[Funland] Các cụ cao nhân hay thẩm âm cho em xin ý kiến nên mua Loa Marshall hay Harman???

benq

Xe điện
chào cụ, em đã từng sử dụng harman kardon onyx 3, 5, 6 và marshall stockwell 2, stanmore 2, woburn 2. Bản thân em nghe nhạc theo tâm trạng nên nghe rất nhiều thể loại nhạc từ nhạc sàn, rap, rock, cho đến guitar cổ điển, giao hưởng, piano thì em bình chọn cho marshall. Marshall nghe dòng nhạc liên quan đến nhạc cụ hay hơn harman, nếu cụ có điều kiện thì mua woburn 2. Nó thật sự vượt trội so với các dòng còn lại của marshall.
Lâu k thấy lên hàng e ơi???

Brightsea

Xe hơi
Website
bds-vinhomes.com.vn
Không biết cụ chủ mua loa chưa?
Cụ nên nói rõ cụ nghe nhạc từ nguồn nào (đt, usb, stream...)
Để ở phòng nào với diện tích bao nhiêu?
Những vấn đề này quan trọng lắm, quan trọng hơn số tiền bỏ ra. Nếu đầu tư không đúng cả trăm triệu vẫn dỡ ẹc..... là bình thường.
Có rất nhiều lựa chọn: (trong tầm giá 10tr đổ về)
1. loa bluetooth: tiện, nhưng chỉ chơi nhạc đến 320, khi tai lên đô hoặc kiếm được nhạc clc cỡ lossless.... thì chỉ có bán loa đi (lỗ 30-50%). Mà giờ công nghệ lên rất nhanh, 1 số trang nhạc đã bắt đầu chơi đến chuẩn lossless rồi (chuẩn này không truyền được qua bluetooth)...
2. Dàn mini: tiện, đẹp, chất lượng, (vd Denon D-T1, Yamaha MRC-B370) và cũng chỉ đạt chuẩn 320.
3. Lắp ghép: Phức tạp, nhưng như ý, ...: Nguồn phát (tầm 1-2tr, vd: pi4-dac ..., có thể cắm usb, bluetooth, stream qua wifi ...); Amply (đồ cổ, nếu nghe nhạc vàng thì Nhật: denon, pioneer..., tầm 2tr); Loa (loa màng vải nghe nhạc vàng là tốt nhất, nếu phòng nhỏ, loa nhỏ thì tầm 2-4tr là lung linh), dây nhợ các loại tầm 1tr. Vị chi trong tầm 10tr, HẾT, và chơi thoải mái các kiểu nhạc...
Và còn nhiều lựa chọn khác.
Cụ cân nhắc!

P.s. Em mới chơi âm thanh, và cũng không dư dã gì nhưng tìm hiểu khá kỹ, chơi qua nhiều loại loa vi tính/loa bluetooth; dàn cũng kinh qua: dàn đồ cổ có, đời mới, tân cổ giao duyên cũng có; từ vài tr đến gần trăm... (mấy cụ chơi dàn âm thanh cả tỷ thì chã có time mà nghe đâu, chủ yếu khoe, còn lo kiếm tiền hihihi)
Em show cụ xem bộ để phòng ngủ nhà em, khoảng 7-8tr, với tỷ lệ: nguồn phát = ampl = loa = dây các loại. Bộ này là hợp chủng quốc, được gấu em đánh giá hay hơn bộ để phòng khách (bộ đó gần trăm củ), ở đây xin nhắc lại, phòng quyết định độ hay khi nghe, phòng khách rộng, loãng...
View attachment 6585554
Cảm ơn chia sẻ của cụ. Em dùng phòng nhỏ 25m2 và nghe Bluetooth là chính, tối nghe nhạc thư giãn thôi ạ. Chứ em chưa nghiên cứu sâu đc như cụ :D
Đầu tuần em múc con Marshall Stanmore II hơn 7 củ rồi. Cảm nhận của em là khá hài lòng >:)>:)>:)

