[Funland] Các cụ có hợp với ông bà và muốn ở chung với ông bà khi về già không ạ

Hiendai

Xe tăng
Thế sau này CCCM già rồi, có muốn ở cùng con cháu ko???
Có điều kiện thì ở tách riêng là tốt nhất. Chỉ đến khi không tự lo được cho bản thân thì để chúng nó báo hiếu một thời gian là đủ.
Sống khỏe chết nhanh giờ là câu chúc cửa miệng của các cụ trên thành phố (không biết ở quê thế nào)

L.C.D

Xe container
Ở cạnh thôi cụ ạ, đừng ở chung, em thật.
Em còn không chịu nổi mẹ em nữa là bắt vợ phải chịu. Thực sự là không thể chịu nổi.
Giống em thế, mẹ đẻ em tính lại hay cằn nhằn nói nhiều. Em ăn ngon cũng mắng là hoang phí. Em đi chơi cũng mắng là ham chơi. Trong khi bố mẹ chồng, cả đại gia đình nhà chồng chiều chuộng nâng niu ko bao giờ nói nặng nửa câu với em.
Em toàn bảo mẹ đẻ em: may là ngài ko có con dâu (nhà em có 2 gái), ko thì con dâu cũng hết hồn với ngài :)) (nói thế ngài lại cười khành khạch chưởi sư bố mài)

Massage Tại nhà

Xe đạp
Có điều kiện thì ở tách riêng là tốt nhất. Chỉ đến khi không tự lo được cho bản thân thì để chúng nó báo hiếu một thời gian là đủ.
Sống khỏe chết nhanh giờ là câu chúc cửa miệng của các cụ trên thành phố (không biết ở quê thế nào)

Dạ vâng, thực ra thì mỗi ng một quan điểm, một tính cách. Bản thân em thì vẫn muốn ở dc cha mẹ sống cùng, tiếc là Bố e mất rồi. Giờ chỉ còn mẹ, mà mẹ thì quen sống ở quê, cụ bà ko thích lên HN sống vs con cháu.

chimay0212

Xe hơi
Quan điểm của em nếu có điều kiện thì chỉ ở gần không ở cùng. Ông bà lên cùng thì mua cho các cụ một căn chung cư cùng khu mình ở thế là tiện nhất. Lúc nào thích thì sang không thích lại về nhà mình.

2005

Xe điện
Ai cũng thế thôi cụ, chắc phải lựa mà sống cho hòa hợp bố mẹ, vợ chồng.

Tiger Hunter

Xe container
Tốt nhất là nên ở kề bên, ko nên sống chung. Khác biệt về thế hệ dễ gây bất hòa xung đột ko đáng có..

viethunghoi

Xe tải
Website
gamudahanoi.com.vn
Ko tránh đc đâu, các cụ già tính nết thường như vậy. 2 ông bà nhà em cũng thế nhưng phận làm con mình chấp nhận, em cũng hay khuyên và tâm sự cho bx em thông cảm chứ nhiều khi bx cũng bị ức chế lắm

MrPerter

Xe tải
Vâng, em thì em sống với cụ từ bé em biết tính các cụ. Các cụ thì thương con cũng như con thương các cụ thôi. Có điều khác biệt ở đây là tính nết. Xưa có câu "giang sơn khó đổi bản tính khó dời" đúng quá mà. Bản thân em cũng nóng tính, mà cụ bà cũng cộc cằn nóng tính (em thì hay cười chứ cụ bà nhà em hiếm khi nào cười trong vài tuần, có cháu mới cười tý chứ ở nhà tuyệt nhiên không.). Bx em thì hiền như cục đất ấy mà về còn stress nặng.Nhớ hồi mới có F1 còn sút vài ký mà em còn k hiểu chuyện gì, mãi sau mới chịu nói :)).
Cơ bàn thì em nghĩ với tình huống của em chắc ở cạnh để tiện chăm sóc, chứ ai gặp mới hiểu, ở 1 ngày thì được chứ 10 ngày là có biến. Mà em viết lên đây mới thấy cũng kha khá cụ chọn ở cạnh. Cụ nào mà hợp với bố mẹ thì quá tuyệt rồi

tieulyphidao

Xe tăng
Hoàn cảnh nhà em,ông bà có duy nhất mỗi mình em, nên lấy vợ em vẫn sống với ông bà chung 01 nhà. đến giò đã được gần 20 năm rồi. trộm vía tam đại đồng đường trong 01 nhà. Ông bà già em cán bộ về hưu trước chăm sóc cho bọn F1 nhà em ghê lăm (ông đưa đi đón về 02 đứa, chuẩn bi ăn cho cả gia đình), mấy năm nay ông bị tai biến, chỉ chống gậy tập tễnh trong nhà, bà già giò phải chăm sóc. Sống cùng với các cụ do thế hệ khác nhau quan niệm xã hội cũng khác nhau nhưng cùng biết điều thì cũng ổn thỏa, bát đũa có lúc xô cơ mà.
Em quan niệm bố mẹ mình thì không thể bỏ được nhất là lúc tuổi già (ông bà cũng 70 tuổi rồi) cần mình chăm sóc, và cũng không muốn ở riêng cho dù có điều kiện ở riêng tách khỏi ông bà.

