[Funland] Các cụ cho em hỏi về viêm xoang ạ

jacku

Xe hơi
Em chào các cụ ạ,chả là khoảng 2 năm nay em bị viêm xoang,đợt đầu thì em hay đi khám chỗ Nam Ngư,sau thì em cũng mua máy xông và tự rửa mũi ở nhà nhưng có cái là cứ thay đổi thời tiết là cực kỳ khó chịu,đợt nào quên rửa mũi là biết tay ngay.Năm nay em ốm vặt rất nhiều do tắc mũi khi ngủ,nó lại chuyển sang viêm họng,cứ khoảng vài tháng là lại có 1 hôm sốt do đau họng và viêm xoang.Cụ nào có chỗ chữa hoặc bài thuốc nào hay làm ơn bày cho em vs,em khổ vài cái viêm xoang này quá.Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ

phv

Xe tải
Không biết cụ tự rửa mũi kiểu gì, em thì rửa kiểu này theo 1 cô bác sỹ hướng dẫn cách đây khá lâu rồi:
- Chuẩn bị: pha nước muối thật loãng, mua 1 cái xi lanh to đùng
- Tiến hành: xịt mũi hàng ngày 2 lần, những hôm xoang lên thì xịt theo nhu cầu.
- Cách xịt: đứng hoặc ngồi, đầu giữ thẳng bình thường, hít thật sâu, há mồm và phát âm a....a...., cầm xi lanh xịt thẳng vào 1 bên lỗ mũi (nếu nước muối chảy mạnh ra lỗ mũi bên kia, k0 bị chảy xuống họng, là tư thế đúng chuẩn), sau đó xì mũi ra.
Cách này phải làm trong vài ngày mới có tác dụng, không thể như thuốc kháng sinh được đâu ạ. Nhưng nhờ nó mà em chưa phải dùng đến kháng sinh, @chay khi xoang lên.

pooka

Xe container
Em chào các cụ ạ,chả là khoảng 2 năm nay em bị viêm xoang,đợt đầu thì em hay đi khám chỗ Nam Ngư,sau thì em cũng mua máy xông và tự rửa mũi ở nhà nhưng có cái là cứ thay đổi thời tiết là cực kỳ khó chịu,đợt nào quên rửa mũi là biết tay ngay.Năm nay em ốm vặt rất nhiều do tắc mũi khi ngủ,nó lại chuyển sang viêm họng,cứ khoảng vài tháng là lại có 1 hôm sốt do đau họng và viêm xoang.Cụ nào có chỗ chữa hoặc bài thuốc nào hay làm ơn bày cho em vs,em khổ vài cái viêm xoang này quá.Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ
Cụ nên đến Bệnh viện chụp xoang xem bị viêm nhóm xoang trước hay xoang sau, có bị vẹo vách ngăn mũi hay bất thường gì khác không

Chụp nhóm xoang trước có tư thế Blondeaux , nhóm xoang sau có tư thế Hirtz

Viêm Nhóm xoang trước thì điều trị dễ hơn, không đáng ngại. Viêm nhóm xoang sau ( Xoang sàng, xoang bướm ) thì điều trị cực kỳ khó khăn đấy cụ

Hiện tại khi chưa đi chụp xoang thì cụ cần thực hiện :
- Giữ ấm, nhất là về ban đêm và buổi sáng . Tránh đi ra lạnh đột ngột. Nằm quạt thì không để quạt thốc vào mặt , chỉ để quạt từ vùng bụng trở xuống
-Mang khẩu trang khi đi ra đường , tránh hít gió bụi
- Tắm nước nóng , nhất là khi đang bị viêm thì tuyệt đối không tắm nước lạnh
- Không hút thuốc

Jinzin

Xe điện
Bệnh này cụ tắm biển thật nhiều vào. Hụp lặn cho nước biển sộc vào mũi, cay xòe.

bmw 740li

Xe tải
Bệnh xoang này nhiều người bị lắm... Thường di liền với viêm họng là chuẩn rồi? Vì khi dịch xoang tiết ra thành đờm mà mình nuốt vào trong cơ thể, qua đó họng sẽ bị ảnh hưởng và viêm họng lại dẫn đến ốm, và như vậy là quanh năm thuốc men, e cũng bị khá lâu nhưng chưa đến mức ngạt múi khi trở trời... Ở đây cũng có nhiều bài nói về bệnh này mà.. Cụ Search là sẽ ra ngay thôi, bênh này gian nan và kiên trì lắm cụ ợ...