Pigeon2006

Xe hơi
Nhạc nghe hay nó còn phụ thuộc vào nhiều thứ như:
1. Nguồn âm: CD; băng từ; đĩa than; MD; nhạc số losless.
2. Giải mã và phát lại playback: đầu CD, đầu cassette, kim đọc đĩa than, đọc và giải mã tín hiệu số từ nhạc lossless…
3. Thiết bị khuếch đại: Amply loại bán dẫn dùng Tranzitor hay dùng đèn chân không , …
4. Thiết bị phát âm thanh: chính là loa, loa thì lại có cấu tạo vật lý quan trọng nhất là cái màng rung nó sẽ quyết định loa đó phù hợp rung ở tần số nào, tần số cao( loa treble), tần số thấp (bass) hay trung (mid).
5. Dây truyền tải tín hiệu âm thanh kéo từ amply ra đến loa, làm sao để hạn chế nhiễu bên ngoài tác động đến tín hiệu đã được xử lý chau chuốt và sạch sẽ sau khi qua các bộ lọc, khuếch đại qua amply để đến loa.
6. Nguồn nuôi cho amply và nguồn phát âm thanh đảm bảo nguồn không bị nhiễu do sóng hài bậc cao dẫn đến điện áp sau biến áp bị méo, qua chỉnh lưu và mạch ổn áp sẽ không chuẩn dẫn các mạch xử lý âm thanh không hoạt động chuẩn trong amply và nguồn phát dẫn đến tín hiệu đầu ra méo mó, không tái tạo lại đúng được như nguồn đầu vào…
7. Sau rồi là cái việc phối ghép các món đó với nhau sao cho hợp dải tần, để thành 1 bộ hoàn chỉnh!. Cái này rất khó nhé!. Nhiều khi toàn đồ xịn nhưng ghép với nhau chưa chắc đã hay đâu, nghe như gà mổ chậu thau luôn nếu nó không hợp nhau!.

Ối trời!, cái món âm thanh này nó chau chuốt và tốn kém lắm cụ ạ!. Cả thời gian và tiền bạc!.
Quay trở lại câu chuyện của cụ chủ!, cụ đề cập mỗi cái loa nên em không biết hiện trạng các món kia của cụ thế nào nên chả biết trả lời sao cả!. Và mức độ chơi âm thanh của cụ thế nào?, amater hay pro hay Hi-end,…
Chứ với em thì em cũng đam mê nhạc vàng và chỉ nghe nhạc vàng nhưng là của dòng nhạc những năm 80-90s của thế kỷ trước chứ nhạc vàng các bạn mới bây giờ hát em cũng không nghe được mấy!. Và em cũng chơi bộ amply và đôi loa của Nhật những năm 80-90s của Technics, Sansui , đầu CD của Sony, đầu MD của Onkyo thấy cũng vừa tai lắm rồi!, tai em nghe nhạc thì là cũng chỉ hơn tai trâu tý nên với em thế là cũng OK lắm rồi!.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc nghe hay nó còn phụ thuộc vào nhiều thứ như:
1. Nguồn âm: CD; băng từ; đĩa than; MD; nhạc số losless.
2. Giải mã và phát lại playback: đầu CD, đầu cassette, kim đọc đĩa than, đọc và giải mã tín hiệu số từ nhạc lossless…
3. Thiết bị khuếch đại: Amply loại bán dẫn dùng Tranzitor hay dùng đèn chân không , …
4. Thiết bị phát âm thanh: chính là loa, loa thì lại có cấu tạo vật lý quan trọng nhất là cái màng rung nó sẽ quyết định loa đó phù hợp rung ở tần số nào, tần số cao( loa treble), tần số thấp (bass) hay trung (mid).
5. Dây truyền tải tín hiệu âm thanh kéo từ amply ra đến loa, làm sao để hạn chế nhiễu bên ngoài tác động đến tín hiệu đã được xử lý chau chuốt và sạch sẽ sau khi qua các bộ lọc, khuếch đại qua amply để đến loa.
6. Nguồn nuôi cho amply và nguồn phát âm thanh đảm bảo nguồn không bị nhiễu do sóng hài bậc cao dẫn đến điện áp sau biến áp bị méo, qua chỉnh lưu và mạch ổn áp sẽ không chuẩn dẫn các mạch xử lý âm thanh không hoạt động chuẩn trong amply và nguồn phát dẫn đến tín hiệu đầu ra méo mó, không tái tạo lại đúng được như nguồn đầu vào…
7. Sau rồi là cái việc phối ghép các món đó với nhau sao cho hợp dải tần, để thành 1 bộ hoàn chỉnh!. Cái này rất khó nhé!. Nhiều khi toàn đồ xịn nhưng ghép với nhau chưa chắc đã hay đâu, nghe như gà mổ chậu thau luôn nếu nó không hợp nhau!.

