Các cụ cho em hỏi về vấn đề báo đi thẳng khi qua ngã tư

code

Xe đạp
Ở HN khi qua ngã tư , bùng binh hay thấy người ta ấn nút dừng khẩn cấp (nháy 2 đèn xi nhan) để đi thẳng , vừa rồi em cũng có bạn bị xxx bắt vì tội đi qua bùng binh mà đi thẳng không ấn nút đấy để thông báo cho mọi người là mình đi thẳng :-s cũng chỉ là nộp phạt 1-200k nhưng em thấy không đáng vì cái xe nó làm ra là như thế , đi thẳng thì không xi nhan , rẽ thì xi nhan , rẽ mà không xi nhan thì bị bắt, học luật thày dạy thế rồi ... nếu mà phải bật cái nút kia để đi thẳng thật thì em quá chán cái luật VN :(

Nếu không có luật nào như thế thì các bác chỉ cho em cách để nói lại xxx mà có căn cứ 1 chút , chứ nói thật là em không thích ấn cái nút đấy để đi thẳng và cũng chả thích nhìn thấy cái xe nào ấn nút đấy để đi thẳng :-??

toanthangcs

Xe điện
Cái nút bật 4 xi nhan (báo hỏng) mà để đi thẳng thì em chịu rùi. Luật ở Sao Hỏa. Xi nhan là đèn báo rẽ, Cụ đi thẳng nhưng phải vòng qua vòng xuyến thì cũng phải bật xi nhan để báo hiệu cho người khác: xe Cụ chuẩn bị rời vòng xuyến để nhập làn mới. Cái lỗi này hay bị xxx phục ở vòng xuyến đầu cầu Vĩnh Tuy đi ra đường 5.

Chỉnh sửa cuối:

code

Xe đạp
Cái nút bật 4 xi nhan (báo hỏng) mà để đi thẳng thì em chịu rùi. Luật ở Sao Hỏa.
cái thói quen ( ko dám nói là luật ) này em nghe nói tồn tại được vài năm rồi em cũng chả để ý , vấn đề là bạn em vừa bị bắt sáng nay , gọi đt cho em bảo là qua bùng binh thì cứ cẩn thận :(

bacnv

Xe buýt
Chắc thấy XXX gọi xuống là bạn cụ nộp xiền luôn, XXX thấy bạn cụ ko biết gì về luật nên cầm xiền thôi:)) Chủ đề này diễn đàn bàn nhiều rùi mà cụ.

code

Xe đạp
thế rời vòng xuyến để đi thẳng tiếp thì bật cái đèn nào lên hả cụ? :-??

code

Xe đạp
Chắc thấy XXX gọi xuống là bạn cụ nộp xiền luôn, XXX thấy bạn cụ ko biết gì về luật nên cầm xiền thôi:)) Chủ đề này diễn đàn bàn nhiều rùi mà cụ.
thế nếu hiểu luật thì "tranh luận" như thế nào :-?? em đang cần cái đấy , chứ em nhất quyết ko ấn cái nút đấy đâu :-<

bacnv

Xe buýt
thế nếu hiểu luật thì "tranh luận" như thế nào :-?? em đang cần cái đấy , chứ em nhất quyết ko ấn cái nút đấy đâu :-<
Luật quy định khi cụ rẽ, chuyển làn, chuyển hướng thì phải bật Sinhan, còn cái nút ấy là báo tình trạng nguy hiểm như cụ hỏng xe giữa đường..., tuy nhiên hiện tại em cũng thấy 1 số cụ dùng cái nút ấy khi đi qua ngã tư theo em nghĩ cũng chẳng sao vì đi qua ngã tư lúc nào chả nguy hiểm nhưng ko bắt buộc.