longmaka

Xe tải
Không biết cụ tự rửa mũi kiểu gì, em thì rửa kiểu này theo 1 cô bác sỹ hướng dẫn cách đây khá lâu rồi:
- Chuẩn bị: pha nước muối thật loãng, mua 1 cái xi lanh to đùng
- Tiến hành: xịt mũi hàng ngày 2 lần, những hôm xoang lên thì xịt theo nhu cầu.
- Cách xịt: đứng hoặc ngồi, đầu giữ thẳng bình thường, hít thật sâu, há mồm và phát âm a....a...., cầm xi lanh xịt thẳng vào 1 bên lỗ mũi (nếu nước muối chảy mạnh ra lỗ mũi bên kia, k0 bị chảy xuống họng, là tư thế đúng chuẩn), sau đó xì mũi ra.
Cách này phải làm trong vài ngày mới có tác dụng, không thể như thuốc kháng sinh được đâu ạ. Nhưng nhờ nó mà em chưa phải dùng đến kháng sinh, @chay khi xoang lên.
Em cũng làm theo cách của cụ mà tới gần 4-5 năm nay ko bị tịt mũi nữa... Cách này phải kiên trì ngày 3 lần trong vòng 15 ngày sẽ hết gần như hoàn toàn. Sau này những lúc bị cảm hoặc mình để mũi lạnh quá sẽ bị lại nhưng những lúc ấy thường xuyên xịt khoảng vài hôm lại hết.

bach duong

Xe tải
Từ mai em sẽ thử xịt cho mình xem sao?

jacku

Xe hơi
dạ cảm ơn các cụ nhiều ạ,em đã vodka đầy đủ ạ,bt em cũng rửa mũi như các cụ nói thôi nhưng đợt vừa rồi mấy hôm thay đổi thời tiết,em lại có việc nên không rửa đc thế là ốm luôn mất 1 hôm.Em cũng đang định chữa theo cách lấy cây giao xông,có cụ nào thử chưa ạ?cây đấy em cũng thấy ít có nên chưa biết kiếm đâu ạ

longmaka

Xe tải
dạ cảm ơn các cụ nhiều ạ,em đã vodka đầy đủ ạ,bt em cũng rửa mũi như các cụ nói thôi nhưng đợt vừa rồi mấy hôm thay đổi thời tiết,em lại có việc nên không rửa đc thế là ốm luôn mất 1 hôm.Em cũng đang định chữa theo cách lấy cây giao xông,có cụ nào thử chưa ạ?cây đấy em cũng thấy ít có nên chưa biết kiếm đâu ạ
Cây này em chỉ thấy ở vùng nông thôn thôi chứ thành phố em ít thấy. Có nhà thì trồng làm cây cảnh, có nhà thì trồng làm hàng rào. Em thì chưa thử bằng cách này nhưng theo quá trình bệnh tình của em thì em nghĩ viêm xoang chủ yếu là do mình kiêng kị thôi. Vì khi bị viêm xoang thì mũi của mình ko thể sưởi ấm hơi thở dc nên các hốc xoang bị lạnh quá nên tấy, phần nữa cũng do bủi bận làm viêm. Ngày trước em ở quê nhà thông thoáng quá nên đêm nằm ngủ cũng bị lạnh quá, từ khi em ra thành phố nhà cửa kín đáo chắn gió tốt hơn nên cũng đỡ hơn. Cụ cứ chăm chỉ vệ sinh là đỡ hơn ngay thôi.

dovanhoainam

Xe hơi
Website
dochoinamnhung.tk
Sao nhiều cụ bị xoang như nhà cháu thế nhỉ,Có cụ nào có cao kiến gì thì cho cả nhà biết để chữa trị nhé

lephucbg

Xe hơi
Bệnh này do gien di truyền.Gặp thời tiết hanh,lạnh,hoặc khói bụi thì.......Cũng nghe nhiều bài thuốc,nhiều cách điều trị,nhưng bệnh này không chấm dứt hết được.Nhưng có 1 cách này nahf cháu tin là sẽ tự bản thân cụ sẽ thấy dễ chịu và tự hết dần từ khi nào không biết đó là cụ chịu khó thể dục vào buổi sáng.Như đi bộ....