[Funland] Các cụ cho em hỏi bảo hiểm xã hội tự nguyện hay bảo hiểm nhân thọ

hoasua2000

Xe hơi
nhà em cũng đang nghiên cưu mấy gói

namquang

Xe buýt

Cái này em comment bên thớt https://www.otofun.net/threads/bao-hiem-xa-hoi-bao-hiem-y-te.1784514/ này rồi nhưng thấy bên này cũng tương tự chủ đề nên e lại bê sang.

Như trường hợp ca bệnh nặng này ở dưới đây, dương tính với Covid
Để mà được chi trả 554tr này thì hạng thẻ bảo lãnh viện phí của Hợp đồng BHNT phải khá cao, riêng phí chính cho sinh mạng phải hơn 10 triệu mới mua được thẻ này. Đi so với cái thẻ 7,800k/năm thì có hơi khập khiễng quá không.
BHNT có trả cho bệnh bẩm sinh, bệnh có sẵn ko?

Cái gì cũng có cái ưu điểm nhược điểm của nó, và cái đầu tiên các bác nên trang bị cho bản thân mình chính là cái thẻ BHYT chưa đến 800k/năm nhé ạ. Còn BHNT là cái thêm vào, và cũng phải mua phù hợp với tình hình tài chính của gia đình. Mua BHYT đi các bác ơi, mua xong qua em tư vấn BHNT nhé.

iamtam

Xe đạp
E thì trước đi làm có đóng, ra khỏi cty giờ làm tự do e cũng không đóng nữa. Nhưng e có 1 ấn tượng không tốt lắm về bảo hiểm nói chung. Ví dụ như bố em đây, cũng có bảo hiểm, mấy năm trước ông đi phẫu thuật hẹp van tim, lúc đầu thì viện báo 100 triệu, nhưng khi gia đình e chìa cái bảo hiểm ra thì lại bảo tính nhầm, phải 150 triệu, và do có bảo hiểm nên được giảm trừ 50 triệu, cuối cùng gia đình e vẫn phải đóng 100 triệu. E thấy hơi thất vọng về điều này và khá hoài nghi.

Hanhle76

Xe tải
E thì trước đi làm có đóng, ra khỏi cty giờ làm tự do e cũng không đóng nữa. Nhưng e có 1 ấn tượng không tốt lắm về bảo hiểm nói chung. Ví dụ như bố em đây, cũng có bảo hiểm, mấy năm trước ông đi phẫu thuật hẹp van tim, lúc đầu thì viện báo 100 triệu, nhưng khi gia đình e chìa cái bảo hiểm ra thì lại bảo tính nhầm, phải 150 triệu, và do có bảo hiểm nên được giảm trừ 50 triệu, cuối cùng gia đình e vẫn phải đóng 100 triệu. E thấy hơi thất vọng về điều này và khá hoài nghi.
Mọi chi phí đều có hóa đơn, bảng kee chi tiết hết mà bạn, sao lại có giảm giá hay gì được

namquang

Xe buýt
Cụ cho hỏi là ông cụ thân sinh nhà cụ đi bệnh viện nào thế ạ? Để dân tình còn tránh xa. Chứ thực ra em cũng biết có vài bv chơi trò mèo này, nhưng ko thô như kia. Như có chỗ họ trưng biển luôn nếu đăng kí thẻ thành viên của họ thì sẽ được giảm 15% chi phí khám, nhưng nếu có thẻ BH thì ko dùng song song với thẻ thành viên được. Nó rất chi là rõ ràng ạ.

Đỗ Đức Hội

Xe đạp
Khi vào viện thì mình có bảo hiểm gì mình trưng hết ra cho nhân viên ở quầy họ biết r chứ ạ.
Kể cả BHYT lẫn BHNT thì nhân viên tiếp nhận xong sẽ làm việc tiếp mà.
Và dựa vào hoá đơn chí phí ( những hoá đơn viện phí hàng ngày mình cũng sẽ dc biết hoặc cầm khi hết ngày thì nếu bv họ sửa thì cũng cần phải có cả xác nhận của gia đình mà nhỉ ) thực tế trong ngày.
E cũng từng nghe việc điều chỉnh hoá đơn viện phí nhưng bây giờ ở những thành phố lớn hoặc các tỉnh thành hệ thống y tế tốt chắc k làm dc nữa.

khi trình BHYT thì mình sẽ biết dc thanb toán bao nhiêu %.
với BHNT thì cũng vậy. Đặc biệt nếu có dịch vụ bảo lãnh viện phí thì bệnh viện phải kê những chi phí dự trù gửi cho bảo hiểm xác nhận trước.
Nên nếu làm kênh phí lên thì khá khó.