skuadi

Xe điện
Làm người ai cũng có yếu điểm. Cụ là con hiểu rõ tính cách của cha mẹ mình thì trước khi về sống chung vc cụ phải nói chuyện rõ ràng, bàn luận về tính cách của ông bà, bàn phương án đối phó và hợp tác với ông bà. Rồi cụ phải nói chuyện riêng tư với cha mẹ mình, đưa ra các phương án sống chung với họ. Cụ cũng nói luôn với cha mẹ mình rằng sống chung cần 2 bên phải có nguyên tắc và thay đổi cho phù hợp... Cụ cũng kể luôn mấy trường hợp mà sống chung k phù hợp rồi vợ chồng bỏ nhau cháu chắt hư hỏng... Cho ông bà nghe.
Cụ nói rõ nguyện vọng của mình tại sao sống chung với ông bà, hỏi thử ông bà có cần có muốn con cái quay về không...nên làm rõ ràng ra mọi thứ. Cụ nói với ông bà là con là chủ gia đình nhỏ con hiểu sự khác biệt giữa lối sống và tính cách của cha mẹ với vợ con con nên con có trách nhiệm dàn xếp trước, ok thì triển khai nhanh, k thì thôi.
Với tính cách bà cụ như cụ thớt nói thì khi đưa ra bàn bạc thì bà cụ sẽ nói “auto phắn”.

E thừa biết bà cụ ấy ko có tinh thần lắng nghe đâu. Hehe

Giống bà già em :)

Duytung

Xe buýt
Nếu có điều kiện ở gần. Không đủ điều kiện ở riêng và chốt phương án chăm các cụ khi già yếu hẳn, chứ về cùng nhà thì GĐ còn loạn hơn đấy, em thật.

Hàng tuần về với các cụ, rồi ngày Lễ Tết, giỗ chạp, ngày nghỉ,..chăm về thăm rồi dẫn các cụ đi chơi. Báo hiếu đâu phải cứ ở cùng nhà, đôi khi ngược lại.

tungLam.nwl

Xe tăng
Chả là nhà em 2 vc cùng quê, lên HN học rồi đi làm gần 20 năm nay nhưng gần như tháng nào cũng về quê thăm ông bà. Vừa về thăm vừa cho các F1 chơi cho thoải mái. Cá nhân em thì rất thích về quê chơi vừa rộng rãi, thoáng mát, lại gần xóm làng. Có điều cụ bà nhà em thì tính gia trưởng, cụ ông trước bộ đội về mất sức hiền tính chả nói bao giờ. Mỗi lần về quê là cụ bà ca cẩm, chê bai cáu gắt hết em, rồi bx, giờ cả F1. Em nói thật chứ tính em hay làm, rất thích nấu ăn, vườn tược. Mỗi lần về là toàn 2 vc đi chợ, làm gà làm vịt, cá cho cả nhà ăn ngon như quán luôn ạ. Nhưng vẫn k hợp được tính bà, ăn ngon, đưa xèng thì bà chả nói bao giờ, hễ phật ý cái gì là bà trách móc ca cẩm cả ngày,kiểu như mai tao già thì chúng mày biết làm gì mà ăn, rồi nhìn thằng này thằng nọ mà xem..., nhiều lúc bx em về là bảo strees, đòi đi ngay. Dự định là dăm năm khi ông bà già là vc em về ở hẳn mà tình hình này bx em bảo có về thì ra ở riêng chứ k thể ở với cụ được. Mà đúng là cụ bà nhà em hồi xưa về làm dâu cũng đã xây riêng 1 căn bên cạnh chứ k chịu ở cùng với bố mẹ chồng thật.
Em lập thread không phải để chê bai các cụ vì các cụ vẫn là thân phụ mẫu mình đúng sai thì cũng là bố mẹ mình mà để nghe CCCM trên đây xử lý thế nào. Các cụ cho ý kiến em nghe ạ
Cố gắng gần nhà nhưng ở riêng thôi cụ, các cụ ốm đau thì hãy ở lại hoặc chạy đi chạy lại cũng được. Để cho các cụ sống vui vẻ, thoải mái, con cháu gia đình hòa thuận là có hiếu rồi. Đừng sống cho người khác nhìn hay nhìn người khác để sống.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em không hợp!
Em không thích ở chung. Nhưng em muốn ở gần để còn quan tâm,phụng dưỡng đc các cụ.
Có thế nào thì cũng là đấng sinh thành ra mình!
Đôi khi không ưa,không bằng mặt,nhưng lòng thì không thể....

