[Funland] Các cụ có ở cùng bố mẹ già?

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc.
1. Dưới 20t nên ở với bố mẹ trừ khi phải đi xa
2. Từ 20-45 nên ở riêng để tự lập, vun vén hạnh phúc gia đình mình. Đỡ xích mích.
Lý do:
- vc mới cưới có nhiều cái hay hay như xxx ở bếp hay phòng khách —> chướng mắt mẹ chồng
- vc còn trẻ nên cái tôi lớn.
- BM lúc này cũng chưa yếu đến mức cần người chăm sóc.
3. Từ 45t trở lên nên đón bm về ở cùng.
Lý do:
- Lúc này bm đã già yếu
- Vc cũng đủ trưởng thành để ko xích mích vụn vặt.
- VC nhu cầu thể hiện tình cảm vơis nhau lúc này cũng ít hơn hồi trẻ.
vợ đã/đang sống tự do, giờ phải chăm bố mẹ cụ, xin lỗi cụ chứ 99% là vứt cho cụ cái đơn li dị. cứ xác định là bm mình ae mình chăm, đừng mong tới vợ.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em không ở cùng ông bà, ông bà ở quê. Nhưng khi có con thì ông bà lên ở cùng nhà e để trông cháu, thật sự em thấy rất nhà nhã sung sướng khi có ông bà ở cùng: nhà cửa gọn gàng, con cái sạch sẽ, em chẳng phải lo gì. Khi các con em bắt đầu đi học thì ô b ko ở cùng nữa. Hiện ô b vẫn khỏe, tự chăm sóc nhau ở quê. Nhưng em tính khi nào ô b già yếu hơn, đi lại sinh hoạt gặp khó khăn thì sẽ đón các cụ về ở cùng để chăm sóc (😁 chắc thuê giúp việc chứ e cũng ko tự làm đc). Trộm vía là em là đứa con dâu "có uy" với nhà chồng ra phết ạ.
mợ khá ổn.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Mâu thuẫn lớn nhất giữa Mẹ chồng và nàng dâu là chăm con, chăm cháu.
90% là cãi nhau.
Các bà các mẹ cho cháu ăn mặn, ninh xương các loại rất hại thận của trẻ,
Đã vậy lớn lên còn cho ăn kem, kẹo hỏng hết răng lợi.
Nói với các Bà thì sẽ là
Ngày xưa tôi chăm Bố nó ( chồng các chị ) lớn khôn như thế mà chị bảo tôi nuôi cháu tôi như thế là hại sao :D
Thế bố cháu nó có hại thận không?
Không
Vậy bà có lí =))

BMWMERCAUDI

Xe máy
Có lúc này lúc khác nhưng được ở với bố mẹ là 1 niềm hạnh phúc cụ chủ ah.

endz

Xe buýt
Điều kiện sống của em hiện nay không sang, không hèn, bình thường...Thế nhưng.
- Mỗi khi về nhà bố mẹ là em nằm thẳng cẳng trên ghế dài phòng khách với tâm thế rất bình an bởi dù trời có sập thì đã có bố mẹ lo toan che chở.
- Khi ở nhà em, có rất nhiều sự thoải mái tự do nhưng vẫn thiếu mất 1 chút bình an trong lòng chỉ đơn giản bởi em là trụ cột của nhà mình .
Xin phep lưu lại còm của cụ Cusao.
Em cũng tâm trạng hệt như thế mỗi khi đc về với ông bà, dù con em nó sắp đến tuổi cập kê...
Được về với thầy bu là thấy mình bé tí lại. Bình an và hồn nhiên hẳn lên...

thanhlong48

Xe tải
Em chỉ mong ở cùng với bố mẹ già để còn tiện chăm lo nuôi dưỡng;

Việc ở riêng chỉ khi mới lập Gđ chứ nhà có điều kiện rộng rãi ở chung cá nhân em nghĩ sẽ vui hơn; nhưng nhà phải đủ rộng và có không gian riêng

Có gia đình chắc cụ nào cũng muốn ở riêng. Vậy giờ bố mẹ già của các cụ ở mình hay ở với ai. E hiện đag ở cùng ông bà, ông bà trông con nhỏ cho nhưng ông bà cũng khác tính, nhiều lúc khó chịu quá.lắm lúc muốn chuyển ra ở riêng mà lại nghĩ sau các cụ già mình cũng phải ở cùng chăm sóc. Cccm như thế nào tâm sự tí...

