[Funland] Các cụ cho em tham khảo ý kiến về vấn đề ở chung cư ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà em thì cũng thế,bên trên là đường điện nước phòng cháy,còn trong nhà tắm và cửa ra vào đều có lỗ kỹ thuật cụ ạ
Cụ thử mở nắp kỹ thuật ra vài hôm cho nó thoát âm xem có đỡ k.
Nếu đỡ thì tính xem sơ đồ rồi giật cấp 1 vài chỗ ở trần cho tiêu âm.

Katarina

Xe hơi
Cụ thử mở nắp kỹ thuật ra vài hôm cho nó thoát âm xem có đỡ k.
Nếu đỡ thì tính xem sơ đồ rồi giật cấp 1 vài chỗ ở trần cho tiêu âm.
Vâng,ý kiến rất hay cụ ạ,em cũng nghĩ là do nó kín nên âm nó dội to hơn,em cũng chưa nghĩ ra phương án tiêu âm.đội ơn cụ ạ.

qddt

Xe tăng
Vâng,thế để em lên hõi rõ xem có phải ông anh ấy k?nhờ đi hộ đôi dép vào nếu k hết thì phải tìm lại nguyên nhân,chứ ban ngày đi làm ksao,nhưng đêm về ngủ khó chịu lắm cụ ạ.
Cụ cứ lịch sự nhờ thử nghiệm xem thế nào. Em kể 1 trường hợp ở khu nhà em đã từng ở, đó là 1 bà cô nửa đêm chửi bới ỏm tỏi trên group dân cư. Nói rằng nhà tầng trên kéo ghế kéo bàn kèn kẹt, hoạt động ầm ỹ gây ồn ào. Mà đập cửa thì không ra, gọi điện không được, vô ý thức, mất dạy. 10 phút sau thì thằng chủ nhà trên nó chửi lại, kèm gửi ảnh cả gia đình nó đang ở... rì-sọt, nhà không có ai, cho xem cả cam theo dõi. Nhưng tầng trên chỉ có duy nhất nhà đó có người ở. Nhà kế bên nhà bà cô cũng chưa có người ở.

Báo hại bà cô sợ vãi lái ra quần, thức cả đêm không dám ngủ =))

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Vâng,thế để em lên hõi rõ xem có phải ông anh ấy k?nhờ đi hộ đôi dép vào nếu k hết thì phải tìm lại nguyên nhân,chứ ban ngày đi làm ksao,nhưng đêm về ngủ khó chịu lắm cụ ạ.
Nhà trên lát sàn gạch hay gỗ vậy cụ ?
Gạch thì cụ ăn đủ !
Gỗ thù thể là khi lát sàn gỗ họ lót lớp xốp giấy nên vẫn bị vang !
Còn 1 nguyên nhân nữa là do hiện tại các nhà chưa về ở nên toàn căn trống , nội thất chưa có nên rất vang. Có thể bị cộng hưởng âm , gió thổi hay ở đâu đi lại cũng gây ồn . Thậm chí tiếng " búa nước" khi có nhà sử dụng vs cũng nghe như gõ vào đầu ! Xác định đúng nguyên nhân mới xử lý dứt điểm được.

Katarina

Xe hơi
Vin rẻ thối chứ tầm tiếc gì cụ. Hơn tỏi có 1 căn rồi.

Ngay cả Times, 2.5 tỏi căn 2 ngủ đơn giản.

Nói thẳng là rẻ
Vâng,chưa có điều kiện xuống mặt đất nên vẫn phải ở chung cư.tiền thì em k nói đến,nhưng về ý thức của cư dân và chăm sóc lắng nghe thì bên Vin đang rất ổn.em đang ở P12 Times,và mua cho ông bà ngoại 1 căn ở S108 ocean park.vợ đang bầu nên cho vợ sang chơi vs ông bà.em k biết ý của cụ ở đây là gì?kể cả có rẻ cũng k đánh đồng vs việc có ý thức hay k?

