[Funland] Các cụ cẩn thận khi sửa tủ lạnh Hitachi

Tueminh2626

Xe điện
Em bị một vố nên chia sẻ để các cụ rút kinh nghiệm ko mắc phải:
Trước đây đã có cụ lập topic rồi nhưng em tìm không thấy
Hiện nay trên mạng có rất nhiều trang web sửa tủ lạnh hitachi nhưng đều ko phải chính hãng. Tủ lạnh Hitachi nhà em kêu to, ngăn đông ko mát. Vợ em search mạng ra trang web sửa bảo hành tủ lạnh Hitachi sau đó thợ đến khá nhanh, tháo tung cả ra sau đó kết luận bo mạch nóc tủ, nói mang về sửa, báo hết 4500k. Lúc đó e ko để ý , sau nghĩ lại search lại mạng thấy có topic cảnh báo sửa tủ lạnh Hitachi trên này, em gọi lại nói một hồi thì giảm giá xuống 2 triệu. Hôm sau mang lắp lại thì dùng được ba tháng bệnh cũ tái phát gọi bảo hành vâng dạ nhưng ko tới. E gọi thợ khác check thì ra hỏng quạt và đóng đá cảm biến ngăn đông thôi. Thợ này bảo em bo mạch rất khó hỏng. Mất tiếp hơn triệu thay quạt và phí kiểm tra.
Vả lại em thấy thợ bảo quanh khu nhà anh e sửa 4 cái tủ lạnh Hitachi rồi.

Hại Điện

Xe container
Tủ lạnh thì bệnh Quạt và Đóng đá ngăn đông thôi chớ

=))

AlexHEO

Xe tăng
Tủ nhà cụ chủ dùng được bao nhiêu năm thì hỏng vậy ạ?
Trên này nhiều cụ thích Hitachi vì nó nhập Thái mà...

vừa đi vừa láii

Xe container
Em xài 14 năm chưa hỏng cái gì, chỉ có chỗ tay cầm bị bạc màu ;). Em đang xài thêm con side by side, 3 tháng vẫn chạy tốt :)

Tueminh2626

Xe điện

Dangminhquan

Xe điện
Thợ toàn kêu hỏng board,chứ thực ra nó hỏng là do mình không chịu vệ sinh bảo dưỡng thôi,kể cả máy lạnh.

Ngo Rung

Xe lăn
Tủ lạnh khó hỏng lắm. Các cụ bị chăn do lười vệ sinh tủ, lâu ngày băng tuyết nó đóng kín đường hơi lạnh là tèo thôi.
Nhà em cứ khoảng 3-6 tháng, canh tầm ít đồ ăn trong tủ, bỏ hết đồ trong tủ ra ngoài. Rút điện, mở toang tủ ra hẳn 1 ngày cho tan hết băng tuyết, lau chùi vệ sinh tủ rồi lại dùng bình thường.
1 tủ dùng 20 năm, 1 tủ 9 năm vẫn chạy phà phà :))

mimi0811

Xe đạp
Thợ toàn kêu hỏng board,chứ thực ra nó hỏng là do mình không chịu vệ sinh bảo dưỡng thôi,kể cả máy lạnh.
Cụ ơi cụ hướng dẫn e vệ sinh bảo dưỡng vs, của e cũng Hitachi mua năm ngoái

toilaixebus

Xe máy
em cũng bị nhưng gọi đúng bảo hành hitachi nó hướng dẫn một lần, bệnh của nó chủ yếu đóng đá trên ngăn lạnh, đèn báo lung tung. Các bác cứ dùng xấy tóc xấy chảy hết đá là ok, thỉnh thoảng lưu ý đừng để đóng đá, bệnh chủ yếu là vậy chứ tủ bây giờ cũng bền

loinuoc

Xe tăng
Bản thân cái tủ lạnh bình thường không cần bảo dưỡng mà chỉ cần vệ sinh.
Bên trong thì vệ sinh các ngăn đựng để tránh lưu cữu vi khuẩn.
Bên ngoài thì vệ sinh bụi, bẩn để trao đổi nhiệt tốt.
Bệnh phổ biến của người VN là nhồi quá nhiều thực phẩm vào tủ làm khí lạnh bên trong ko tuần hoàn dc. Gây kẹt quạt, đóng đá dàn lạnh.

zonda82

Xe container
Sao em xài hơn chục năm chả thấy có vd j nhỉ.

