[Funland] Các cụ cẩn thận khi sửa tủ lạnh Hitachi

Còi to 70

Xe buýt
Đổ điện tử hong thì mua mới cho update công nghệ, sửa chữa gì cho bực mình.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tủ lạnh khó hỏng lắm. Các cụ bị chăn do lười vệ sinh tủ, lâu ngày băng tuyết nó đóng kín đường hơi lạnh là tèo thôi.
Nhà em cứ khoảng 3-6 tháng, canh tầm ít đồ ăn trong tủ, bỏ hết đồ trong tủ ra ngoài. Rút điện, mở toang tủ ra hẳn 1 ngày cho tan hết băng tuyết, lau chùi vệ sinh tủ rồi lại dùng bình thường.
1 tủ dùng 20 năm, 1 tủ 9 năm vẫn chạy phà phà :))
Học tập bác vụ này.
Tủ nhà tôi, 7 năm rồi chưa 1 lần "bảo dưỡng" như này.
Thank you.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF

Tueminh2626

Xe điện
Em có con hitachi R-W660PGV3 mua năm 2016, giờ nó kêu như công nông. Gọi thợ tới thì họ nói hỏng lốc, em cũng đoán là lốc có vấn đề nhưng vì nó vẫn chạy được và các chức năng làm việc bình thường, mỗi tội kêu to và tốn điện. Em lắp cái đồng hồ đo thì nó xơi hơn 4kW/ngày, trong khi thông số của hãng là 1.35kW/ngày.
Theo các cụ thì giờ nên làm thế nào với nó, thay thì thợ đòi 7 củ mà em chả biết sau khi sửa nó có chạy ngon lành ko nữa.
bỏ đi thì tiếc, mà có mua mới tương đương thì cũng phải hơn 2 chục củ.
Cụ nên tháo ra kiểm tra quạt, và lấy máy sấy cho tan đá. Sau đó cắm lại chạy pho pho, con nhà em cũng bị vậy đó

BMV_HN

Xe điện
Bọn điện lạnh tâm lí vừa làm vừa lừa.
10 thằng 8 thằng láo nên các cụ cứ cẩn thận .
Em cũng bị chúng nó lừa 2 lần.

congaconcon

Xe hơi
Cụ nên tháo ra kiểm tra quạt, và lấy máy sấy cho tan đá. Sau đó cắm lại chạy pho pho, con nhà em cũng bị vậy đó
Gọi thợ bên Đại Phú Lộc đến kiểm tra rồi cụ. giàn lạnh nó chỉ làm mát được khoảng 1 nửa. Họ bảo bị tắc gas giàn lạnh. Em cũng thấy nó chỉ có khoảng 1 nửa giàn lạnh là có đá bám vào đó, còn lại chả có gì.
Nếu thông tắc thì giá gần 2 củ. Họ tư vấn thì thay tất cả giàn lạnh và lốc thì giá khoảng 7 củ. Bảo hành 1 năm.
Đang dịch bệnh mà nó vẫn chạy đc, chỉ hơi tốn điện tí. nên đợi hết dịch tính tiếp.

Tueminh2626

Xe điện
Gọi thợ bên Đại Phú Lộc đến kiểm tra rồi cụ. giàn lạnh nó chỉ làm mát được khoảng 1 nửa. Họ bảo bị tắc gas giàn lạnh. Em cũng thấy nó chỉ có khoảng 1 nửa giàn lạnh là có đá bám vào đó, còn lại chả có gì.
Nếu thông tắc thì giá gần 2 củ. Họ tư vấn thì thay tất cả giàn lạnh và lốc thì giá khoảng 7 củ. Bảo hành 1 năm.
Đang dịch bệnh mà nó vẫn chạy đc, chỉ hơi tốn điện tí. nên đợi hết dịch tính tiếp.
Úi nhà e cũng gọi Đại Phú Lộc ko ổn bác ạ, từ đầu bảo hỏng quạt, báo quạt mới 1500k, lấy quạt mới đến lắp vào cũng ko quay lại xoay ra nói bị hỏng bo mạch, e bị một vố nên ko đồng ý, chỉ bồi dưỡng 150k gọi thợ khác kiểm tra lắp quạt bên kia vào thử thì ra hỏng quạt, e tra mạng tự mua quạt mới về thay hết 400k giờ chạy pho pho

Mọi người có tâm lý gọi hãng cho yên tâm nên nhiều anh thợ bây giờ nắm bắt được tâm lý như vậy nên cứ cái trang WEB nào cũng gắn vài chữ Hãng vào đó là ok, giá sửa thì chả cần nói rồi tất nhiên là theo hãng nên khá nhiều tiền. Bt thợ sửa chỉ một bệnh như trên chỉ khoảng 1-1,5 triệu thôi còn hãng thì 4,5 triệu là đúng rồi