Ối trời!, cái món âm thanh này nó chau chuốt và tốn kém lắm cụ ạ!. Cả thời gian và tiền bạc!.
Quay trở lại câu chuyện của cụ chủ!, cụ đề cập mỗi cái loa nên em không biết hiện trạng các món kia của cụ thế nào nên chả biết trả lời sao cả!. Và mức độ chơi âm thanh của cụ thế nào?, amater hay pro hay Hi-end,…
Chứ với em thì em cũng đam mê nhạc vàng và chỉ nghe nhạc vàng nhưng là của dòng nhạc những năm 80-90s của thế kỷ trước chứ nhạc vàng các bạn mới bây giờ hát em cũng không nghe được mấy!. Và em cũng chơi bộ amply và đôi loa của Nhật những năm 80-90s của Technics, Sansui , đầu CD của Sony, đầu MD của Onkyo thấy cũng vừa tai lắm rồi!, tai em nghe nhạc thì là cũng chỉ hơn tai trâu tý nên với em thế là cũng OK lắm rồi!.
Loa cụ thớt hỏi là ôn in oăn, tích hợp hết roài cụ ơi, 1 số còn chơi được nhạc trực tuyến luôn, ko cần nguồn hay âm li, chỉ cần cái đt cài app. :D
Cụ dính vitage lâu quá đâm chưa kịp cập nhật roài. :D

Pigeon2006

Xe hơi
Loa cụ thớt hỏi là ôn in oăn, tích hợp hết roài cụ ơi, 1 số còn chơi được nhạc trực tuyến luôn, ko cần nguồn hay âm li, chỉ cần cái đt cài app. :D
Cụ dính vitage lâu quá đâm chưa kịp cập nhật roài. :D
Oh!, thế em lạc hậu rồi!.
Cơ mà sao em thế nào khó thích được kiểu all-in-one thế chứ!. Nhất là lại còn nghe qua Bluetooth thì em không thích chút nào!.
Công nhận là nó nhỏ gọn và tiện lợi thật nhưng âm thanh nghe chán chết!. Cái đấy có thì chỉ để gọi là có để mà nghe thôi chứ chưa phải là để chơi âm thanh được!.

mr new

Xe tải
Em người dùng phổ thông, ko phải dân chuyên nên ko bàn về âm thanh với các cụ pro. Chủ yếu e nghe nhạc qua Bluetooth (e dùng iphone) thì hiện giờ đang rất hài lòng với các thiết bị đang sử dụng: tai nghe Sennheiser Momentum True Wireless (nghe nhạc) + airpod (đàm thoại), loa Bluetooth thì e dùng B&O cả ở nhà và trên ô tô. E có một con Bluetooth của Bose nữa nhưng e thấy B&O vẫn hay hơn

Được gửi từ iPhone - Otofun

Traisuonggio

Xe buýt
Chọn được bộ loa để thẩm bo lé rồ cũng cầu kỳ cc nhẩy,, cơ mờ chim ưng thì đúng là nghe quên ...sầu cc nhề

Pigeon2006

Xe hơi
Chọn được bộ loa để thẩm bo lé rồ cũng cầu kỳ cc nhẩy,, cơ mờ chim ưng thì đúng là nghe quên ...sầu cc nhề
Bolero là một tone nhạc thôi cụ ạ!, còn nhạc vàng thì nó cũng được viết ở nhiều tone nhiều điệu khác nhau như Rumba, Tango, Slowrock,… nhưng do nhiều tác phẩm viết ở điệu Bolero nên người ta cứ nhầm tưởng đó là nhạc vàng!.
Nhạc vàng là nhạc do xuất phát từ phe miền nam có cờ màu vàng nên cứ tác phẩm nào có nguồn gốc từ miền Nam ra thì đều gọi là nhạc vàng!, phân biệt với nhạc đỏ là nhạc của phe miền Bắc có cờ màu đỏ!. Do nhạc miền Bắc hồi đó hầu hết các tác phẩm đều mang tính cổ động tuyên truyền, lại không có các ban nhạc hay ca sỹ kiểu như miền Nam mà phải toàn do các quân nhân trong đoàn văn công thuộc bên văn hoá nghệ thuật quân đội trình diễn nên nó mang màu sắc quân đội và chính trị!. Chính vì thế nó ăn vào tiềm thức đến tận bây giờ là cứ nhạc đỏ là nhạc mang tính quân đội, cách mạng, chính trị!.
Về sau bắt đầu tự do hơn và có yếu tố thị trường hơn thì lại sản sinh ra một loại nhạc gọi là nhạc Xanh, là cái từ xuất phát từ những năm 97-98 khi trên truyền hình có chương trình Làn sóng xanh chuyên phát các bài hát nhạc trẻ thế là mặc định nhạc trẻ được gọi là nhạc Xanh!.
Thành ra âm nhạc của Việt Nam tính ra có ba màu Xanh - Đỏ- Vàng y như màu đèn giao thông!.