Trc em đi thuê nhà vài tháng trong lúc xây nhà, phòng bên cạnh cũng có đôi đến thuê, cứ tầm khoảng 11h đêm là chúng vật nhau kêu eng éc cả đêm, lúc đầu nghe còn khoái, nhưng dần dần ko chịu đc. Mà cái này đếch góp ý đc mới đau
Mình cũng vật xem ntn, không thể kìm hãm được

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,nay cuối tuần vào tán gẫu với các cụ và cũng mong các cụ cho lời khuyên về vấn đề ở chung cư.
Chuyện là em mới về khu chung cư mới,mọi vấn đề đều rất ok,duy chỉ có 1 vấn đề mà em chưa tìm đc cách giải quyết mà bảo k quan tâm thì cũng k phải.từ khi em chuyển về đây thì nhà trên tầng có 1 anh(em để ý thì có vẻ anh ấy ở 1 mình)anh này có thói quen đi lại trong nhà rất nhiều và đi rất mạnh,cụ nào ở chung cư thì biết tiếng trên đầu dội xuống rất khó chịu.em cũng k biết do công việc hay như nào nhưng anh ấy ở nhà cả ngày và đi lại liên tục,từ sáng tới tận 1-2h đêm,có hôm em bực quá,12h đêm em lên gõ cửa và tham gia,có nói nhà em con nhỏ?anh đi lại nhiều thì đi dép vào giúp em hoặc đi nhẹ lại(vấn đề này chỉ cần anh ấy đi đôi dép xốp vào là êm ru)nhưng vấn đề vẫn k cải thiện,nay em nghỉ cuối tuần ở nhà mới thấy rất khó chịu,nhiều lúc còn chạy huỳnh huỵch trên nhà,xong lại kéo bàn kéo ghế,vợ em bầu bí ở nhà cả ngày,nói thì em k tin.em thì k muốn báo vs ban quản lý vì nó cũng là vấn đề nhạy cảm.
Theo các cụ thì em nên làm gì ạ?cứ lên nhắc nhở liên tục thì cũng ngại lắm.em định tí đi mua đôi dép mang lên biếu anh ấy.em chỉ cần anh ấy đi đôi dép là em hạnh phúc lắm.
Thôi xong, nó đang đợi cụ cắt lỗ đấy =))

Katarina

Xe hơi
Cụ cứ lịch sự nhờ thử nghiệm xem thế nào. Em kể 1 trường hợp ở khu nhà em đã từng ở, đó là 1 bà cô nửa đêm chửi bới ỏm tỏi trên group dân cư. Nói rằng nhà tầng trên kéo ghế kéo bàn kèn kẹt, hoạt động ầm ỹ gây ồn ào. Mà đập cửa thì không ra, gọi điện không được, vô ý thức, mất dạy. 10 phút sau thì thằng chủ nhà trên nó chửi lại, kèm gửi ảnh cả gia đình nó đang ở... rì-sọt, nhà không có ai, cho xem cả cam theo dõi. Nhưng tầng trên chỉ có duy nhất nhà đó có người ở. Nhà kế bên nhà bà cô cũng chưa có người ở.

Báo hại bà cô sợ vãi lái ra quần, thức cả đêm không dám ngủ =))
Vâng,tình trạng này vẫn diễn ra thì em cũng lên nc với ngta,cũng là nhờ ngta để tìm hiểu nguyên nhân cụ ạ.nếu đúng nguyên nhân và cũng đều thanh biên như các cụ trên này thì may mắn cho em quá

Cap Còm

Xe điện
Trước mắt cụ chủ làm cách này để giải quyết tình thế: mở quạt thật to hoặc mở radio ở chỗ ko có đài nào để tạo tiếng động đều đều át tiếng kia đi là được, sau đó tìm ng. nhân chính xác để giải quyết 😀😀😀

Katarina

Xe hơi
Nhà trên lát sàn gạch hay gỗ vậy cụ ?
Gạch thì cụ ăn đủ !
Gỗ thù thể là khi lát sàn gỗ họ lót lớp xốp giấy nên vẫn bị vang !
Còn 1 nguyên nhân nữa là do hiện tại các nhà chưa về ở nên toàn căn trống , nội thất chưa có nên rất vang. Có thể bị cộng hưởng âm , gió thổi hay ở đâu đi lại cũng gây ồn . Thậm chí tiếng " búa nước" khi có nhà sử dụng vs cũng nghe như gõ vào đầu ! Xác định đúng nguyên nhân mới xử lý dứt điểm được.
Vâng,em cũng nghĩ đến trường hợp ít ng ở nên k có đồ nên k tiêu âm đc.nếu là nguyên nhân ấy thì sau dân về ở cũng đỡ cụ ạ.

