Các cụ chỉ giáo kinh nghiệm đề pa lên dốc

lecongthanh1996

Xe tải
Tình hình là em sắp thi lấy bằng B2. Mà cứ đến bài đề pa là hay bị chết máy. Em mở côn từ từ rồi mà vẫn hay bị. Các cụ có kinh nghiệm nào hay thì chỉ giáo giúp em với. Cảm ơn các cụ nhiều.

WHITE TIGER

Xe container
Tình hình là em sắp thi lấy bằng B2. Mà cứ đến bài đề pa là hay bị chết máy. Em mở côn từ từ rồi mà vẫn hay bị. Các cụ có kinh nghiệm nào hay thì chỉ giáo giúp em với. Cảm ơn các cụ nhiều.

Đạp ga,giữ ga ở mức 2000v/1 phút.Nhả côn đến khi thấy máy lịm đi.Hạ phanh tay là xe đỗ ngang dốc.Ga vào khi thấy xe tiến lên thì nhả côn,côn ra ga vào.Khi nào lên đỉnh dốc mới được tăng số

vivil

Xe hơi
cụ có quen dùng phanh tay k? hay chỉ dùng phanh chân?

trungduc.travel

Xe máy
Website
www.vietglobaltravel.com.vn
Em thề 1 câu là học với đi đường ko giống nhau
Trước học thì phanh tay, mà giờ thì cứ phanh chân + rà côn mà nhích
Đi mấy dôc như Nguyễn Chí Thanh Trần Duy Hưng, có phải 1 mình mình đâu, vừa nhích vừa phanh, trước mới lái thì khổ, sau quen rồi, cứ tằng tằng ý haha

lecongthanh1996

Xe tải
Đạp ga,giữ ga ở mức 2000v/1 phút.Nhả côn đến khi thấy máy lịm đi.Hạ phanh tay là xe đỗ ngang dốc.Ga vào khi thấy xe tiến lên thì nhả côn,côn ra ga vào.Khi nào lên đỉnh dốc mới được tăng số
Thầy em chỉ dạy dùng phanh chân cụ ạ.

lecongthanh1996

Xe tải
Đi mấy dôc như Nguyễn Chí Thanh Trần Duy Hưng, có phải 1 mình mình đâu, vừa nhích vừa phanh, trước mới lái thì khổ, sau quen rồi, cứ tằng tằng ý haha
Em mới lái nên toàn bị chết :)

Taxi baby

Xe tải
Số là em hay để 1 chỗ khá hẹp. Xe 1.0, chỗ đó là khu đất nhỏ thấp hơn mặt đường betong tầm 7cm. Khu đất đó vừa xe i10 của em, trước mặt khu đất là ngõ trải betong rộng 2,5m.
Xe lùi đít xuống là vừa mít luôn chỉ lùi thêm để bánh trước cách mép betong 5cm. Mỗi lần em đưa xe ra rất khó khăn và rât hay bị chết máy. Các cccm cao thủ giúp em vụ này với. Lùi lấy trớn đc có tí tẹo mà xe thường phải cân k chéo xe đc, lấy trớn mớm nhả côn xe bị dốc xe tiến lên sát mép betong luôn ạ!

dz0r0

Xe điện
Thầy em chỉ dạy dùng phanh chân cụ ạ.
Tại chân côn cụ chưa thạo thôi. Cụ dành một buổi tìm một cái dốc dài một chút (vắng thì tốt) rồi lên dốc số 1, đang đi đạp côn cho xe từ từ dừng lại (ko được phanh), rồi khi xe sắp trôi lùi thì lại nhả côn để xe đi lên rồi lại đạp côn kịch sàn lặp lại làm sao cho xe càng bò chậm càng tốt, nếu để chân côn không phanh mà xe đứng yên không chết máy nữa thì càng tốt :D. Tập độ 30 phút cho thạo chân côn và biết mức chân phù hợp rồi thì lại tập đề pa. Đảm bảo cụ chỉ mất độ 4h là thạo đề pa.

dz0r0

Xe điện
Số là em hay để 1 chỗ khá hẹp. Xe 1.0, chỗ đó là khu đất nhỏ thấp hơn mặt đường betong tầm 7cm. Khu đất đó vừa xe i10 của em, trước mặt khu đất là ngõ trải betong rộng 2,5m.
Xe lùi *** xuống là vừa mít luôn chỉ lùi thêm để bánh trước cách mép betong 5cm. Mỗi lần em đưa xe ra rất khó khăn và rât hay bị chết máy. Các cccm cao thủ giúp em vụ này với. Lùi lấy trớn đc có tí tẹo mà xe thường phải cân k chéo xe đc, lấy trớn mớm nhả côn xe bị dốc xe tiến lên sát mép betong luôn ạ!
Khi xe lăn bánh cụ đừng buông hết chân côn mà giữ nguyên chân côn tại vị trí bắt đầu làm xe lăn bánh. Như vậy khi xe gặp gờ cản vẫn không bị chết máy mà chỉ vấp lại. Khi đó cụ chỉ cần nhấn nhẹ ga là xe sẽ bò lên được. Lưu ý chân côn vẫn giữ nguyên tại vị trí bắt đầu làm xe dịch chuyển. Đây là kiểu vê côn (vừa ga vừa nhấp côn) thường được áp dụng khi xe sa lầy.