Đỗ Đức Hội

Xe đạp
BHNT nó có những quy định thể hiện rất rõ trong HĐ mà khách hàng k đọc nên k biết đến.
Ngoài ra người tư vấn cũng có những kiến thức được học nhưng quên hoặc đang học mà lỡ bỏ 1-2 buổi nên k có kiến thức.
E tổng hợp lại 1 số ý quan trọng của BHNt như sau để các cụ mợ tham khảo.

Ví dụ bệnh hiểm nghèo 1 tỷ. 10 hợp đồng đều có quyền lợi này thì các cty đều phải thanh toán theo số tiền được ghi trong hợp đồng.

- Nhưng tham gia số tiền bảo hiểm lớn thì sẽ thẩm định tài sản, thu nhập để đảm bảo chứng minh có đủ tài chính để tham gia hợp đồng bảo hiểm lớn đó chứ k phải lương 10tr muốn mua HĐ 100tr/ năm cũng dc. Bảo hiểm sẽ yêu cầu sao kê lương hoặc chứng minh các nguồn thu nhập của Kh.

- Khi tham gia thì cần kê khai tình hình sức khoẻ vào mẫu có sẵn của các cty. Cái này nhằm làm giảm chi phí đi khám ban đầu của KH. Nếu khai có bệnh thì bộ phận thẩm định của BH sẽ yêu cầu đi ktra sức khoẻ tại các bv mà bảo hiểm liên kết sau đó đưa ra quyết định cuối cùng. KH có thể chọn đồng ý tham gia tiếp hoặc không.
Nếu sức khoẻ tốt thì đảm bảo hợp đồng sẽ dc tiến hành,
Nếu sức khoẻ k tốt mà cố tình khai khống thì vào tội gian dối BH sẽ không trả tiền quyền lợi và có thể k trả phí BH mà KH đã đóng trước đó.
( lý do vì sao khai xong nếu có bệnh mới đi khám => Vì nhằm tiến hành HĐ sớm cho Kh sức khoẻ tốt bởi sẽ dc bảo vệ ngay quyền lợi tử vong và tai nạn. 2 là giảm chi phí đi khám bởi nếu yêu cầu Kh đi khám và bỏ tiền khám ra trước thì Kh k đồng ý. Mà cty Bh bỏ tiền khám nhưng KH k tham gia nữa thì cty lên trời đòi tiền)

- Khi tham gia bảo hiểm xong thì Kh có thêm 21 ngày để đọc Hđ. Trong 21 ngày này đọc Hđ xong mà thấy k thích thì huỷ nhận tiền về thoải mái.

- Các mốc thời gian chờ 30-90 ngày sau khi ký hợp đồng nhằm mục đích tránh KH lừa đảo , trục lợi BH. Vì có nhiều trường hợp Kh nhận thấy dấu hiệu bất thường trong người r mới nghĩ đến BH để trục lợi.

- Loại trừ các bệnh đã tồn tại trước. Đây là điều công bằng.Nhưng k phải bệnh nào cũng tồn tại trước thì sẽ loại trừ. Mà có thể thời gian này chưa tham gia được. Nhưng thời gian sau như sau 6-12 tháng bệnh đó k có diễn biến xấu hoặc đã khỏi hoàn toàn thì vẫn được bảo vệ như thường.
- Loại trừ những liên quan đến cố ý của bản thân như cố tình gây thương tích hay như liên quan đến phạm pháp : Nghiện, HIV, chống đối pháp luật, đánh nhau…
- Loại trừ đối với người lớn những bệnh thông thường , không thực sự cần thiết phải nằm viện. Cái mà mọi người hay nghe BH lừa đảo : “ Không thanh toán vì không cần thiết về mặt y khoa” chính là cái này.
vì thực tế người lớn nhiều bệnh thông thường k cần đến bv. Ở nhà uống thuốc cũng dc. Nhưng vẫn muốn vào viện điều trị mà bệnh viện họ chẳng có lý do gì phải từ chối cả. Nên mới sinh ra điều lừa đảo trên.
- Loại trừ với trẻ e. Thường thì chỉ loại trừ bệnh có sẵn thôi. Còn những bệnh thông thường các bạn dứoi 16 tuổi vẫn dc thanh toán. Với bệnh có sẵn thì như e nói bên trên. Có thể chờ khi nào hồi phục hoàn toàn thì lại tham gia được như bt, k vấn đề gì cả.