Tiger Hunter

Xe container
Sửa ống nước hay bất cứ thứ gì cụ cũng đều gặp tình huống này hết. Nếu ko biết thì đa số sẽ bị luộc. Giiwf tìm đc thợ vừa có tài vừa có tâm thì hiếm lắm

IamDragon

Xe buýt
Trước khi gọi điện bảo hành các cụ check thông tin cẩn thận, trước em cũng bị vố với bảo hành máy giặt. Lười tra phiếu nên search mạng ra 1 địa chỉ bảo hành, gọi điện thợ đến rất nhanh nhưng sau đó mới vỡ lẽ ra bọn nó là cửa hàng sửa chữa nên bảo trả lại đồ, sau đó gọi lại cho trung tâm bảo hành đến thì họ bảo do cho thợ ngoài chọc vào rồi nên không được bảo hành nữa dù vẫn còn thời gian bảo hành. Đểu thật.

Tueminh2626

Xe điện
Trước khi gọi điện bảo hành các cụ check thông tin cẩn thận, trước em cũng bị vố với bảo hành máy giặt. Lười tra phiếu nên search mạng ra 1 địa chỉ bảo hành, gọi điện thợ đến rất nhanh nhưng sau đó mới vỡ lẽ ra bọn nó là cửa hàng sửa chữa nên bảo trả lại đồ, sau đó gọi lại cho trung tâm bảo hành đến thì họ bảo do cho thợ ngoài chọc vào rồi nên không được bảo hành nữa dù vẫn còn thời gian bảo hành. Đểu thật.
Em bị y như cụ bị chém đẹp 2củ 2

duongbinh07

Xe điện
ngăn lạnh ( hay cả ngăn mát ) để đồ nhiều, chẹn khe thổi gió, là dễ đọng nước rồi thành đóng đá, cạy bớt đá đóng khe gió, để tan bớt đá rồi bật lại bình thường, tắt tủ lạnh bỏ đồ ra, tranh thủ vệ sinh tủ luôn .

bật lại là ngon thôi

minhminh2910

Xe máy
Ngày trước mình làm ở siêu thị điện máy thì đúng tủ lạnh Hitachi là số 1. Bữa trước nhà mình tủ ngăn mát ko mát ngăn đông vẫn bình thường. Vì tủ hết bảo hành bên gọi thợ ngoài cho tiện nó vào phán hỏng bo mạch nóc tủ và báo giá 2.8 tr . Lúc đó mình mới nói ko có sẵn tiền để đến chủ nhật thì mang cái mới xuống thay luôn thể. Xong mình gọi cho anh bạn trước làm ỏ siêu thị đến xem thấy họ bật lửa trong ngăn mát lửa ko tắt họ phán đá đóng bị kẹt cánh quạt sau tủ. Xong cạy nắp trên tủ đông thì đúng là đá đóng băng vào cánh quạt nên hơi mát nó ko xuống dc ngăn mát nên ko lạnh là đúng. Làm xong họ kiểm tra lại cũng bằng cách bật lửa tại ngăn mát và ngọn lửa đung đưa như kiểu có gió đấy thế là ok. Tý dính phải tiền ngu 2.8tr của bọn lừa đảo. Các cụ mợ cứ cẩn thận

m58668

Xe điện
Em có cái panasonic chạy cứ kêu ro ro là sao các cụ?

