[Funland] Các cụ có ở cùng bố mẹ già?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em muốn ở chung, được nhờ vả trông cậy bao nhiêu.

provtc

Xe container
Vào trại dưỡng lão thì đã sao? Cá nhân em thấy vào trại dưỡng lão là văn minh nhưng văn hóa Á đông chưa chấp nhận rộng rãi thôi. Với bố mẹ mình thì chưa làm được nhưng mình tự làm cho mình thì có gì xấu mà bi với chả kịch?

Sang đến chữ có hiếu, hiểu sao cho đúng nhỉ? Em có hiếu với bố mẹ em là lễ phép, là thăm hỏi, là chăm sóc .... là tất cả nhưng gì cụ nghĩ kiểu cổ điển. Tuy nhiên, chữ hiếu mà em dạy con em là tự lo được cho mình, không vi phạm pháp luật, không làm phiền bố mẹ, sống TỐT với người thân là đủ. Những thứ khác theo năm tháng chúng lớn lên, tự nhận ra và tự thể hiện theo hoàn cảnh cụ thể.
Thế cụ tống bố mẹ cụ vào trại dưỡng lão cho văn minh

vios77

Xe buýt
Nói thật là cụ nào ở cùng BM già mới biết chữ nhin nó như thế nào. Không đơn giản như đâu ạ 3 thế hệ sống chung một nhà, là 3 luồng tư tưởng, suy ngic khác nhau. đơn giản như người già muốn ngủ sớm, người trẻ ngủ muộn, trẻ em thì nô nghịc, ồn ào, người già thì thích yên tĩnh ... vân vân và mây mây nên lâu ngày sẽ tích tụ tồn đọng những mối bất hoa mà chỉ cần một một lúc nào đó k kim chế là vờ ào thôi. K đơn giản như cc xa BM một năm, một tháng, một tuần về thăm một làn đâu.

provtc

Xe container
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Tất cả các còm em đã nói rõ nếu trên 45t thì hẵng đón bm về ở. Em cũng nói rõ chuẩn bị đón bm em về ở và gấu em cũng đã đồng ý.
Em cũng nói rõ thời mình như thế này là ok. Còn thời sau này đừng kỳ vọng tụi nó ở với mình như mình ở với bm. Xác định luôn như thế cho nó thanh thản.
Cụ thông chưa?
Còm của cụ em ko đọc nữa, nên cụ đừng quote vào, ok quan điểm của cụ là cho bố mẹ vào trại dưỡng lão, quan điểm của em là xây nhà nghỉ dưỡng rước các cụ về báo hiếu chăm sóc ok

duongbamhuyet

Xe máy
Nguyên tắc.
1. Dưới 20t nên ở với bố mẹ trừ khi phải đi xa
2. Từ 20-45 nên ở riêng để tự lập, vun vén hạnh phúc gia đình mình. Đỡ xích mích.
Lý do:
- vc mới cưới có nhiều cái hay hay như xxx ở bếp hay phòng khách —> chướng mắt mẹ chồng
- vc còn trẻ nên cái tôi lớn.
- BM lúc này cũng chưa yếu đến mức cần người chăm sóc.
3. Từ 45t trở lên nên đón bm về ở cùng.
Lý do:
- Lúc này bm đã già yếu
- Vc cũng đủ trưởng thành để ko xích mích vụn vặt.
- VC nhu cầu thể hiện tình cảm vơis nhau lúc này cũng ít hơn hồi trẻ.
Thế nào rồi đến lúc mình cũng đến tuổi bố mẹ thoy cụ ạ, nên tham khảo những góp ý giá trị như cụ "sờ kua đi" này. Gần bố mẹ nó nhiều cái lợi.

Tony_Le

Xe container
Thế cụ tống bố mẹ cụ vào trại dưỡng lão cho văn minh
Đọc mà không hết chữ người ta bảo là không thuộc hết mặt chữ, đọc hết mà không hiểu thì người ta gọi là tư duy kém, đọc hiểu nhưng không đồng tình thì nói chính kiến người khác sẽ tôn trọng, đọc hiểu thấy mình vô lý nhưng vẫn ráng nhưng nói ngược lại suy nghĩ của mình người ta gọi là cố chấp, bảo thủ...

Mỗi người một quan điểm, tranh luận thoải mái nhưng tranh luận kiểu cắn càn thì xin dừng.

provtc

Xe container
Đọc mà không hết chữ người ta bảo là không thuộc hết mặt chữ, đọc hết mà không hiểu thì người ta gọi là tư duy kém, đọc hiểu nhưng không đồng tình thì nói chính kiến người khác sẽ tôn trọng, đọc hiểu thấy mình vô lý nhưng vẫn ráng nhưng nói ngược lại suy nghĩ của mình người ta gọi là cố chấp, bảo thủ...

