[Funland] Các cụ có thuộc 1% giàu nhất VN không?

Criminal

Xe tải
Vớ vẩn, ông có hiểu NW là gì không, ông không có nhà mà chỉ có cái Kia đó có thể sẽ giàu hơn ông có nhà biệt thự + xe máy nếu ông có biệt thự đó xây dựng tài sản bằng cách vay.
Cụ đọc cái link em gửi đi nhé.

alceste

Xe điện
Sự giàu có và tăng trưởng GDP của ta tính cả giá nhà đất vào.
Cụ đã hiểu vì sao các quan muốn giá nhà cao chưa?
Nhưng như thế thì dân là người thiệt hại nặng, vì sẽ dẫn đến lúc thanh niên cày cuốc cật lực chỉ đủ trả tiền thuê nhà.
Mà chẳng hiểu sao các cụ lúc nào cũng nghĩ quan muốn nhà giá cao.cái đấy nó là cung và cầu của thị trường bác ơi. Chứ nếu nhà 1 tỉ chứ gì, mỗi năm em và bạn bè em mua 1 cái, vì thu nhập từ lương bọn em đủ để làm điều đó, Và kết quả là sẽ ai ko có thu nhập cao càng ngày sẽ càng ko có khả năng, do giá nhà tăng.

anhpham304

Xe hơi
VN mình dạo này giàu quá, các cụ cứ thử tính 1 hộ có tài sản ròng (net) 1tr đô Mẽo (khoảng 23 tỷ) đã được coi là khá giả. Nếu hộ đó có 4 người thì tài sản mỗi người mới có 250k $ (Khoảng 5.5 tỷ), vậy nó thống kê 1 người 160k là cũng khá sát rồi còn gì (vì ở VN, tài sản chìm khá lớn và cũng không ai thống kê được). Hơn nữa, tài sản đất, vàng, chứng thì nó sẽ phải tính bình quân trong 1 khoảng thời gian điều tra, chứ không tính lúc sốt hay cao điểm.

alceste

Xe điện
à
Thế ông đã trừ đi nợ của những người trong đó chưa?
à, tôi chỉ muốn phản bác cái ý của ông kia là ko mấy ai để 3 - 4 tỉ trong ngân hàng cả. Chứ ko nói đến balance giữa dư nợ và gửi tk. Những người gửi tk dài hạn lại là những người rất ít khi vay nợ.

honglinh112

Xe đạp
à

à, tôi chỉ muốn phản bác cái ý của ông kia là ko mấy ai để 3 - 4 tỉ trong ngân hàng cả. Chứ ko nói đến balance giữa dư nợ và gửi tk. Những người gửi tk dài hạn lại là những người rất ít khi vay nợ.
cụ nói đúng, nhưng chính vì những người gửi tk dài hạn ko vay nợ hoặc rất ít khi vay nợ, nên tiền của họ sẽ tiền nhàn rỗi để bank đem đi cho người khác vay, tôi nói vậy chắc cụ cũng hiểu ý của tôi là gì rồi nhỉ

kienvinh

Xe lăn
Mà chẳng hiểu sao các cụ lúc nào cũng nghĩ quan muốn nhà giá cao.cái đấy nó là cung và cầu của thị trường bác ơi. Chứ nếu nhà 1 tỉ chứ gì, mỗi năm em và bạn bè em mua 1 cái, vì thu nhập từ lương bọn em đủ để làm điều đó, Và kết quả là sẽ ai ko có thu nhập cao càng ngày sẽ càng ko có khả năng, do giá nhà tăng.
Ngâm cứu chính sách trong lĩnh vực đất đai của VN thì thấy đúng là nhà nước đẩy giá lên cao thật.

Muốn chặn bác mỗi năm mua một cái nhà một tỷ khiến cho người nghèo không có nhà ở thì khó gì. Oánh thuế bất động sản cao như Mỹ đi.

Vậy nhà cụ chắc ngang 3 dài 4.
Bấm nhà vodka cho cụ. Em nghĩ 1 là cụ k có tiền mua nhà hà nội 2 là cụ có tiền nhưng có tí kiến thức đếch nào nên toàn nói phét. Còn nhà e 30m 5 tầng 130 sử dụng. Mà k biết thì đừng nói kẻo người ta cười cho

Kurumasuki

Xe container
Cung cầu thị trường nó còn phụ thuộc chính sách của các quan.
Nếu thuế tài sản, thuế đất cao như các nước, thì có tiền nhàn rỗi cụ sẵn sàng mua nhà đất để hoang chờ tăng giá như bây giờ không?
Ai là người ra luật thuế nhà đất gần bằng zero như này? Cụ đã hiểu ý em rồi chứ?

ubisapro

Xe trâu
Nếu tính cả tài sản cố định thì e thấy hơi ảo :D

123 Uốn

Xe điện
Em chả có tỉ nào, chắc thuộc về 1% đầu nghèo nhất.