Nấm mỡ

Xe điện
Đầu tiên, cụ cần bật xi nhan (phải) báo tách xuyến - nếu không có thì là lỗi không xi nhan (nhập vào làn rồi thì tắt).
Nếu xxx vưỡn vịn lỗi không xi nhan thì cụ bẩu chúng nó chìa quy định tương ứng của luật ra - làm li'u giề có xi nhan đi thẳng mờ sợ :D

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hì cụ nào học lái sau thấy người khác làm thế thì bắt chiếc thôi, chứ có cái luật nào quy định thế đâu nhỉ. Ơ hay là xe ở Việt Nam mình, xe hay bị hỏng khi đi qua ngã tư nhỉ:-|

Luật quy định khi cụ rẽ, chuyển làn, chuyển hướng thì phải bật Sinhan, còn cái nút ấy là báo tình trạng nguy hiểm như cụ hỏng xe giữa đường..., tuy nhiên hiện tại em cũng thấy 1 số cụ dùng cái nút ấy khi đi qua ngã tư theo em nghĩ cũng chẳng sao vì đi qua ngã tư lúc nào chả nguy hiểm nhưng ko bắt buộc.

Pet_HUT

Xe container
Đi vào bùng binh mà muốn rẽ để đi thẳng thì phải bật đèn xinhan phải để các xe sau biết mà nhường đường. Còn đi thẳng qua ngã 3 ngã 4 không có vòng xuyến thì đâu cần xinhan, xxx bắt lỗi bạn chủ thớt chắc ở khu vực có bùng binh roài.

code

Xe đạp
Đi vào bùng binh mà muốn rẽ để đi thẳng thì phải bật đèn xinhan phải để các xe sau biết mà nhường đường. Còn đi thẳng qua ngã 3 ngã 4 không có vòng xuyến thì đâu cần xinhan, xxx bắt lỗi bạn chủ thớt chắc ở khu vực có bùng binh roài.
đúng roài ... bạn em bị bắt ở chỗ có bùng binh , nhưng mà ... em vẫn thấy vô lý quá :-< bt khi đi thẳng thì qua bùng binh em chỉ bật xi nhan phải thôi :-<

toanthangcs

Xe điện

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
"Xi nhan" là phát âm theo tiếng Việt của từ Signal. Theo tiếng Anh Signal có nghĩa là ra dấu hiệu. Em học luật trong trường thì chỉ có signal rẽ trái, rẽ phải chứ chưa có thấy cái signal đi thẳng. Khi người ta không ra dấu hiệu rẽ trái hay rẽ phải thì mặc nhiên là đi thẳng. Không lẽ đi thẳng là phải bật xi nhan đi thẳng thì có mà bật suốt (trừ những lúc bật xi nhan trái, phải). Em xin góp vui một câu chuyện về phép loại trừ.
Một nhà toán học bị quan tòa hãm hại xét xử tội chết nhưng dân chúng không muốn ông này bị chết. Để chiều lòng dân thì quan tòa mới cho ông này bốc thăm 2 phiếu, nếu ông này bốc phải phiếu "chết" thì xử ông tội chết, nếu bốc phải phiếu "sống" thì ông được tha. Thực tế thì người ta sắp đặt cho 2 phiếu đều là "chết". Hôm bốc thăm trước sự chứng kiến của dân chúng, ông này biết mình bị hãm hại nên chọn lấy một phiếu nhưng không để mọi người xem mà nuốt luôn vào bụng. Vậy làm sao để biết phiếu đó "sống" hay "chết"? Chỉ còn cách xem phiếu còn lại. Vậy là ông được tha.
Em lái xe chưa bao giờ qua ngã tư bật cái mà gọi là "xi nhan đi thẳng" và chưa bị xxx bắt bao giờ.
Cái đèn đó thực ra là để báo dừng, đỗ, nguy hiểm (khi sửa xe giữa đường). Trong luật nếu em không nhầm thì người ta quy định xe dừng phải nổ máy, người lái ở vị trí ghế lái và bật XI NHAN DỪNG.