Mỗi người một quan điểm, tranh luận thoải mái nhưng tranh luận kiểu cắn càn thì xin dừng.
Haha các loại nói 1 câu vào trại dưỡng lão là văn mình thì thôi khỏi đọc tiếp, tôi đánh giá luôn được rồi, chó không chê chủ nghèo con không chê bố mẹ, cái loại mà bảo cho bố mẹ vào trại dưỡng lão là văn minh thì thôi cũng xin dừng. bye

skuadi

Xe điện

Thôi cụ ơi. Thể loại chụp mũ như provtc ấy mình bỏ qua cho nhẹ đầu ạ. Những người chụp mũ thì 99% là loser nên chỉ dám ước có nhà vườn bể bơi nhưng chả bao giờ có đc đâu. Khéo vẫn đang ngửa tay xin tiền bm ấy ạ.

hminh2005

Xe điện
Em cũng đang sống cùng hai cụ (đầu U90 rồi) nên cũng đọc các trang xem các cụ trao đổi thế nào. Hóa ra mỗi người mỗi cảnh, chẳng thể ai nói hay hoặc dở được. Suy từ bản thân em ra thì thấy:
1. Nhà em 1 trai, 1 gái. Cô em lấy chồng và tếch đi ở riêng rồi. Em đương nhiên phải ở cùng bố mẹ. Em thực sự ko hợp ông bà già từ bé vì ông bà làm công chức NN, tính tình cẩn thận, lo từ cái kim sợi chỉ, thích huấn thị dạy bảo con cái ... Nói chung tính giống nhiều bố mẹ các cụ ở đây.
2. Gấu em thì tính tình vui vẻ, thoải mái vì nhà ngoại cũng thế nên có vẻ ko hợp tính ông bà. Chưa kể trước khi về làm dâu ông già còn gọi xuống lên lớp thế này nọ,coi con trai mình như bố tướng. Về làm dâu cũng lâu lâu lại được họp gia đình để nghe huấn thị (lúc ông bà đang khỏe) Sau khi có con cũng bị bà săm soi, nói ra vào với họ hàng, em gái ... Nói chung là không hợp nhau.
3. Thực sự trong thâm tâm em cũng muốn tách riêng ra sống để có tự do nhất định,lúc trẻ thì ko có xiền nên ko quyết được,khi có điều kiện thì tuổi trung niên, nghĩ ra ở riêng cũng thấy áy náy đối với bố mẹ và cứ như vậy vẫn cùng sống với các cụ. Con cái em đã trưởng thành, đi học hết nên ở nhà chỉ có 4 "cụ": 2 cụ già và 2 cụ già hơn.
4. Vậy làm sao có thể sống vui vẻ khi thực sự 2 vc có thể nói ko hợp tính ông bà già ?
- Đầu tiên em có chuyện gì là nói thẳng với ông bà, tất nhiên giọng hơi to nhưng ko đến mức cãi vã. Thể hiện quan điểm của mình, phân tích cho các cụ nghe. Còn các cụ nghe hay ko là tùy. Khi cần hỏi han, không tỏ thái độ vồ vập, hỏi han sức khỏe ... vì em biết tính ông bà em hơi "lười nhác", thích được chăm sóc,quan tâm.
- Khi có dịp cũng hỏi han các cụ thích đi đâu (loanh quanh HN thôi vì tuổi cao,đi lại khó khăn nên ko đi xa được). Chịu khó đưa các cụ đi đến nhà họ hàng hay bà con, nếu các cụ thích
- Chuyện tiền nong rạch ròi: Mọi CP trong nhà như chợ búa, cơm nước, trả các khoản tiền vc em lo hết. Còn tiền osin để ông bà lo (lương hưu các cụ cũng đủ trả và để các cụ có quyền), tiền thuốc thang, mua đồ thêm tự các cụ thích gì thì tiêu. Khi các cụ nhờ mua gì em sẽ mua ko lấy xiền. Ốm đau đi BV, tiền thuốc thang bọn em chi, tiền quà biếu mời hai cụ. Nói chung em ko lấy tiền của ông bà, kể cả ông bà muốn đưa. Còn các cụ cho các cháu thì tùy, em ko để ý.
- Bọn em tránh va chạm, cãi vã nhau với hai cụ vì chuyện ko đâu. Không thích thì im lặng, biết chuyện ko hay cũng ko bới ra.
Sẽ có cụ cho là sống với bố mẹ như thế ko hay, nhưng có ở trong chăn mới biết có rận. Sự xung khắc con cháu với bố mẹ là chuyện thường, nhưng trách nhiệm đối với bố mẹ thì mình vẫn phải thực hiện, miễn sao đừng để lại sự tức giận. Mà có thì cũng nên bỏ qua,tìm thú vui khác bù đắp lại.
Con cái ko chọn được bố mẹ, nhưng cũng đừng quá vì tức giận bố mẹ mà để các cụ sống trong cô đơn cũng ko nên.