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Có gì mà cụ phải xoắn, em phải lo cho cả 2 cụ về 176 đây và kèm theo vợ cùng 2 đứa nhỏ. Bà cụ mới nhập viện suýt tai biến lần 2, vừa đi làm vừa thức cả đêm trông. Theo cá nhân em người vợ nào mà bảo chồng cãi hoặc không lo cho bố mẹ là sai lầm. Vì người đẻ ra mình mà chả coi ra gì thì đừng mong chờ gì cả nhé

học lái

Xe điện
Ở với các cụ có nhiều cái hay

Mất tự do tí cũng nhịn thôi

Mưa tháng 11

Xe tăng
Các cụ đã đọc truyện "Mài dao dạy vợ" chưa?

Truyện kể rằng hai vợ chồng nhà nọ ở với mẹ chồng. Cứ hễ thấy chồng là vợ lại dằn dỗi kể tội mẹ, còn bà mẹ hễ thấy con trai là doạ tự tử vì không thể ở được với dâu. Anh đàn ông ở giữa ruột gan rối bời vì một đằng mẹ một đằng vợ, chả biết làm sao. Một hôm anh nghĩ ra kế. Hôm đó thấy vợ đi vắng, anh liền mang một con dao ra mài lấy mài để. Mẹ thấy vậy mới hỏi "Sao lại mang dao ra mài?" Anh con trai dãi bày "Con khổ quá mẹ ạ, mẹ nuôi con bao ngày mà chưa một ngày con báo hiếu mẹ. Vợ con nó hư làm mẹ buồn phiền, chi bằng con giết quách nó để mẹ con ta được yên ổn". Bà mẹ nghe thấy vậy thì hoảng lên, lạy lục con đừng dại dột mắc vào tội giết người thì trời chu đất diệt. Bà hứa sẽ tìm cách để cửa nhà yên ả. Hôm sau, mẹ đi vắng, chỉ mình vợ ở nhà. Anh chồng lại mang dao ra mài. Vợ lạ quá hỏi "Sao mài dao làm gì?" Anh chồng thổ lộ "Tôi buồn quá mình ạ. Mẹ tôi tai quái quá làm mình khổ nhiều. Chi bằng ta đợi mẹ ngủ lấy dao giết quách, thế là xong". Vợ nghe vậy tá hoả van lạy chồng đừng làm điều ác, giết người thì rồi cũng phải đền mạng, huống chi đây lại là mẹ. Kể từ đó, hai người đàn bà không ai dám nói ai và cùng nhau chăm sóc người đàn ông của họ.

Qua chuyện này thấy ở với bố mẹ thì vai trò người đàn ông chung của hai bên là quan trọng các cụ nhỉ.

HN_2012

Xe tăng
Nguyên tắc.
1. Dưới 20t nên ở với bố mẹ trừ khi phải đi xa
2. Từ 20-45 nên ở riêng để tự lập, vun vén hạnh phúc gia đình mình. Đỡ xích mích.
Lý do:
- vc mới cưới có nhiều cái hay hay như xxx ở bếp hay phòng khách —> chướng mắt mẹ chồng
- vc còn trẻ nên cái tôi lớn.
- BM lúc này cũng chưa yếu đến mức cần người chăm sóc.
3. Từ 45t trở lên nên đón bm về ở cùng.
Lý do:
- Lúc này bm đã già yếu
- Vc cũng đủ trưởng thành để ko xích mích vụn vặt.
- VC nhu cầu thể hiện tình cảm vơis nhau lúc này cũng ít hơn hồi trẻ.
Em thấy cụ nói lý thuyết vậy thôi nhất là mục 3 càng khó, vì thực tế đón các cụ về ở là tâm lý các cụ đã ngại rồi nên càng dễ rỗi mà người già thực sự không cảm thông và nhường nhịn thì khó hòa hợp lắm.
Em thì nghĩ ở cùng liên tục là tốt nhất trừ trường hợp quá chật chội bất tiện trong sinh hoạt, tâm lý người già thay đổi từ ngoài 65 đến 70 khó tính từ từ nhưng đoạn sau này thì thất thường và rất nhanh con cái chỉ cần nói việc nhỏ có khi các cụ nghĩ rất xa (trc đó nói thế hoặc hơn không vấn đề gì). Lại còn lũ cháu nữa tuổi chúng nó chưa nghĩ gì cứ hành động theo ý mình nếu trc ở cùng được ông bà chăm lo yêu chiều chúng nó thì bây giờ mình nói chúng để chúng đỡ phiền đến ông bà dễ hơn là chúng đang tự do la hét chơi nghịch mà vì ông bà phải ý tứ hơn.
Ở cùng thì vợ chồng con cái phải xác định ông bà cũng không ở với mình được bao lâu nữa đừng để ân hận sau này, mà con ruột phải làm tốt việc đó trước bất kể trai hay gái.