LamDien

Xe hơi
Em thấy các cụ nghe nhạc (aka ao đi ô phi lê) truyền nhau câu: "Không nghe nhạc bằng mồm thằng khác" cụ ạ!

khanghuy

Xe tải
Không biết cụ chủ mua loa chưa?
Cụ nên nói rõ cụ nghe nhạc từ nguồn nào (đt, usb, stream...)
Để ở phòng nào với diện tích bao nhiêu?
Những vấn đề này quan trọng lắm, quan trọng hơn số tiền bỏ ra. Nếu đầu tư không đúng cả trăm triệu vẫn dỡ ẹc..... là bình thường.
Có rất nhiều lựa chọn: (trong tầm giá 10tr đổ về)
1. loa bluetooth: tiện, nhưng chỉ chơi nhạc đến 320, khi tai lên đô hoặc kiếm được nhạc clc cỡ lossless.... thì chỉ có bán loa đi (lỗ 30-50%). Mà giờ công nghệ lên rất nhanh, 1 số trang nhạc đã bắt đầu chơi đến chuẩn lossless rồi (chuẩn này không truyền được qua bluetooth)...
2. Dàn mini: tiện, đẹp, chất lượng, (vd Denon D-T1, Yamaha MRC-B370) và cũng chỉ đạt chuẩn 320.
3. Lắp ghép: Phức tạp, nhưng như ý, ...: Nguồn phát (tầm 1-2tr, vd: pi4-dac ..., có thể cắm usb, bluetooth, stream qua wifi ...); Amply (đồ cổ, nếu nghe nhạc vàng thì Nhật: denon, pioneer..., tầm 2tr); Loa (loa màng vải nghe nhạc vàng là tốt nhất, nếu phòng nhỏ, loa nhỏ thì tầm 2-4tr là lung linh), dây nhợ các loại tầm 1tr. Vị chi trong tầm 10tr, HẾT, và chơi thoải mái các kiểu nhạc...
Và còn nhiều lựa chọn khác.
Cụ cân nhắc!

P.s. Em mới chơi âm thanh, và cũng không dư dã gì nhưng tìm hiểu khá kỹ, chơi qua nhiều loại loa vi tính/loa bluetooth; dàn cũng kinh qua: dàn đồ cổ có, đời mới, tân cổ giao duyên cũng có; từ vài tr đến gần trăm... (mấy cụ chơi dàn âm thanh cả tỷ thì chã có time mà nghe đâu, chủ yếu khoe, còn lo kiếm tiền hihihi)
Em show cụ xem bộ để phòng ngủ nhà em, khoảng 7-8tr, với tỷ lệ: nguồn phát = ampl = loa = dây các loại. Bộ này là hợp chủng quốc, được gấu em đánh giá hay hơn bộ để phòng khách (bộ đó gần trăm củ), ở đây xin nhắc lại, phòng quyết định độ hay khi nghe, phòng khách rộng, loãng...
View attachment 6585554
Loa toàn giải JVC UX 7000 nghe quá ổn với phòng ngủ, mà hình như dây loa cụ chủ diy từ dây mạng hay sao?

Chun SUV

Xe buýt
4 trang mà em ko thấy ai nhắc đến Tannoy là sao nhỉ?
Loa tốt mà

susu

Xe điện
Cả hai loại tiếng đều khô khốc, nghe nhạc tiết tấu nhanh thì được chứ nghe nhạc tiết tấu chậm, sâu lắng thì ko được rồi.
Em cũng cảm thấy giống cụ. Cảm giác nghe có gì đó cứ cứng cứng, khô khô

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nhạc vàng, nhạc nhẹ mà nghe loa bluetooth là không ổn rồi.

timeout

Xe điện
Loanh quanh giờ mua Klispch The sixes nghe nhạc vọng cổ, cải lương và nhạc lãng mạng được không các cụ. Tai em là tai trâu, giờ chỉ thích loa không dây bầy phòng cổ điển và nghe nhẹ nhàng thôi ạ. Mà search trên mạng thấy giá cả cũng linh tinh quá, không hiểu các shop thuốc khách hàng thế nào nữa.:)

Neopan

Xe tải
Em đang dùng Marshall Woburn II và Bose soundlink micro. Nếu trên 10tr cụ nên chọn Marshall còn dưới 7tr thì làm 1 cặp Bose soundlink micro kết hợp 2 loa nghe khá hay.

ngoclya

Xe buýt
Cụ cụ qua chỗ bán nghe thử, ngoài nghe mình phải nhìn, sờ để cảm quan. Nghe rồi, xem hình dáng nó thế nào có hợp gu mình ko. Rồi xem về nhà mình dự tính đặt ở đâu, nó phù hợp với các đồ vật xung quanh ko như kích thước, màu sắc. Để 1 chỗ hay là thích chỗ nào mang đến chỗ đó để biết lấy loại cắm điện hay loại dùng pin xạc. E đang dùng Marshall Kilburn 2 blackbrass là cũng thế ở nhà dự định mua 1 con khác ra cảm quan thực tế thì lấy con đó.

gld

Xe điện
Chơi nghiệp dư, tầm 7 củ mà nghe qua Blutooth thì cứ Marshall Standmore II mà quất
Đảm bảo k ân hận