Katarina

Xe hơi
Trước mắt cụ chủ làm cách này để giải quyết tình thế: mở quạt thật to hoặc mở radio ở chỗ ko có đài nào để tạo tiếng động đều đều át tiếng kia đi là được, sau đó tìm ng. nhân chính xác để giải quyết 😀😀😀
Chuẩn luôn cụ ạ,bật tivi ca nhạc thì đỡ luôn,nhueng ái ngại mỗi cái ban đêm nó yên tĩnh,vợ chồng có hứng thì cũng k thuận giò xuôi,à thuận buồn xuôi gió cụ ạ :)))

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Vâng,em cũng nghĩ đến trường hợp ít ng ở nên k có đồ nên k tiêu âm đc.nếu là nguyên nhân ấy thì sau dân về ở cũng đỡ cụ ạ.
Như cụ trên nói để ngăn cộng hưởng âm giữa 2 lớp trần thì cũng đơn giản thôi cụ ạ.
Cụ mua cuộn mút xốp , cắt dải nhỏ vừa với lỗ thăm trần .Buộc dây vào 1 đầu để khi nào không cần kéo về , cho qua lỗ thăm trần rồi dùng que đẩy đi xa. Phòng nào mà không có lỗ thăm trần thì cắt dải bé nhét qua lỗ đèn downlight hoặc mua lọ fom 75k xịt qua lỗ này (nhưng hơi tốn )Âm cộng hưởng trong đấy sẽ triệt tiêu giảm đi khá ạ

Katarina

Xe hơi
Như cụ trên nói để ngăn cộng hưởng âm giữa 2 lớp trần thì cũng đơn giản thôi cụ ạ.
Cụ mua cuộn mút xốp , cắt dải nhỏ vừa với lỗ thăm trần .Buộc dây vào 1 đầu để khi nào không cần kéo về , cho qua lỗ thăm trần rồi dùng que đẩy đi xa. Phòng nào mà không có lỗ thăm trần thì cắt dải bé nhét qua lỗ đèn downlight hoặc mua lọ fom 75k xịt qua lỗ này (nhưng hơi tốn )Âm cộng hưởng trong đấy sẽ triệt tiêu giảm đi khá ạ
Mua lọ xịt foam xong cứ xịt lên mấy lỗ đèn,xịt xa xa cho nó nở ra hả cụ?phòng ngủ k có lỗ thăm thì chắc em làm như cụ chỉ là hợp lý cụ ạ.để chiều mát em lên hàng chiếu mua cuộn mút luôn về giải quyết trc mắt.cảm ơn cụ chỉ ạ.

Dungha

Xe điện
Nói thật là chung cự cụ xây đểu nó mới thế. Chứ đi lại trong nhà ai vhar phải đi. Đi bình thường không bao giờ ảnh hưởng đến tầng dưới cả.

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Mua lọ xịt foam xong cứ xịt lên mấy lỗ đèn,xịt xa xa cho nó nở ra hả cụ?phòng ngủ k có lỗ thăm thì chắc em làm như cụ chỉ là hợp lý cụ ạ.để chiều mát em lên hàng chiếu mua cuộn mút luôn về giải quyết trc mắt.cảm ơn cụ chỉ ạ.
Cái fom xịt thì vừa tốn kém mà lại không xê dịch vị trí được, sau muốn bỏ đi cũng khó. Theo em cụ cắt dải mút khoảng 10 cm nhét qua lỗ đèn hay hơn ạ. Sau không cần lại rút ra bỏ đi !

Katarina

Xe hơi
Cái fom xịt thì vừa tốn kém mà lại không xê dịch vị trí được, sau muốn bỏ đi cũng khó. Theo em cụ cắt dải mút khoảng 10 cm nhét qua lỗ đèn hay hơn ạ. Sau không cần lại rút ra bỏ đi !
Vâng,cái foam thì xịt chết luôn cụ nhỉ?chỉ nỗi cái lỗ nhỏ quá,em sợ nhét mút k ăn thua.mà quan trọng nhất phòng ngủ.

Kurumasuki

Xe container
Cụ nói chuyện với BQL là hợp tình hợp lý nhất
Họ sẽ mang máy đo Db đến để làm bằng chứng rồi xử lý. Nếu họ ko có bằng chứng thì cụ đi khám tai.

Katarina

Xe hơi
Nói thật là chung cự cụ xây đểu nó mới thế. Chứ đi lại trong nhà ai vhar phải đi. Đi bình thường không bao giờ ảnh hưởng đến tầng dưới cả.
Vâng,chất lượng xây kém quá cụ ạ,h về ở rồi mới thấy phức tạp.em k nói đến vấn đề cấm đi lại hay gì mà ví dụ biết bản thân đi lại mạnh(nó là thế đi của mỗi ng)thì trong nhà đi thêm đôi dép vào,như em trc h trong nhà cũng phải có đôi dép,như thói quen vậy.chứ ở tập thể mà lại bảo nhà tao,tao muốn đi thế nào là việc của tao thù chịu cụ ạ.