[Funland] Các cụ cân nhắc thế nào khi chọn mua mấy phụ kiện an toàn cho xe?

shiva9988

Xe tải
Em mới lấy một em vợ 2 và trước có tự tìm hiểu cũng như mấy bạn sale xe tư vấn nên khá quan tâm tới các phụ kiện an toàn cho oto. Có thể kể đến như cảnh báo điểm mù, cảnh báo va chạm, cam 360 v.v... theo các cụ thì có nên sắm đủ hết mấy cái đó không ? Và các cụ mong chờ gì khi độ thêm mấy cái đấy? Em nghĩ lái xe an toàn hay không trước hết do mình nên đang phân vân vài món kể trên. Các cụ tư véo cho em cái ạ?
Update: Tổng kết e đã đi lắp cam 360 ld980h, 16 củ, cảm biến áp suất lốp 2 củ, cảnh báo điểm mù bsm 01 7 củ. Tính cuối năm đi làm thêm cái màn android to to xem cho sướng, màn zin xe e bé quá

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Cam 360 giúp cụ xoay xở những chỗ hẹp, nó khá hữu ích. Quan điểm của e là nếu ko có sẵn thì hạn chế tối đa lắp thêm thiết bị ngoài.

cuc_cu

Xe buýt
Em rất ít khi dùng Cam 360, thực sự là nó khiến mình phân tâm và giảm kỹ năng vốn có. Vậy nên, em ưu tiên sử dụng những tính năng an toàn có sẵn của xe, hạn chế tối đa việc độ chế lắp thêm.....vừa tốn chi phí, vừa mất thời gian.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em mới lấy một em vợ 2 và trước có tự tìm hiểu cũng như mấy bạn sale xe tư vấn nên khá quan tâm tới các phụ kiện an toàn cho oto. Có thể kể đến như cảnh báo điểm mù, cảnh báo va chạm, cam 360 v.v... theo các cụ thì có nên sắm đủ hết mấy cái đó không ? Và các cụ mong chờ gì khi độ thêm mấy cái đấy? Em nghĩ lái xe an toàn hay không trước hết do mình nên đang phân vân vài món kể trên. Các cụ tư véo cho em cái ạ?
lái xe an toàn trước hết do mình kiểm soát được tình hình (đi chậm, đi nhanh khó kiểm soát lắm).
có phụ kiện sẽ an toàn hơn, nhưng không nên phụ thuộc vào phụ kiện
ko phải lúc nào mình cũng chú ý tập trung được, những lúc ấy có phụ kiện cảnh báo thì rất tốt
xe em vợ lái nhiều, em lắp cảnh báo va chạm và phanh tự động (FCM của outlander)
cam 360 cũng sắp lắp
cảnh báo điểm mù cũng chuẩn bị lắp luôn
an ttoàn luôn là thứ xứng đáng đầu tư

shiva9988

Xe tải
Cam 360 giúp cụ xoay xở những chỗ hẹp, nó khá hữu ích. Quan điểm của e là nếu ko có sẵn thì hạn chế tối đa lắp thêm thiết bị ngoài.
sao lại hạn chế lắp ngoài hả cụ ? Em đang tính lái mới định lắp 360 cho đỡ quệt nhưng lo phụ thuộc nó mất cảm giác không gian

NNS

Xe ngựa
theo em thì chỉ có phụ kiện .... trang trí chứ hổng có pk an toàn bao giờ :))

dracula_bg

Xe điện
chuẩn an toàn hay không là do mình, nhưng mình mà không có công nghệ hỗ trợ thì nhiều cái muốn an toàn cũng chịu chết :D
tỉ dụ như cái cam 360, lúc đến đỗ xe rõ thông thoáng rộng rãi, đến khi ra lấy xe thấy 4 5 ông bu xung quanh, có cái cam thì an toàn tuyệt đối, không có cam mà tay lái yếu khéo loay hoay từ sáng đến trưa không ra nổi cái xe.
tóm lại là nhiều xèng thì cứ đầu tư full ốp sừn là an toàn hơn cả.

nadushop

Xe điện
Nhiều tiền thì cụ lắp đủ hết cũng được.
Còn em lấy xe xong lắp đúng cái cam hành trình, bộ thảm kata, lót cốp. Hết ạ :D

