[Funland] Các cụ cho em hỏi về máy tính ạ?

Chichchoeht

Xe tăng
măm mới kính chào các cụ/mợ.
Em mới mua cái laptop cũ và gặp vấn đề nhỏ khi dùng nên nay em mạo muội lên nhờ các cụ chỉ bảo ạ.
Em vào google chrom thì lần đầu vào chrom sau khi bật máy tính lên thì trình duyệt hay bị tự động out ạ. Lại phải vào lại. Nhưng lần vào THAY NGƯỜI này thì ko thấy bị out kiểu ấy nữa?
Vậy các cụ cho em hỏi máy có vấn đề gì ko???
Em ko thông món IT này lắm nên kính nhờ các cụ chỉ bảo.
Xin chân thành cảm tạ bằng Vodka để lâu lắm ko dùng ạ

QC-Led-Mica-Alu

[Tịch thu bằng lái]
Thay người là sao cụ? Chưa hiểu ý cụ nói câu đó.

onPickup

Xe hơi
Website
napthungxebantai.vn
lỗi này thì cũng khó xác định nguyên nhân đấy cụ. Cụ thử gỡ cài đặt rồi lên trang chủ chrome tải lại bản mới nhất xem sao, nếu không được thì cài lại win rồi cài lại chrome. Theo dõi xem có tài nguyên máy nào bị full 100% không vì bị full cũng hay bị crash như thế. FireFox đợt vừa rồi update lên bản mới nhất thì cũng hay bị crash, các bản cũ dùng ngon hơn.

Chichchoeht

Xe tăng
Em chưa thử. Em cũng đang nghi cho cái ram chắc sắp tỏi hoặc ram đểu nên hoạt động ko ổn định ạ.

lỗi này thì cũng khó xác định nguyên nhân đấy cụ. Cụ thử gỡ cài đặt rồi lên trang chủ chrome tải lại bản mới nhất xem sao, nếu không được thì cài lại win rồi cài lại chrome. Theo dõi xem có tài nguyên máy nào bị full 100% không vì bị full cũng hay bị crash như thế. FireFox đợt vừa rồi update lên bản mới nhất thì cũng hay bị crash, các bản cũ dùng ngon hơn.

congabeo1105

Xe hơi
Em mới mua cái laptop cũ và gặp vấn đề nhỏ khi dùng nên nay em mạo muội lên nhờ các cụ chỉ bảo ạ.
Em vào google chrom thì lần đầu vào chrom sau khi bật máy tính lên thì trình duyệt hay bị tự động out ạ. Lại phải vào lại. Nhưng lần vào THAY NGƯỜI này thì ko thấy bị out kiểu ấy nữa?
E dự là ram lỗi hoặc ổ cứng bad. Cụ dùng tool trong bộ Hiren boot scan thử xem sao ạ

onPickup

Xe hơi
Website
napthungxebantai.vn
em nghĩ không phải do RAM đâu. Nếu do RAM thì lỗi của nó sẽ bị ngẫu nhiên chứ không có chuyện cứ lặp đi lặp lại đúng ở Chrome như thế được. Lỗi RAM thường bị lỗi Màn hình xanh, sụp hệ thống, lỗi khi chạy full RAM, máy tính không khởi động được... Bác thử dùng Windows Memory Diagnostic để chẩn đoán lỗi RAM xem sao. Bác cứ update hoặc reinstall lại cái Chrome đi !

Chichchoeht

Xe tăng
Ok thank cụ nhiều.

em nghĩ không phải do RAM đâu. Nếu do RAM thì lỗi của nó sẽ bị ngẫu nhiên chứ không có chuyện cứ lặp đi lặp lại đúng ở Chrome như thế được. Lỗi RAM thường bị lỗi Màn hình xanh, sụp hệ thống, lỗi khi chạy full RAM, máy tính không khởi động được... Bác thử dùng Windows Memory Diagnostic để chẩn đoán lỗi RAM xem sao. Bác cứ update hoặc reinstall lại cái Chrome đi !
Em ko thông cái món này lắm. Test ổ cứng ntn cụ chỉ em cách làm chi tiết đc ko? Em mờ món này lắm và đi làm fullday nên ko có time xách máy đi nhờ xem đc ạ.
E dự là ram lỗi hoặc ổ cứng bad. Cụ dùng tool trong bộ Hiren boot scan thử xem sao ạ

onPickup

Xe hơi
Website
napthungxebantai.vn
test ổ đĩa cứng thì bác dùng phần mềm HD Tune để test nhé. Xanh hết thì là đẹp, còn màu khác thì xem nó là màu gì rồi xem cột bên tay phải màu tương ứng với trạng thái.

itanht

Xe tải
Cụ vào lần 1 bị ngay hay là vào dùng rồi mới bị thế. Nếu chưa dùng bị ngay cụ chỉ cần gỡ chome ra và cài lại là ngon. Còn đang dùng mà bị thì cụ nên kiểm tra lại ram với ổ cứng thật

congabeo1105

Xe hơi
Ok thank cụ nhiều.

Em ko thông cái món này lắm. Test ổ cứng ntn cụ chỉ em cách làm chi tiết đc ko? Em mờ món này lắm và đi làm fullday nên ko có time xách máy đi nhờ xem đc ạ.
cụ tham khảo ở đây http://forum.bkav.com.vn/forum/bkav-other/kinh-nghiem-thu-thuat/34749-su-dung-hiren-s-boot-de-kiem-tra-va-sua-loi-bad-sector-hdd
Về hiren boot thì cụ search google down ghi ra usb hoặc dễ nhất thì ra hàng đĩa bảo nó bán cho 1 cái, về cho đĩa vào bật rồi làm theo hướng dẫn là được