[Thảo luận] Các cụ cho em hỏi tình huống này???

ngoc_latma

Xe tải
Tình huống xảy ra cũng đã chục ngày nhưng cứ làm e băn khoăn mãi 1 câu hỏi là "giải thích như thế nào là đúng".
Hôm ấy, e đi xe có 3 người, xe e bị bó phanh nên đi từ quê lên khoảng hơn 100 km e rất hạn chế dùng phanh vì rất nóng ạ, đổ nước đánh cái xèo. Qua trạm thu phí Cầu Giẽ khoảng 10 km hướng về Hà Nội thì các xe bắt đầu rùa bò (vì sau bò lên tới thì mới biết là có tai nạn, 2 xe nát bét đầu). Hôm đấy trời mưa phùn đường trơn nên khi bò e cố gắng giữ khoảng cách an toàn với xe trước (cỡ gần 1 thân xe, vì e sợ xe sau nó tạt chèn vào). Chỉ bò đc khi xe để số 1 và nhả côn từ từ.
Lúc ấy, sau 1 hồi dừng chờ thì nhích được, e đóng số 1 nhả côn khẽ khàng, thì xe trước bất ngờ phanh dúi dụi, theo phản xạ e côn phanh lại ngay, nhưng không hiểu sao đánh cái bộp và e đã Hôn.
E cũng chẳng thể hiểu sao mà hôn đc, vì bt bò đèn đỏ HN e còn sát hơn mà chưa hôn lần nào. Theo e có lẽ do phanh bó, đường trơn nên theo quán tính nó rê đi, chứ e đã côn phanh hết hành trình + khoảng cách không quá gần mà sao lại hôn ngọt ngào thế được.
Về sau đi, cứ chết máy liên tục, 4 5 lần thì e hiểu ra là do phanh bó nhả côn ra ko đc mà phải đề pa 1 chút thì máy nó mới thắng được lực của phanh bó.
Về thiệt hại, thì may sao xe trước ko việc gì, xe em vỡ mặt mêca đèn pha, thay luôn đôi đèn mới mất 2,2 củ (trừ tiền bán bộ đèn cũ).
Theo các cụ e giải thích như thế có đúng không ??? Đôi khi e lại nghĩ, phanh gấp thì bó hay không bó có khác gì nhau đâu ???
Và từ đây e cũng rút ra 1 kinh nghiệm là trời mưa thì cần phải giữ khoảng cách xa hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Xe duyen

Xe buýt
Bị bó phanh, dầu phanh trong tuy o bị nóng hơn so với bt, má phanh cũng bị nóng, mặt đĩa phanh cũng bị tăng nhiệt nên khi bác phanh gấp nó không còn ăn như bình thường. Mà bác cũng liều thật, bó phanh nà vẫn chạy cố. Trước tết công ty em mới đuổi 1 cậu lái xe vì cũng chạy cố khi xe bị bó phanh. Keke

speed266

Xe điện
Em nghĩ như cụ chủ giải thích cũng thấy hợp lý roài!

ngoc_latma

Xe tải
Bị bó phanh, dầu phanh trong tuy o bị nóng hơn so với bt, má phanh cũng bị nóng, mặt đĩa phanh cũng bị tăng nhiệt nên khi bác phanh gấp nó không còn ăn như bình thường. Mà bác cũng liều thật, bó phanh nà vẫn chạy cố. Trước tết công ty em mới đuổi 1 cậu lái xe vì cũng chạy cố khi xe bị bó phanh. Keke
Ko phải là e cố cụ ạ. Xe nó phát bệnh hôm mồng 3 tết. Xin lỗi các cụ! nhưng cái thằng sửa xe đầu đất ở quê nó bảo: pít-tông vẫn sáng, má phanh thì mòn nhưng e vừa thay rồi, bla bla... Nhưng cuối cùng là bị tắc dây tuy ô.

Jerry Minh

Xe tăng
Bác Ngọc làm ở PGD nào của ACB để thi thoảng e qua giao dịch giao lưu cái nhể ... :))

xecub49

Xe điện
Ko phải là e cố cụ ạ. Xe nó phát bệnh hôm mồng 3 tết. Xin lỗi các cụ! nhưng cái thằng sửa xe đầu đất ở quê nó bảo: pít-tông vẫn sáng, má phanh thì mòn nhưng e vừa thay rồi, bla bla... Nhưng cuối cùng là bị tắc dây tuy ô.
Tắc ống dầu làm cho phanh không ăn vì có bơm được dầu lên đâu hả cụ. Cụ có đạp hết cỡ thì dầu cũng chỉ làm tăng áp trong đường ống thôi, còn má phanh cũng không chuyển động được ạ

ngoc_latma

Xe tải
Bác Ngọc làm ở PGD nào của ACB để thi thoảng e qua giao dịch giao lưu cái nhể ... :))
Cụ cười to thế. Bí hiểm à nha. E bên đầu ngõ chợ Khâm Thiên cụ ạ. Cụ mà thấy thằng nào lờ đờ, gầy gầy, đứng đầu ngõ chợ thì chính là e, khỏi phải đt :D

Jerry Minh

Xe tăng
Cụ cười to thế. Bí hiểm à nha. E bên đầu ngõ chợ Khâm Thiên cụ ạ. Cụ mà thấy thằng nào lờ đờ, gầy gầy, đứng đầu ngõ chợ thì chính là e, khỏi phải đt :D
Phòng Khâm Thiên ah bác ... Trc e có chơi với thằng Tuấn béo người HP. Ko biết h còn làm đấy ko ... :-/

liva

Xe hơi
bác may đấy ,nếu đi nhanh nó còn bốc lửa cháy đấy?