[Funland] Các cụ có muốn rời HN để sống ở nơi khác vì thời tiết nồm ẩm ?

fanbarca

Xe buýt
Nhưng ngặt nỗi, sinh ra và lớn lên ở tp này cũng hơn 50 năm rồi, đã quá quen với văn hóa, con người và nếp sinh hoạt...cộng thêm nhiều ràng buộc như bố mẹ già, con cái nữa...
...
E nghĩ đa số mọi người chần chừ cân nhắc vì cái cộng thêm như cụ nói đấy a

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Hồi làm nhà ngoài đổ cát em giải thêm lớp nilong dưới nền, các cửa toàn bằng kính nên kín gió vì vậy nhà em ko thấy hiện tượng nồm, nhưng chỉ cần hé cửa thì nồm lại xuất hiện nên nguyên tắc nhà kín gió là ít nồm. Cụ nào chuẩn bị xây nhà nên lưu ý.

MANDALA2022

Xe hơi
Em không ở HN nhưng các tỉnh phía đông bắc bộ thì cũng như HN thôi. Em có dự định sau này con cái lớn sẽ tìm đường Nam tiến, đích đến là những vùng ven biển của Bình Thuận hoặc Ninh Thuận (Mũi Né hoặc Phan Rang Tháp Chàm). Ngoài lý do không chịu được khí hậu nồm ẩm thì thêm lý do liên quan đến sức khỏe. Em hay bị đau đầu khi thời tiết thay đổi, em muốn sống ở nơi có khí hậu ấm áp và ổn định. Nhưng nói ra toàn bị gia đình bảo bị hấp vì về già phải về quê sống chứ. Nhưng khi 1 người bị đau chân thì người ta chỉ nghĩ đến cái chân đang bị đau đó thôi :D

z300

Xe điện
Em không ở HN nhưng các tỉnh phía đông bắc bộ thì cũng như HN thôi. Em có dự định sau này con cái lớn sẽ tìm đường Nam tiến, đích đến là những vùng ven biển của Bình Thuận hoặc Ninh Thuận (Mũi Né hoặc Phan Rang Tháp Chàm). Ngoài lý do không chịu được khí hậu nồm ẩm thì thêm lý do liên quan đến sức khỏe. Em hay bị đau đầu khi thời tiết thay đổi, em muốn sống ở nơi có khí hậu ấm áp và ổn định. Nhưng nói ra toàn bị gia đình bảo bị hấp vì về già phải về quê sống chứ. Nhưng khi 1 người bị đau chân thì người ta chỉ nghĩ đến cái chân đang bị đau đó thôi :D
ở Qn mà cũng thế à cụ?

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
em ở trên cao lâu lâu rồi cũng ko thấy ẩm quá.
Thấy ẩm quá thì bật điều hòa hút ẩm lên
Quần áo thì có máy sấy rồi.
Chỉ sợ không có tiền thôi :D

z300

Xe điện
Các tỉnh Đông Bắc bộ đâu phải có mỗi Quảng Ninh hả cụ? Quảng Ninh thì nhiều biển quá rồi, quê em cũng có biển nhưng tí teo thôi :D
Em còn đang định hôm nào đi khảo sát QN và vân đồn xem có miếng đất nào rẻ rẻ gần biển, Hải phòng thì gần nhưng sợ ô nhiễm quá. Còn tỉnh nào có biển mà đôngbắc chưa nghĩ ra :)

nhanchauchau

Xe tăng
Hồi làm nhà ngoài đổ cát em giải thêm lớp nilong dưới nền, các cửa toàn bằng kính nên kín gió vì vậy nhà em ko thấy hiện tượng nồm, nhưng chỉ cần hé cửa thì nồm lại xuất hiện nên nguyên tắc nhà kín gió là ít nồm. Cụ nào chuẩn bị xây nhà nên lưu ý.
Nồm, nó do không khí bão hòa hơi nước, gặp nền nhà lạnh ngưng tụ, chứ k phải từ dưới đất ngấm lên. Thông gió càng tốt thì càng nồm.
Nhà em sàn tầng 4 ướt hơn sàn tầng 1, vì gần giếng trời hơn

MANDALA2022

Xe hơi
Em còn đang định hôm nào đi khảo sát QN và vân đồn xem có miếng đất nào rẻ rẻ gần biển, Hải phòng thì gần nhưng sợ ô nhiễm quá. Còn tỉnh nào có biển mà đôngbắc chưa nghĩ ra :)
Hii, xem lại thì thấy hơi nhầm nhọt tí, nơi em ở thuộc đồng bằng bắc bộ chứ không thuộc 9 tỉnh đông bắc bộ :D

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay đã hết nồm chưa các cụ nhờ
Em định mở cửa , sáng dậy em thấy nền nhà khô gần hết, vẫn còn một số chỗ hôm qua nặng quá ko lau thì ko khô được.
Nếu vẫn nồm mà mở của lại hứng đủ

MANDALA2022

Xe hơi
Hôm nay đã hết nồm chưa các cụ nhờ
Em định mở cửa , sáng dậy em thấy nền nhà khô gần hết, vẫn còn một số chỗ hôm qua nặng quá ko lau thì ko khô được.
Nếu vẫn nồm mà mở của lại hứng đủ
Xem dự báo thời tiết nó có phần độ ẩm đó cụ. Chỗ em hôm nay và mấy ngày tới độ ẩm đều trên dưới 90% ==> độ ẩm cao.

Chỉnh sửa cuối:

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Xem dự báo thời tiết nó có phần độ ẩm đó cụ. Chỗ em hôm nay và mấy ngày tới độ ẩm đều trên dưới 90% ==> độ ẩm cao.
Em thấy Ha noi 78% thì có mở của đc ko cụ

MANDALA2022

Xe hơi
Em thấy Ha noi 78% thì có mở của đc ko cụ
HN nay khô ráo nhỉ, chắc chỗ em gần biển hơn nên độ ẩm cao hơn.
"Với con người, độ ẩm không khí lý tưởng nên dao động trong khoảng từ 40% đến 70%, riêng với trẻ sơ sinh nên từ 40% đến 60%. Ở mức độ ẩm không khí này, vi sinh vật gây hại thường được kiểm soát, không phát triển quá mức."
78% em nghĩ cũng mở cửa được đấy cụ, lúc có nắng mở ra một lúc cho thông thoáng nhà cửa.

quangkhunglong

Xe tăng
Cụ để ý lượng oxy trong nhà nhé. Đóng cửa kín mit thì không nồm nhưng nếu nhiều người trong nhà là sẽ thiếu oxy đấy, đặc biệt là ban đêm ngủ lượng SPO2 trong máu sẽ giảm (có thể vẫn trong ngưỡng ok nhưng rất không tốt cho người già + trẻ nhỏ + người hay hoạt động trí não).

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em đọc bài báo này thấy nhiều người muốn rời HN để sống ở nơi khác vì thời tiết nồm ẩm, không khí HN ô nhiễm ....

Những người 'chia tay' Hà Nội vì nồm ẩm - VnExpress Đời sống

Em thực sự lo lắng, nếu ai cũng bỏ HN mà ra đi thì HN sẽ vắng như ngày Mồng 1 Tết thì ....buồn lắm....=))

View attachment 8420647
thăm dò là thế mà chẳng thấy vãn gì cả :)) , toàn bom với mìn :))

hiepchiken82

Xe tăng
khi có tuổi thì cần chọn những nơi nào thuận tiện về y tế cụ ah, cụ chọn BT NT thì khí hậu rất khô nóng và di chuyển về TP HCM rất xa, cụ nên chọn vũng tầu thì ổn hơn