- Luu ý khi tham gia : Tìm dc tư vấn có tâm và có kiến thức khá khó. Các cụ cứ tìm lấy vài người. Đừng lớn tuổi quÁ vì họ chưa chắc đã làm lâu năm mà cũng chưa chắc đã theo sát mình được.
Chọn những bạn trẻ trẻ 27-30 có kinh nghiệm 2-3 năm đang làm fulltime thì sẽ lợi thế hơn. Vì sức trẻ, kiến thức tiếp thu nhanh , hỗ trợ tốt.
K tin hoàn toàn vào tư vấn nếu không chỉ cho mình từng thắc mắc và từng câu chữ trong điều khoản.
Bản thân mình cũng nên đọc điều khoản để hiểu.
Thực tế điều khoản của BH rất chi tiết. Ngồi ngẫm kỹ sẽ hiểu nó phân tích rất rõ ràng rành mạch.
Chỉ mỗi điều Hđ thường dày và câu chữ lẫn định nghĩa nhiều quá làm mọi người rồi mà thôi.

Bảo hiểm nhân thọ quyền lợi tốt. Hiện nay liên kết với các bệnh viện rất nhiều đặc biệt các bệnh viện lớn đều có quyền Bảo Lãnh ( khách hàng được cty BH thanh toán cho bệnh viện ngay khi xuất viện nên chỉ cần đặt cọc ban đầu nhập viện và lấy cọc lại khi xuất viện mà thôi)

E có chút thông tin gửi tới anh chị nào đang tìm hiểu thì có thông tin để cân nhắc. Tránh mua sai, hiểu nhầm dẫn đến thiệt cho mình.

Ngoài ra BHYT hiện nay hỗ trợ rất tốt khi đúng tuyến. Nhưng sẽ k chi trả được hết khi trái tuyến. Và cũng k có chức năng bù đắp thu nhập bị thiếu hụt.
Tuy nhiên BhYT mọi người nên có vì phí quá rẻ mà hỗ trợ vẫn cao.
Có được combo BHYT + BHNT thì cơ bản là an tâm.

alexjamin

Xe máy
Mỗi cái 1 ưu điểm, quan trọng nhu cầu của bác ở đâu

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

Huuvan

Xe máy
Theo em biết bảo hiểm nhân thọ đa phần đều là tư nhân thui đúng không ah

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
nếu mục đích của cụ chỉ là tiết kiệm, thì em khuyên là cả 2 đều ko nên mua. Nguyên nhân:
1. BHXH tự nguyện
-Quyền lợi chỉ có hưu trí và tử tuất, người mua tự đóng do không có sự hỗ trợ từ doanh nghiệp nên % đóng sẽ rất cao
- Hiệu quả đầu tư quỹ kém
- Thời gian đóng dài, cần rất lâu để cụ đủ điều kiện hưởng lương hưu theo tháng. Cụ nên cân đối tuổi của cụ xem có chờ được không, kiểu giả sử đến năm 65 mới đủ điều kiện hưởng, thì theo em là không nên mua, thời gian hưởng còn lại quá ít.

3. BH nhân thọ
- Quyền lợi đa dạng, đặc biệt mệnh giá sinh mạng/tử vong rất cao (rất nên mua nếu cụ đang có nhiều gánh nặng tài chính kiểu con thơ, nợ bank, nợ xyz...)
- Hiệu quả đầu tư quỹ... nói thật là kém hơn bank, do đặc thù của nó là phải invest an toàn, rồi thu phí hoạt động trên phần tiền cụ đóng vào khá cao. Nếu cụ đọc hợp đồng cụ sẽ thấy, 100% phí cụ đóng vào 2 năm đầu sẽ bị burn hoàn toàn vào hoạt động của công ty BH nhân thọ. Chả có tí gì vào tiết kiệm, dẫn đến phải đóng tầm 15 năm để đạt điểm hòa vốn.