Criminal

Xe tải
VN mình dạo này giàu quá, các cụ cứ thử tính 1 hộ có tài sản ròng (net) 1tr đô Mẽo (khoảng 23 tỷ) đã được coi là khá giả. Nếu hộ đó có 4 người thì tài sản mỗi người mới có 250k $ (Khoảng 5.5 tỷ), vậy nó thống kê 1 người 160k là cũng khá sát rồi còn gì (vì ở VN, tài sản chìm khá lớn và cũng không ai thống kê được). Hơn nữa, tài sản đất, vàng, chứng thì nó sẽ phải tính bình quân trong 1 khoảng thời gian điều tra, chứ không tính lúc sốt hay cao điểm.
Theo em là nó tính theo tài sản hộ gia đình chứ không tính theo tài sản cá nhân. Vì đây là cách tính chung của cả thế giới từ trước đến nay, với lại nếu tính tài sản cá nhân thì sẽ không tính được, vì không có cách nào để phân tách được đâu là tài sản riêng của chồng và của vợ.

Có điều con số 3.7 tỷ mà đã thuộc top 1% thì có vẻ hơi thấp thật.
Nhưng dù sao em tin con số khảo sát khoa học hơn là cảm giác và niềm tin của các OFer (hay của em).

honglinh112

Xe đạp
Câu đầu tiên của nó:
"Your net worth, quite simply, is the dollar amount of your assets minus all your debts"
Cụ đã lỡ trót đọc Investopedia rồi thì hãy đọc cho hết, mời cụ đọc bài dưới đây rồi chúng ta cùng thảo luận tiếp

Tôi nghĩ bài báo này đúng hơn cái Tangible Net Worth mà cụ nói đấy

Criminal

Xe tải
Cụ đã lỡ trót đọc Investopedia rồi thì hãy đọc cho hết, mời cụ đọc bài dưới đây rồi chúng ta cùng thảo luận tiếp

Tôi nghĩ bài báo này đúng hơn cái Tangible Net Worth mà cụ nói đấy
2 bài nói về 2 vấn đề khác nhau.

Em tóm tắt phần định nghĩa trong 2 bài cho cụ hiểu nhé:
- Cách tính net worth cho tất cả mọi người: là tính tổng giá trị tất cả các tài sản trừ đi tổng nợ.
- Cách xác định một người có thuộc loại "Ultra High Net Worth individual" (UHNWI) hay không: là xem tổng giá trị tài sản đầu tư (investable assets) của người đó có trên 30 triệu đô hay không.

2 định nghĩa này chẳng có gì mâu thuẫn nhau.

mrcanonx4dl

Xe tải
cái hội quốc tế mà tính được thu nhập với tài sản ở ta thì em cũng quỳ phục nó sát đất, năm nào em cũng thấy kê khai tài sản mà có ông nào nói chuẩn đâu :))

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cứ có nhiều tài sản là giàu rồi còn chất lượng cuộc sống thì nó liên quan đến chi tiêu và nhiều thứ khác :))
Chả phải, chất lượng cuộc sống nó liên quan đến thu nhập, giáo dục, sức khỏe các thứ. Đầy nhà có độc cái nhà 10-15 tỉ, nhưng có dám bán đi để ở chỗ rẻ hơn, lấy tiền đấy đầu tư con người hoặc chí ít mang ra tiêu đâu. Họ vấn sông với thu nhập làng nhàng, cuộc sống thiếu thốn nhiều nhu cầu. Đất có phải lúc nào cũng cạp ra mà ăn được đâu.

honglinh112

Xe đạp
2 bài nói về 2 vấn đề khác nhau.

Em tóm tắt phần định nghĩa trong 2 bài cho cụ hiểu nhé:
- Cách tính net worth cho tất cả mọi người: là tính tổng giá trị tất cả các tài sản trừ đi tổng nợ.
- Cách xác định một người có thuộc loại "Ultra High Net Worth individual" (UHNWI) hay không: là xem tổng giá trị tài sản đầu tư (investable assets) của người đó có trên 30 triệu đô hay không.

2 định nghĩa này chẳng có gì mâu thuẫn nhau.
Hình như cụ vẫn không hiểu ý tôi là gì, bài link của cụ là nói về Tangible asset, đâu phải là Total Aset.
Còn UHNWI là các cá nhân có investable asset (lưu ý tài sản có tính thanh khoản) ròng trên 30 triệu USD, hay nói cách khác, sau khi thanh lý hết các tài sản của họ trừ đi nợ họ có, nếu hơn 30 triệu usd mới được xếp vào nhóm này.

Tôi nêu ra vấn đề này là đang phản biện ý kiến của cụ, ở trang trước cụ có bảo nếu không tính nhà đất thì một ông có nhà biệt thự + xe máy lại không giàu bằng ông không có nhà mà chỉ có cái Kia Morning.

Criminal

Xe tải
cái hội quốc tế mà tính được thu nhập với tài sản ở ta thì em cũng quỳ phục nó sát đất, năm nào em cũng thấy kê khai tài sản mà có ông nào nói chuẩn đâu :))
Em đoán là nó đi khảo sát vài nghìn hộ gia đình rải đều ở các địa phương rồi thống kê và tính tỷ lệ trên số đó thôi.

honglinh112

Xe đạp
Mấy ông đó giấu đi thì người khác phải đứng tên tài sản thay cho các ông đó, hay cụ định nói các tài sản đó là vô chủ.