Terminal123

Xe tải
Em nghĩ mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà em khi 2 ông bà còn khỏe thì ông bà bảo là bọn mày muốn ở đâu cứ ở, tao còn khỏe lo được mà muốn ở chỗ cũ. Sau 1 thời gian thì cụ ông nhà em mất, cụ bà bảo tao còn khỏe chưa muốn về ở với bọn mày. Em thì cụ bảo sao thì nghe vậy nhưng vẫn vận động cụ về ở + nói với các bà chị vận động thêm. Rồi cụ cũng về ở với bọn em. Tuy nhiên khác thế hệ nên sống cùng là phải nhịn. Chi phí trong nhà vc em lo hết, còn bà muốn mua gì thêm, ăn gì thêm thì cụ tự mua chứ không nhờ con cháu (cụ có hưu với xiền cho thuê nhà).

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Em may mắn ở cùng bố mẹ chưa kể vợ cả và mẹ em không có mâu thuẫn hay xung khắc nhau cũng đỡ mệt nhiều. Nhiều lúc cũng muốn ra ở riêng nhưng cuối cùng cũng quen thôi

provtc

Xe container
Thôi cụ ơi. Thể loại chụp mũ như provtc ấy mình bỏ qua cho nhẹ đầu ạ. Những người chụp mũ thì 99% là loser nên chỉ dám ước có nhà vườn bể bơi nhưng chả bao giờ có đc đâu. Khéo vẫn đang ngửa tay xin tiền bm ấy ạ.
Haha càng nói truyện càng thấy cụ kém cỏi,tôi sợ cụ không đc bằng 1 phần của tôi ấy chứ. Haiz 1 người coi bố mẹ vào trại dưỡng lão là đương nhiên thì buồn quá

skuadi

Xe điện
Haha càng nói truyện càng thấy cụ kém cỏi,tôi sợ cụ không đc bằng 1 phần của tôi ấy chứ. Haiz 1 người coi bố mẹ vào trại dưỡng lão là đương nhiên thì buồn quá
Ngại quá tại cụ quote e lại phải quote lại.
Mời cụ trích dẫn đoạn nào em bảo bố mẹ vào trại dưỡng lão là đương nhiên? Không trích được mà cứ kiểu chụp mũ thế trẻ con nó cười cho ;)

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em kể cho nghe.
Hôm nay chị gái em mua cá trắm kho. Em luôn phải kho cá thu - quả - cá chim ...nói tóm lại cá không có xương dăm.
Chiều về Bố em ăn cá em đã bảo là đừng ăn loại này có xương nhỏ.
Nhưng cứ đòi ăn thế là có chuyện không phải là hóc xương mà là xương dăm đâm luôn vào chân răng phần lợi.
Thế là đau không biết làm thế nào. Em phải lấy cái nhíp nhổ lông mày, lau cồn sau đó soi đèn pin để rút xương dăm ra.
Hỏng luôn 1 bữa cơm chiều, em phải đi lội xuống dưới nhà mua bánh bao và cho uống 1 cốc sữa bột ngũ cốc. Bẳt đi đánh răng sạch sẽ,xúc miệng nước muối và Bentadine, không khéo lại viêm lợi thì mệt
Em bực quá gọi cho chị gái nói bao lần mua cá có xương dăm để kho cho Bố ăn.
Người già tương đương với trẻ con ý...

ocean1

Xe tăng
Em kể cho nghe.
Hôm nay chị gái em mua cá trắm kho. Em luôn phải kho cá thu - quả - cá chim ...nói tóm lại cá không có xương dăm.
Chiều về Bố em ăn cá em đã bảo là đừng ăn loại này có xương nhỏ.
Nhưng cứ đòi ăn thế là có chuyện không phải là hóc xương mà là xương dăm đâm luôn vào chân răng phần lợi.
Thế là đau không biết làm thế nào. Em phải lấy cái nhíp nhổ lông mày, lau cồn sau đó soi đèn pin để rút xương dăm ra.
Hỏng luôn 1 bữa cơm chiều, em phải đi lội xuống dưới nhà mua bánh bao và cho uống 1 cốc sữa bột ngũ cốc. Bẳt đi đánh răng sạch sẽ,xúc miệng nước muối và Bentadine, không khéo lại viêm lợi thì mệt
Em bực quá gọi cho chị gái nói bao lần mua cá có xương dăm để kho cho Bố ăn.
Người già tương đương với trẻ con ý...
Có câu nói trẻ khôn ra già lú lẫn mà mợ