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chuyện phổ biến rồi, con cái khó ở cùng Bố mẹ được.
Em ở cách nhà 500m, chứ em không về ở cùng OB đâu, trừ khi các cụ yếu thì về.
Chứ ở nhà làm quan tòa để phân xử chuyện nọ chuyện kia cũng nổ đầu rồi, thì còn làm ăn gì nữa.
Toàn chuyện vụn vặt, rưa cà mắm muối,... nói chung chả có gì đáng quan tâm, thế mà các cụ cũng tranh luận được. Mệt đầu.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Hoàn cảnh cụ khá giống em. Em với bố mẹ anh chị em rất yêu thương nhau, nhưng nếu ở chung nhà tầm 10 ngày là có biến liền :D Nên ở khác nhà cho thoải mái, đến chơi ở lại bao lâu cũng được chứ xác định ở lại lâu dài thì 10 ngày sau đảm bảo ... có biến
Em một năm về nhà ở với Ông bà có ba ngày Tết, còn đâu toàn "về chơi", đi bộ, đạp xe hay đi nhờ xe đều tiên vì em ở cách nhà chính có 500m, thường thì cứ nửa ngày là "có biến", như cụ là còn ngon cơm đấy. =))

7vienngocrong

Xe tăng
Ai cũng có yếu điểm cụ ơi. Ví dụ như mẹ chồng e rất thương con thương cháu k thương con dâu nhé. Chồng e mua gì tặng bà khen nhưng em mua k lấy mà chê tan nát, Cho nên em nói thôi con tặng Tiền mẹ thích mua gì mua thế là OK. Em mua gì cũng nói chồng mua tặng bà, vậy là vui. Bà sợ cháu hư hỏng khi vợ chồng chia tây nên em dựa vào đó làm mình làm mẩy hihi. Em xúi con e ninh bà khen bà...

Còn e biết tính bà tiết kiệm nên mua gì e k kể k nói giá bao giờ để bà khỏi càm rằm, mà bà nói kệ bà, chuyện e e làm vậy thôi, hơi đâu chấp người già. Em nghĩ quan trọng bắt được yếu điểm của mọi người trong nhà để hành xử cho đúng. Còn những người trái tính nết như mẹ cụ thì cụ cần trái tính hơn, vì con ruột bà k giận nên đứng ra làm người đóng vai ác cho con dâu là người đóng vai thiện...

Với tính cách bà cụ như cụ thớt nói thì khi đưa ra bàn bạc thì bà cụ sẽ nói “auto phắn”.

E thừa biết bà cụ ấy ko có tinh thần lắng nghe đâu. Hehe

Giống bà già em :)

Zai nắng

Xe điện
Riêng cũng có cái hay. Chung cũng có cái dở.
Túm lại sống sao cho thoải mái là đc. Nhớ đến nhau, về thăm nhau là tốt ồy. Cầu toàn thì khó đc hoàn mỹ

leanhduc1707

Xe tăng
Hic, mẹ e cũng hay ca cẩm, nhưng các cụ già rồi nên cứ chiều các cụ thôi, nhưng nhiều lúc các cụ khó tính quá e cũng phải làm căng bật lại tý, kiểu như mẹ cứ khó tính thế này từ giờ ko cho các cháu về chơi nữa và e làm thật, có một mùa hè e không cho đứa nào về (e bảo cả thằng e nhà e ko cho con về), suốt mùa hè cứ ngóng cháu về mà ko thấy đứa nào, hỏi tại sao ko cho về e bảo bà khó tính quá động tý quát nên ko cho về nữa, từ đấy trở đi cụ mềm tính hơn hẳn

MrPerter

Xe tải
Chuyện phổ biến rồi, con cái khó ở cùng Bố mẹ được.
Em ở cách nhà 500m, chứ em không về ở cùng OB đâu, trừ khi các cụ yếu thì về.
Chứ ở nhà làm quan tòa để phân xử chuyện nọ chuyện kia cũng nổ đầu rồi, thì còn làm ăn gì nữa.
Toàn chuyện vụn vặt, rưa cà mắm muối,... nói chung chả có gì đáng quan tâm, thế mà các cụ cũng tranh luận được. Mệt đầu.
Vâng. Ông bà nhà em về hưu có lương hưu hết rồi, em thì cũng chả phải lo gì cả. Có cái tính tình là em chịu. Thực ra hàng ngày chỉ quanh việc nấu nướng, bếp núc, con gà con vịt. Vậy mà mỗi lần về là y như rằng nấu muộn chút là ăn mắng, làm gà chậm tý là kêu làm ăn như mày k sống được, mà em con trai thuộc dạng nấu ăn cũng ổn. Còn con dâu thì bà chê suốt ngày luôn. Nhớ có bận em về đi chợ có cái túi bóng em giũ lại để đựng rác bảo để hạn chế xả rác mà bà chửi om cả xóm đến tận trưa. Nói chung trái tính thì thật khó xử lý. Hị hị #:-s