hay tỉ nên cụ không tin những gì mắt cụ không thấy.
Em đoán thế.
Cụ tìm hiểu cá voi và cá heo hay động vật có vú sống ở dưới nước chắc sẽ mở mang thêm tí.
theo ý cụ, em có định kiến gì ?
không lẽ "không tin những gì mắt mình không nhìn thấy" lại là định kiến ?
em thì cho là "tin vào những gì mắt mình không nhìn thấy" mới là mù quáng. làm khoa học chả ai lại làm thế cả.

Mr.Ryu

Xe buýt
Theo quan điểm của em thì Darwin ít có sai lắm. Em xin phép trích 1 đoạn video trong series khoa học Cosmos

nissantiida

Xe điện
Ít nhất không phải syn 3.0 và thuyết thiết kế là ok cụ ạ.

nh0301tn

Xe hơi
Quan điểm xuyên suốt của em trong thớt này luôn là TTH là một thuyết có khuôn mẫu biện chứng rời rạc, lỏng lẻo, nhiều lỗ hổng còn chưa được giải đáp & có nhiều luận điểm song hành ko đồng ý với luận điểm đó; TTH không đủ độ chín để trở thành chuẩn mực & ai không tin vào TTH đều là đối tượng bị chỉ trích.

Riêng về neutral theory mà cụ muốn biết, ý kiến của riêng em là nó không phủ định giá trị của Tiến Hoá, nhưng chống lại thuyết Tiến Hoá nơi mà lấy lý thuyết chọn lọc tự nhiên của Darwin làm cơ sở.

Giống như nội dung còm 1186 mà em đã trích.
Nếu như thớt này lập ra chỉ như cụ nói thì mục đích của nó có vẻ không trong sáng lắm, có động cơ tôn giáo, cơ bản chỉ là công kích cá nhân, công kích một đối tượng cụ thể và thiếu tính xây dựng.

Còn về nội dung bên dưới thì em thấy nó vẫn chưa đề cập vào điểm chính là nguồn gốc loài người. Vẫn chỉ loanh quanh ở việc cho rằng cái này "đả kích" cái kia.
Quan điểm của em thì sự xuất hiện của TTH trung tính giống như số vô tỷ, xuất hiện để bổ sung cho số hữu tỷ, từ đó hình thành tập số thực mà thôi.
Còn như cụ vẫn khăng khăng thuyết neutral theory chống lại TTH ở chỗ chọn lọc tự nhiên thì em cũng chịu. Điều kiện đầu vào của thuyết neutral theory là chỉ xét các đột biến không chịu tác động của CLTN, chứ nó không phải là kết luận như cụ nói.

Chỉnh sửa cuối:

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Thuyết intelligent design em không ủng hộ cũng không phản đối vì em không biết mấy về nó. Quan điểm của em rất rõ ràng, nguồn gốc loài người và nguồn gốc sinh vật, chúng ta chưa biết. Tin vào một thuyết mà không cần có bằng chứng rõ ràng mới là ngụy khoa học. Muốn dập những người phản biện, những người bất đồng ý kiến của mình, đó không khác những gì Giáo hội Thiên Chúa Giáo từng làm với những người theo thuyết Nhật tâm.

Thuyết tiến hóa lúc đầu bản chất nó cũng chỉ là một giả thuyết dựa trên suy luận mà thôi. Có lẽ cả Darwin cũng không hoàn toàn chắc chắn về nó bằng những người hiện giờ đang ủng hộ nó. Rất nhiều trong số họ ủng hộ Darwinism chẳng qua là vì muốn thể hiện mình là altheist, không tin vào thần thánh hay Chúa. Họ không hiểu rằng, tin vào Darwin mà không hiểu rõ Darwin, không từng chất vấn lý thuyết của ổng, không yêu cầu những bằng chứng thí nghiệm cụ thể, thì đối với họ Darwin cũng không khác gì một ông thần thánh hay vị Chúa khác mà thôi.