Tueminh2626

Xe điện
Khi thợ sửa các cụ nên theo dõi để ý kỹ để mình có kiến thức có thể tự sửa hoặc thay linh kiện nhé

xe hoành

Xe tải
Số e đỏ cả đời tủ lạnh ko bao h hỏng

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Em up lên để các cụ rút kinh nghiệm nhé , giờ web lừa đảo giả danh rất nhiều

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
SS side by side nhà e bị hỏng trước Tết sửa đến 3 lần mới được, cứ được 1 tháng lại hỏng .. mất đến hơn chục triệu.. càng sửa càng hỏng nặng. Cụ cho em xin số đt thợ cứng nhà cụ nhé .. có j em nhờ cho yên tâm. Tks cụ.
Cụ sửa được chưa cụ ???

datJapanIH100v

Xe buýt
Tủ lạnh hỏng thay linh kiện còn dc chứ hỏng giàn nóng hỏng lốc thôi bỏ luôn

canhhoabatdiet

Xe container
Em bị một vố nên chia sẻ để các cụ rút kinh nghiệm ko mắc phải:
Trước đây đã có cụ lập topic rồi nhưng em tìm không thấy
Hiện nay trên mạng có rất nhiều trang web sửa tủ lạnh hitachi nhưng đều ko phải chính hãng. Tủ lạnh Hitachi nhà em kêu to, ngăn đông ko mát. Vợ em search mạng ra trang web sửa bảo hành tủ lạnh Hitachi sau đó thợ đến khá nhanh, tháo tung cả ra sau đó kết luận bo mạch nóc tủ, nói mang về sửa, báo hết 4500k. Lúc đó e ko để ý , sau nghĩ lại search lại mạng thấy có topic cảnh báo sửa tủ lạnh Hitachi trên này, em gọi lại nói một hồi thì giảm giá xuống 2 triệu. Hôm sau mang lắp lại thì dùng được ba tháng bệnh cũ tái phát gọi bảo hành vâng dạ nhưng ko tới. E gọi thợ khác check thì ra hỏng quạt và đóng đá cảm biến ngăn đông thôi. Thợ này bảo em bo mạch rất khó hỏng. Mất tiếp hơn triệu thay quạt và phí kiểm tra.
Vả lại em thấy thợ bảo quanh khu nhà anh e sửa 4 cái tủ lạnh Hitachi rồi.
Em nghe khá nhiều câu chuyện về bảo dưỡng, sửa chữa tủ lạnh, điều hoà rồi.
10 câu chuyện thì 9 câu chuyện xấu về các trò của thợ điện lạnh. Điển hình là các trò bảo dưỡng, bơm gas, báo bệnh bố láo, cố tình phá máy của chủ nếu làm phật ý bọn nó, ...
Nhiều cụ gọi bảo dưỡng xong thì sau đó nó phát sinh đủ các loại bệnh.
Bọn này giờ chưa có biện pháp gì chấn chỉnh được. Chả lẽ giám sát bằng cách quay video tận tay quá trình nó làm/vệ sinh/sửa chữa...

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
bệnh người việt đel đoc manual, nên xài theo lối phụ nữ xài xe máy, hỏng là phải
chứ cái tủ lạnh dùng đúng cách có gì mà hỏng

Tony_Bui

Xe buýt
Cụ sửa được chưa cụ ???
sau khoảng 4 lần thợ lên nhà sửa thì cũng xong rồi cụ ah, nhưng không biết chất lượng bảo hành về sau như thế nào. Cụ có số Đt của ai thì giới thiệu em với nhé. Bây giờ ti vi, tủ lạnh, điều hòa đều gặp vấn đề suốt cụ ah.

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe khá nhiều câu chuyện về bảo dưỡng, sửa chữa tủ lạnh, điều hoà rồi.
10 câu chuyện thì 9 câu chuyện xấu về các trò của thợ điện lạnh. Điển hình là các trò bảo dưỡng, bơm gas, báo bệnh bố láo, cố tình phá máy của chủ nếu làm phật ý bọn nó, ...
Nhiều cụ gọi bảo dưỡng xong thì sau đó nó phát sinh đủ các loại bệnh.
Bọn này giờ chưa có biện pháp gì chấn chỉnh được. Chả lẽ giám sát bằng cách quay video tận tay quá trình nó làm/vệ sinh/sửa chữa...
Cái này do luật pháp ta lỏng lẻo chế tài ko đủ mạnh thôi cụ ạ

vandatAT

Xe container
Cái zoăng cao su cửa lâu ngày nó bị mốc vệ sinh bằng dung dịch gì sạch nhất các cụ nhỉ ?

xebo

Xe bò ! ©
Nhân tiện có thớt tủ lạnh HITACHI. Cái vòi lấy nước lạnh ngoài của nhà em nó chập chờn, lúc đc túc mất, nghe nói là bệnh thường gặp của tủ lạnh HITACHI.
Có cụ nào đã từng sửa đc, cho em xin chút kinh nghiệm với ạ.
Cái tủ nhà em nó bị bệnh giống như này, cụ đã sửa đc chưa cho e số đt sửa với.