Taxi baby

Xe tải
Khi xe lăn bánh cụ đừng buông hết chân côn mà giữ nguyên chân côn tại vị trí bắt đầu làm xe lăn bánh. Như vậy khi xe gặp gờ cản vẫn không bị chết máy mà chỉ vấp lại. Khi đó cụ chỉ cần nhấn nhẹ ga là xe sẽ bò lên được. Lưu ý chân côn vẫn giữ nguyên tại vị trí bắt đầu làm xe dịch chuyển. Đây là kiểu vê côn (vừa ga vừa nhấp côn) thường được áp dụng khi xe sa lầy.
Em đã làm khi giữ côn, nhấp ga xe k lên, vẫn tăng ga nhả tí côn mấy nó hự hự liền. Ga mạnh rồi nhả côn thì sợ cháy côn. Tầm em ga mà nhả thêm côn là vòng tua 2500 rồi ạ!

WHITE TIGER

Xe container

Sleeping Dragon

Xe buýt
Cụ cứ thử leo mấy dốc 12-15 độ, xe lại yếu nữa chẳng hạn xem có làm được như thế ko. :D

lecongthanh1996

Xe tải
Tại chân côn cụ chưa thạo thôi. Cụ dành một buổi tìm một cái dốc dài một chút (vắng thì tốt) rồi lên dốc số 1, đang đi đạp côn cho xe từ từ dừng lại (ko được phanh), rồi khi xe sắp trôi lùi thì lại nhả côn để xe đi lên rồi lại đạp côn kịch sàn lặp lại làm sao cho xe càng bò chậm càng tốt, nếu để chân côn không phanh mà xe đứng yên không chết máy nữa thì càng tốt :D. Tập độ 30 phút cho thạo chân côn và biết mức chân phù hợp rồi thì lại tập đề pa. Đảm bảo cụ chỉ mất độ 4h là thạo đề pa.
Cảm ơn cụ

Big korando

Xe tải
Có lần khởi hành giữa dốc lầy em phải gài 2 cầu, chêm bánh rồi mới dám đềpa.Cụ cứ ga cho mạnh lên rồi từ từ nhả côn và hạ thắng tay là lên dốc ngon thôi.Có điều xe nhỏ máy yếu phải rèn luyện thuần thục hơn

Muon_biet

Xe cút kít
Côn ra thì ga phải vào, chứ chỉ ra côn không thôi thì máy chết là chắc rồi.

Tommy Ngô

Xe hơi
Chuẩn bài ngày xưa thầy e dậy. Nhưng e chỉ đạp ga lên 1500v/p thôi. 2k ga hơi to.

hbu082

Xe container
Đập cho thằng thầy 1 trận.Dạy thế có mà biến toàn lũ mới lái thành lái xe điên à
:D, ngày xưa em học thày cũng toàn dạy dùng chân không, không dùng phanh tay :D. dùng phanh tay thì thày chỉ giới thiệu qua thôi chứ không luyện. Khi đã đi thạo rồi đi ra đường thì đúng là chủ yếu chỉ dùng chân chứ không dùng tay. luyện sử dụng đề pa bằng phanh tay thì dễ hơn chỉ dùng chân, nhưng lại ít dùng khi đã đi ra đường. nhưng nó chống chỉ định với người không chịu luyện tập vì nó khó hơn và nguy hiểm hơn, vì vậy phải luyện cho thành thục.
Tóm lại học là cũng phải tự mày mò suy ngẫm chứ không nên thụ động thày dạy gì biết nấy, với những dốc cao và xe không có hỗ trợ thì vẫn phải dùng phanh tay như thường.

bonpv

Xe tải
Ngồi thẳng lưng lên đến dốc đề-pa nhìn cái ký hiệu bên trái (khi đi tập đã được chỉ) ngang vai, dẫm kịch côn và phanh chân, sau đó nhả côn thật từ từ nhẹ nhàng đến khi thấy xe hơi rung lên thì nhả phanh ra, thấy xe tiến lên thì nhà từ từ đến hết côn, nếu thấy yếu thì đệm tí ga là qua đề-pa liền.

thupro89

Xe buýt
Website
sieuthanhhanoi.vn
Dùng phanh tay cụ nhé, Đến điểm cách vạch 50cm là đỗ cho an toàn,