Tueminh2626

Xe điện
Ngày trước mình làm ở siêu thị điện máy thì đúng tủ lạnh Hitachi là số 1. Bữa trước nhà mình tủ ngăn mát ko mát ngăn đông vẫn bình thường. Vì tủ hết bảo hành bên gọi thợ ngoài cho tiện nó vào phán hỏng bo mạch nóc tủ và báo giá 2.8 tr . Lúc đó mình mới nói ko có sẵn tiền để đến chủ nhật thì mang cái mới xuống thay luôn thể. Xong mình gọi cho anh bạn trước làm ỏ siêu thị đến xem thấy họ bật lửa trong ngăn mát lửa ko tắt họ phán đá đóng bị kẹt cánh quạt sau tủ. Xong cạy nắp trên tủ đông thì đúng là đá đóng băng vào cánh quạt nên hơi mát nó ko xuống dc ngăn mát nên ko lạnh là đúng. Làm xong họ kiểm tra lại cũng bằng cách bật lửa tại ngăn mát và ngọn lửa đung đưa như kiểu có gió đấy thế là ok. Tý dính phải tiền ngu 2.8tr của bọn lừa đảo. Các cụ mợ cứ cẩn thận
Em bị mất tiền ngu 2tr2 đúng lỗi như cụ. Gọi thợ khác đến thì em cẩn thận xem kỹ đúng là hỏng quạt ngăn đông vì bật quạt ko quay. Thay mất 1600k cả công

Dangminhquan

Xe điện
Cụ ơi cụ hướng dẫn e vệ sinh bảo dưỡng vs, của e cũng Hitachi mua năm ngoái
Thi thoảng cụ xả đông ngăn đá thôi,thu dọn gọn gàng đồ tích trữ.Nó đóng đá nên bịt kín các khe nên hiệu quả làm lạnh kém.

Miền Trung 38.43

Xe điện
Em bị một vố nên chia sẻ để các cụ rút kinh nghiệm ko mắc phải:
Trước đây đã có cụ lập topic rồi nhưng em tìm không thấy
Hiện nay trên mạng có rất nhiều trang web sửa tủ lạnh hitachi nhưng đều ko phải chính hãng. Tủ lạnh Hitachi nhà em kêu to, ngăn đông ko mát. Vợ em search mạng ra trang web sửa bảo hành tủ lạnh Hitachi sau đó thợ đến khá nhanh, tháo tung cả ra sau đó kết luận bo mạch nóc tủ, nói mang về sửa, báo hết 4500k. Lúc đó e ko để ý , sau nghĩ lại search lại mạng thấy có topic cảnh báo sửa tủ lạnh Hitachi trên này, em gọi lại nói một hồi thì giảm giá xuống 2 triệu. Hôm sau mang lắp lại thì dùng được ba tháng bệnh cũ tái phát gọi bảo hành vâng dạ nhưng ko tới. E gọi thợ khác check thì ra hỏng quạt và đóng đá cảm biến ngăn đông thôi. Thợ này bảo em bo mạch rất khó hỏng. Mất tiếp hơn triệu thay quạt và phí kiểm tra.
Vả lại em thấy thợ bảo quanh khu nhà anh e sửa 4 cái tủ lạnh Hitachi rồi.
Rất cảm ơn chia sẻ của cụ, em xin phép có vài ý theo dòng chia sẻ của cụ:
- Đã là thợ điện lạnh thì làm gì phân biệt dòng máy Hitachi hay là máy gì đâu cụ, sửa được hay không thôi :D
- Tủ lạnh kêu to và ngăn đông không mát thường do lỗi cơ học, ngoại trừ Máy nén hỏng (có thể nhận biết dễ), Rơ-le xả đá hỏng, Mô tơ quạt.
4.5M VNĐ thợ báo giá vì bo mạch thì đáng ra cụ phải bảo "anh bo chú 20k tiền xăng rồi về đi" chứ? [-(
- Cụ mất 2M VNĐ rồi mất tiếp 1M nữa sao mà xót thế, thợ Thủ Đô có khác ;))
Cuối cùng, khuyến cáo cụ khi gọi thợ, nếu là lần đầu và thông qua quảng cáo trên mạng thì cụ phải cảnh giác vào. Chúc tủ lạnh cụ sau khi sửa xong chạy khỏe! :D