moonsun1130

Xe buýt
Vk Ck em lấy nhau đc 16 năm rồi, hiện vẫn đag ở cùng bà và vk Ck con cái anh chị cả.
3 thế hệ và coi như 3 gia đình ở với nhau thấy bình thường ạ, mẹ Ck, con dâu, anh em trai và chị em dâu quý nhau, có bọn nhóc trẻ con thỉnh thoảng thấy chòng chọe nhau chút thôi. Quan trọng là phải biết chia sẻ, nhường nhịn nhau. AE Trong nhà ko yêu thương nhau đc ra ngoài người dưng cũng sẽ khó chia sẻ

ocean1

Xe tăng
Vk Ck em lấy nhau đc 16 năm rồi, hiện vẫn đag ở cùng bà và vk Ck con cái anh chị cả.
3 thế hệ và coi như 3 gia đình ở với nhau thấy bình thường ạ, mẹ Ck, con dâu, anh em trai và chị em dâu quý nhau, có bọn nhóc trẻ con thỉnh thoảng thấy chòng chọe nhau chút thôi. Quan trọng là phải biết chia sẻ, nhường nhịn nhau. AE Trong nhà ko yêu thương nhau đc ra ngoài người dưng cũng sẽ khó chia sẻ
Em đã từng ước mơ, khi em lớn tuổi, sẽ sống chung với con cháu mà bây giờ em lại nghĩ khác. Cha mẹ có thể hy sinh mọi thứ vì con, cho con những gì tốt đẹp nhất nhưng ngược lại thì không có chuyện đó đâu .

moonsun1130

Xe buýt
Em đã từng ước mơ, khi em lớn tuổi, sẽ sống chung với con cháu mà bây giờ em lại nghĩ khác. Cha mẹ có thể hy sinh mọi thứ vì con, cho con những gì tốt đẹp nhất nhưng ngược lại thì không có chuyện đó đâu .
Chắc cũng tuỳ từng gia đình cụ nhỉ. Vk Ck em cũng may mắn lúc các con còn nhỏ ông bà cũng hay giúp đỡ

ocean1

Xe tăng
Chắc cũng tuỳ từng gia đình cụ nhỉ. Vk Ck em cũng may mắn lúc các con còn nhỏ ông bà cũng hay giúp đỡ
Cha mẹ lúc nào cũng làm hết mọi việc cho con. Nhưng tiếc thay, khi họ già thì những đứa con lại xem họ là gánh nặng .Đời không như là mơ cụ a . Nhìn thấy trước mọi việc, sẽ tự sắp xếp cho những ngày sau tuổi già sẽ tốt hơn là chờ con mình lo cho mình .

duongqua

Xe container
Hồi chẻ em thường nc với vợ ntn:
- Thằng nào ko lo đc cho mẹ thì cái lo cho vợ của nó chỉ là lo đểu.
- Vợ có thích lấy phải thằng đần ông sợ vợ, nể vợ hem?
- A iêu vợ nhém n ở 1 mình có lúc say diệu cãi nhau lỡ a oánh vợ sưng mẹt phù mỏ lên thì ai can,
.....
:)) :))
Thế là kon mướp nhà em nó làm dâu cũng đc gần 2 chục niên òi. Mẹ ck quý hơn con gái.

Giờ nó còn biết dậy con trai nó là: Đàn ông biết tự lập thì tốt nhưng chỉ tự lập thì lại là ích kỷ, phải biết lo cho gđ nữa.

Tóm lại có quá nhiều dạng Đek bảo đc vợ, Sợ vợ, Lo cho vợ trước khi lo cho mẹ, Tôn chọng vợ..... trên đời này,
chuẩn cụ ạ, nhiều thằng cứ lấy lý do ở riêng tự lập nhưng thật ra sợ vợ hơn sợ bố mẹ, sợ vợ khổ nên bố mẹ sống chết mặc kệ nên cứ lấy vợ vào là ra ở riêng vì sợ con vợ nó phải chăm lo bố mẹ chồng. Bố mẹ nuôi mình mấy chục năm ko kêu ca gì, con mình đẻ ra ông bà cũng chăm cho, nhưng lại lấy cái lý do tự lập ra để khỏi phải sống với ông bà. Cuộc sống tàn khốc quá. Trừ khi bố mẹ không thích ở với con cháu thì chịu chứ còn ông bà ai chả muốn được ở với con cháu.
Nhiều ông bà tinh tế nên nói không thích ở cùng con cháu chẳng qua là không thích đụng chạm vì sợ con trai mình khó xử thôi chứ chả ông bà nào ko thích ở cùng con cháu cả!