Dân Tổ

Xe container
Cụ mà nghe sale thì options nào cũng chọn :D

Lee Saker

Xe điện
Xe em có hết mấy cái này từ lúc mua rồi, giờ có lắp thêm cái AI tự lái nữa thì lắp :)).

shiva9988

Xe tải
Em rất ít khi dùng Cam 360, thực sự là nó khiến mình phân tâm và giảm kỹ năng vốn có. Vậy nên, em ưu tiên sử dụng những tính năng an toàn có sẵn của xe, hạn chế tối đa việc độ chế lắp thêm.....vừa tốn chi phí, vừa mất thời gian.
Em đang có suy nghĩ khá giống cụ đây

shiva9988

Xe tải
lái xe an toàn trước hết do mình kiểm soát được tình hình (đi chậm, đi nhanh khó kiểm soát lắm).
có phụ kiện sẽ an toàn hơn, nhưng không nên phụ thuộc vào phụ kiện
ko phải lúc nào mình cũng chú ý tập trung được, những lúc ấy có phụ kiện cảnh báo thì rất tốt
xe em vợ lái nhiều, em lắp cảnh báo va chạm và phanh tự động (FCM của outlander)
cam 360 cũng sắp lắp
cảnh báo điểm mù cũng chuẩn bị lắp luôn
an ttoàn luôn là thứ xứng đáng đầu tư
Nếu đầu tư full bộ gần 100 triệu e thấy cũng xót, nhưng 15-20 tr cho cảnh báo va chạm e đang thấy cũng ổn.

shiva9988

Xe tải
chuẩn an toàn hay không là do mình, nhưng mình mà không có công nghệ hỗ trợ thì nhiều cái muốn an toàn cũng chịu chết :D
tỉ dụ như cái cam 360, lúc đến đỗ xe rõ thông thoáng rộng rãi, đến khi ra lấy xe thấy 4 5 ông bu xung quanh, có cái cam thì an toàn tuyệt đối, không có cam mà tay lái yếu khéo loay hoay từ sáng đến trưa không ra nổi cái xe.
tóm lại là nhiều xèng thì cứ đầu tư full ốp sừn là an toàn hơn cả.
Cụ có lắp cái cảnh báo va chạm không? Cái đó so với cái 360 thì nên lắp cái nào trước

thanhbn1983

Xe điện
đồ chơi xe có rất nhiều, tùy độ gắn kết V2 bao lâu thì cụ đầu tư tiền tương ứng

mamtom7981

Xe tăng
Nên lắp thêm:
1. Cam hành trình
2. Cam lề (hoặc cam 360) / Nếu có cam 360 thì ko lắp cảm biến lùi nữa, nếu lắp cảm biến thì chỉ cần cam lề là đủ.

iomb4ilu

Xe tải
Có điều kiện thì cứ lắp hết cụ ạ, ý thức với tay lái là do mình, nhưng có nó hỗ trợ thêm cũng tốt hơn, thực tế e dùng thấy vậy, ví dụ:
- Cảm biến va chạm: chắc xe mới bây giờ có cả rồi chứ nhỉ, vì món này rẻ, ko thì lắp bộ 8 mắt trước sau, những lúc mưa gió tối trời nhìn kém thì có nó bíp bíp cũng yên tâm hơn.
- Cam 360: lúc nào đi vào ngõ hẹp hay bãi xe đỗ lộn xộn sát nhau, gặp may (bach) xung quanh nữa thì rén lắm. Lúc ấy full combo cảm biến + cam 360 cũng đỡ run. Dùng cam360 để luyện khả năng cảm nhận bằng cách ko nhìn cam để tự căn, xong đối chiếu với cam xem lệch như nào.
- Điểm mù: xe e chưa lắp, và e cũng cẩn thận mỗi khi rẽ, nhưng nếu có e nghĩ cũng tốt hơn, biết đâu mình liếc gương chưa hết, hoặc có xe chen vào đột ngột, hoặc mưa gió nhìn gương ko rõ...
Túm lại có tiền thì cứ lắp vào thôi, ưu tiên cảm biến va chạm trước (vì nó rẻ và đơn giản) -> cam 360 -> cảnh báo điểm mù.