[Funland] Các cụ có F1 đã bị nhiễm rota virus vào chia sẻ kinh nghiệm vs e!

daigianhaque

Xe buýt
Kính các cụ!
F1 nhà e 18 months, cháu bị tiêu chảy từ hum chủ nhật, ngày đi 4-5 lần, phân rất mùi, rất nhiều nc, nhưng ko nhầy, ko sống, kèm theo sốt nhẹ, thỉnh thoảng bị nôn nhưng ít. Qua tìm hiểu, và hỏi người quen là bác sĩ thì khả năng cháu bị nhiễm rota. E chưa cho cháu đi viện, vì cháu vẫn bú tốt, chơi đùa, nhưng ng thì xọp đi vì mất nc. E tự mua thuốc về cho cháu: men enterogermina ( 2 ống/ ngày), men ybio (4 gói/ ngày), bù điện giải orezol, tích cực cho bú mẹ ( mẹ cháu phải xin ngỉ làm để ở nhà chăm con ốm), nấu cháo chuối xanh, cháo cà rốt với thịt gà, lợn. Trộm vía hôm nay cháu chỉ còn đi 2 lần/ ngày, ng vẫn hơi ấm.Hy vọng sẽ có tiến triển tốt vì bệnh này có thể kéo dài tới 7-10 ngày, thậm chí hơn. Nếu xấu đi e sẽ cho F1 vào viện.
E tìm hiểu thì thực sự rota rất ng.hiểm, nhìu trg hợp tử vong vì mất nc và dùng ksinh là ko hiệu quả. Vậy nên gđ cụ nào có F1 dưới 6 tháng, hãy cho uôbgs vxin rotarix ngay, để phòng bệnh, và trg.hợp có nhiễm thì cũng nhẹ đi rất nhìu.
Nhân đây e cũng mong các cụ mợ có F1 đã bị nhiễm rota có thể chia sẻ cách chăm sóc và điều trị để e và mọi ng đc biết và rút kinh nghiệm để phòng tránh đc những rủi ro do căn bệnh này gây ra vs F1 của chúng ta. Vì nếu tình trạng mất nc ko nghiêm trọng thì bệnh này ko nhất thiết phải nhập viện ạ.
Tks các cụ mợ, vodka e đang chờ ạ!

Cunsoc

Xe buýt
Úi giời con em từ xưa cứ tào tháo mà đuổi là dùng 2 gói men tiêu hoá tái tạo vi khuẩn có lợi cho đường ruột của Pháp là lacteol fort là lại tích phân luôn. Cụ cứ thử đi còn nếu mà dùng smecta thì cứ đi hoài mới dừng. Cụ cứ thử đi.

Little Crab

Xe tải
Nhà em đang phân vân có nên uống vacxin ko, chắc cứ uống cho yên tâm vậy. Mặc dù cháu bú mẹ hoàn toàn, chúc cháu sớm khỏe nhé :D

huyphuong127

Xe tải
Vầng, gấu em đọc tài liệu thấy bảo trẻ sữa mẹ hoàn toàn thì ko sợ. Nhưng em thì vẫn cứ sợ lắm :-s
Cụ bảo gấu vứt cái tài liệu đó đi nhé. Rota là bệnh bình đẳng của cả nhà giàu và nhà nghèo, bé ăn sữa mẹ hay sữa ngoài đều có tỉ lệ mắc giống nhau. Khác với các bệnh đi ngoài do nguyên nhân khác

newidea09

Xe tăng
Chia sẻ với cụ chủ. Bé nhà em được 3 tháng. Vừa rồi em cũng đắn đo có nên cho bé uống vacxin rota ko vì những phản ứng phụ do vacxin này? Sau khi tìm hiểu thì em đã cho uống từ tuần trước. Rất may là con em ko bị những phản ứng phụ khi uống.

daigianhaque

Xe buýt
Úi giời con em từ xưa cứ tào tháo mà đuổi là dùng 2 gói men tiêu hoá tái tạo vi khuẩn có lợi cho đường ruột của Pháp là lacteol fort là lại tích phân luôn. Cụ cứ thử đi còn nếu mà dùng smecta thì cứ đi hoài mới dừng. Cụ cứ thử đi.
Sorry các cụ, e bỏ bê topic nay mới vào đc.
Tiêu chảy do rota virus, uống lacteol cũng ko khỏi cụ nhé. Lúc này uống bất kỳ loại mn vi sinh nào cũng chỉ để hỗ trợ thôi, khi nào cơ thể đào thải hết virus ra khỏi cơ thể lúc đó mới khỏi nhé.

daigianhaque

Xe buýt
Nhà em đang phân vân có nên uống vacxin ko, chắc cứ uống cho yên tâm vậy. Mặc dù cháu bú mẹ hoàn toàn, chúc cháu sớm khỏe nhé :D
Úi, cho uống ngay thôi mợ. E cũng vì chủ quan, đọc cái tác dụng phụ mà lăn tăn ko cho f1 uống nên h mới thấy hậu quả.

daigianhaque

Xe buýt
Vầng, gấu em đọc tài liệu thấy bảo trẻ sữa mẹ hoàn toàn thì ko sợ. Nhưng em thì vẫn cứ sợ lắm :-s
F1 nhà e 18m cũng vẫn đang sữa mẹ đây,vẫn bị cụ nhé. Cụ nên cho bé uống vacxin ngay nếu còn trong tuổi uống.

xukute

Xe tăng
F1 nhà em cho uống vaccine rota từ đầu rồi nên trộm vía không sao...........