pho_mai_la_pho

Xe tải
Có gia đình chắc cụ nào cũng muốn ở riêng. Vậy giờ bố mẹ già của các cụ ở mình hay ở với ai. E hiện đag ở cùng ông bà, ông bà trông con nhỏ cho nhưng ông bà cũng khác tính, nhiều lúc khó chịu quá.lắm lúc muốn chuyển ra ở riêng mà lại nghĩ sau các cụ già mình cũng phải ở cùng chăm sóc. Cccm như thế nào tâm sự tí...
Ông bà có câu: xa thương, gần thường.
Ở chung thực sự dễ xung đột nếu cả 2 bên ko khéo léo.
Cháu vẫn ủng hộ ở với bố mẹ

skuadi

Xe điện
Em thấy cụ nói lý thuyết vậy thôi nhất là mục 3 càng khó, vì thực tế đón các cụ về ở là tâm lý các cụ đã ngại rồi nên càng dễ rỗi mà người già thực sự không cảm thông và nhường nhịn thì khó hòa hợp lắm.
Em thì nghĩ ở cùng liên tục là tốt nhất trừ trường hợp quá chật chội bất tiện trong sinh hoạt, tâm lý người già thay đổi từ ngoài 65 đến 70 khó tính từ từ nhưng đoạn sau này thì thất thường và rất nhanh con cái chỉ cần nói việc nhỏ có khi các cụ nghĩ rất xa (trc đó nói thế hoặc hơn không vấn đề gì). Lại còn lũ cháu nữa tuổi chúng nó chưa nghĩ gì cứ hành động theo ý mình nếu trc ở cùng được ông bà chăm lo yêu chiều chúng nó thì bây giờ mình nói chúng để chúng đỡ phiền đến ông bà dễ hơn là chúng đang tự do la hét chơi nghịch mà vì ông bà phải ý tứ hơn.
Ở cùng thì vợ chồng con cái phải xác định ông bà cũng không ở với mình được bao lâu nữa đừng để ân hận sau này, mà con ruột phải làm tốt việc đó trước bất kể trai hay gái.
Đoạn ở cùng em thấy hợp lý nhất vì mình đã 45 trở lên thì tâm lý và trưởng thành được mài dũa hơn hồi trẻ, sức chịu đựng cũng hơn nhiều. Lúc đó bố mẹ già lẩm cẩm đi nữa mình cũng rất trân trọng vì biết các cụ không ở gần mình đc lâu nữa. Kinh tế lúc này cũng tương đối ổn để lo cho cc rùi.

Lúc 45 trở lên mà vẫn còn sân si như cụ tả thì khác gì ông 20-25.

ocean1

Xe tăng
Cụ có ý nghĩ đó là ông bà nhà cụ có phúc con cái, người già thì thích sống gần con cháu, nhưng xã hội bây giờ đa số thích sống riêng để có sự tự do .

Kiliman

Xe tải
Em giờ có muốn cũng chẳng được.

HN_2012

Xe tăng
Vế 1 câu còm cụ đang tận dụng sức khoẻ của ông bà để tiện việc của mình —> ông bà còn khoẻ và cụ ích kỷ.
Vế 2 là việc của tương lai khi ông bà không còn khoẻ nữa thì đương nhiên là trách nhiệm của cụ.
Em nghĩ mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh chứ cụ, được "năng động" như các cụ nhà cụ thì thật sự rất hiếm em thấy phần đông thế hệ già hiện tại ở mình đều muốn đỡ đần con cái việc trông nom nhà cửa, các việc vặt và trông nom cháu chắt nên cụ nói tận dụng với ích ký nhiều khi lại chưa hẳn mà có khi lại là tạo điều kiện cho các cụ vui vẻ theo ý thích của các cụ :D. Còn đúng nếu như hai cụ nhà cụ mà phải ở chung rồi chăm sóc con cháu thì đúng là "tận dụng" và "ích kỷ" thật, nên em nghĩ tùy điều kiện hoàn cảnh thôi, còn sống chung thì phải xác định trách nhiệm có hy sinh và chấp nhận, còn mình phận con cháu (trẻ hơn) thì chịu nhịn và chiều chuộng chăm sóc các cụ hơn gọi là báo hiếu. :)