Thanhale

Xe tải
Đúng là ấn nút tam giác để 4 đèn xin nhan nháy thì một là dừng đỗ hoặc báo hiệu xe hỏng, có phải đó là quy ước báo đi thẳng không thì em không rõ lắm nhưng chỉ có điều là thấy hiệu quả lắm. Nếu đến chỗ nào ngẵ tư, ngã năm làn đường hỗn tạp, đông các phương tiện thì em toàn xài nút đó.
VD: Nếu em đi 2B phía sau bên sườn trái thấy 4B bật 2 xi nhan bên trái nháy em tưởng nó chuẩn bị rẽ trái thì em nhường hoặc các xe 2B đi phía sau bên sườn phải thấy 4B bật 2 xi nhan bên phải cũng tưởng nó chuẩn bị rẽ phải nên sẽ giẩm tốc độ và nhường cho 4B rẽ.
Còn về luật quy định bắt buộc hay không bắt buộc khi qua ngã tư, bùng binh hay không thì em không biết.

Chỉnh sửa cuối:

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Đầu tiên, cụ cần bật xi nhan (phải) báo tách xuyến - nếu không có thì là lỗi không xi nhan (nhập vào làn rồi thì tắt).
Nếu xxx vưỡn vịn lỗi không xi nhan thì cụ bẩu chúng nó chìa quy định tương ứng của luật ra - làm li'u giề có xi nhan đi thẳng mờ sợ :D
Phải E thì E bắt lập biên bản và ghi rõ là lỗi không bật xi nhan đi thẳng. Có cho kẹo các chú ấy cũng chả dám lập. E thề

tuben

Xe đạp
Ở HN khi qua ngã tư , bùng binh hay thấy người ta ấn nút dừng khẩn cấp (nháy 2 đèn xi nhan) để đi thẳng , vừa rồi em cũng có bạn bị xxx bắt vì tội đi qua bùng binh mà đi thẳng không ấn nút đấy để thông báo cho mọi người là mình đi thẳng :-s cũng chỉ là nộp phạt 1-200k nhưng em thấy không đáng vì cái xe nó làm ra là như thế , đi thẳng thì không xi nhan , rẽ thì xi nhan , rẽ mà không xi nhan thì bị bắt, học luật thày dạy thế rồi ... nếu mà phải bật cái nút kia để đi thẳng thật thì em quá chán cái luật VN :(

Nếu không có luật nào như thế thì các bác chỉ cho em cách để nói lại xxx mà có căn cứ 1 chút , chứ nói thật là em không thích ấn cái nút đấy để đi thẳng và cũng chả thích nhìn thấy cái xe nào ấn nút đấy để đi thẳng :-??
Nếu cần thì bạn đưa catolo ở trong xe ra bảo xxx nó đọc xem đấy là đèn gì? sau đó ghi tên và số phù hiệu của nó vào để thanh tra CA nó cho một trận

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Đúng là ấn nút tam giác để 4 đèn xin nhan nháy thì một là dừng đỗ hoặc báo hiệu xe hỏng, có phải đó là quy ước báo đi thẳng không thì em không rõ lắm nhưng chỉ có điều là thấy hiệu quả lắm. Nếu đến chỗ nào ngẵ tư, ngã năm làn đường hỗn tạp, đông các phương tiện thì em toàn xài nút đó.
VD: Nếu em đi 2B phía sau bên sườn trái thấy 4B bật 2 xi nhan bên trái nháy em tưởng nó chuẩn bị rẽ trái thì em nhường hoặc các xe 2B đi phía sau bên sườn phải thấy 4B bật 2 xi nhan bên phải cũng tưởng nó chuẩn bị rẽ phải nên sẽ giẩm tốc độ và nhường cho 4B rẽ.
Còn về luật quy định bắt buộc hay không bắt buộc khi qua ngã tư, bùng binh hay không thì em không biết.
Cụ cứ dùng thế thì mọi người sẽ quen dần với khái niệm bật đèn khẩn cấp có nghĩa là đi thẳng, đến khi xe cụ hỏng giữa đường mà cụ bật đèn này rất nhiều khả năng cụ sẽ bị các xe khác tông vào đ ít.