TraiKhongSo

Xe tăng
Mịa, nhiều thèng lúc nào cũng tỏ ra đại nghĩa, hào hiệp, từ thiện ...
Trong khi bố mẹ già lạithoái thác
Tía cháo khó tính khó nết từ trẻ, giờ có tuổi lại càng phát huy, phận làm con mk vẫn phải vui vẻ thoai
( Gấu cháo tất nhiên ra tỏ vẻ không vui òi )Đời ng ta 2 lần làm trẻ con mà
cháo tin đa số cc đều có trách nhiệm vs bố mẹ cả
Cụ phải hỏi là có có méo lào ko nuôi phụ huynh nghe xuôi hưn chứ nhẩy

skuadi

Xe điện
Em nghĩ mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh chứ cụ, được "năng động" như các cụ nhà cụ thì thật sự rất hiếm em thấy phần đông thế hệ già hiện tại ở mình đều muốn đỡ đần con cái việc trông nom nhà cửa, các việc vặt và trông nom cháu chắt nên cụ nói tận dụng với ích ký nhiều khi lại chưa hẳn mà có khi lại là tạo điều kiện cho các cụ vui vẻ theo ý thích của các cụ :D. Còn đúng nếu như hai cụ nhà cụ mà phải ở chung rồi chăm sóc con cháu thì đúng là "tận dụng" và "ích kỷ" thật, nên em nghĩ tùy điều kiện hoàn cảnh thôi, còn sống chung thì phải xác định trách nhiệm có hy sinh và chấp nhận, còn mình phận con cháu (trẻ hơn) thì chịu nhịn và chiều chuộng chăm sóc các cụ hơn gọi là báo hiếu. :)
Có những việc không thể thoả hiệp. Ví dụ như việc chăm và dạy dỗ cháu chẳng hạn. Thời gian từ 0-8t là con cái định hình 60% tính cách rồi. Con cháu ở với cc được chiều sẽ ỷ lại. Hay đổ lỗi. Vd:
Con chơi ko cẩn thận bị va vào bàn. Ông bà sẽ bảo “đánh chừa cái bàn này” —> tạo ra thói quen đổ lỗi mặc dù lỗi là của nó ko cẩn thận.
Ấy là em ví dụ thế. Chính thế nên con ai người ấy dạy, bố mẹ dạy mình và mình phải có trách nhiệm chăm sóc dạy dỗ con cái —> trách nhiệm, nghĩa vụ của bố mẹ, đừng có mà trốn tránh hay ỷ lại vào ông bà. Và thông qua việc chăm sóc đó mà sự kết nối giữa bố mẹ và con cái mới được hình thành, chứ đừng tưởng vác tiền về nuôi nó là xong hết nhé :)
Ấy là mới một phần thôi. Chính thế em mới nói qua 45t cc hãy nên đón bố mẹ về ở. Lúc ấy con cái cũng trên 10t rùi thì ok :)

NguyenBan360

Xe hơi
Ở chung hay riêng còn tuỳ điều kiện hoàn cảnh. Có đk tốt thì mới tách ra ở riêng đc.
Nghĩa vụ của con cháu ở chung hay riêng đều phải chăm sóc bố mẹ ông bà thật tốt.
Như em ko có ông bà cơm nước đón cháu học chiều cho thì cũng vỡ mồm. :)

HN_2012

Xe tăng
Em cũng ở cùng ông bà nên em thấy cái lợi nhất là mình biết được các gai đoạn tiến triển "già" của các cụ để làm kinh nghiệm cho mình "già" tới đây. Và cũng biết được các điều sau này nếu ở cùng con cháu thì tránh dù tâm muốn giúp nhưng lại phiền đến chúng, chỉ sợ lúc đó "già" lại quên hết các kinh nghiệm đó thôi. :D