[Funland] Các cụ có tin là khi chết linh hồn con người vẫn tồn tại?

LienPhuong

Xe điện
Phương Tây họ không tin nó tồn tại, em cũng chỉ nghĩ thử 2 câu hỏi này thôi đã muốn tin rồi:
- Nó không tồn tại sau khi chết? Vậy trước khi sinh ra nó là cái gì? Ở đâu?
- Cái gì làm trái đất quay mãi như vậy? Cái gì làm vũ trụ to quá như vậy? Hay đúng là chúng ta đang ở trong Matrix?
Làm sao cụ kết luận được như vậy ah? Trước có chương trình Haunting nổi tiếng của Discovery nói về linh hồn đó cụ, toàn ở Mỹ.

LienPhuong

Xe điện
Bố em bị tai biến và sống thực vật hơn 8 tháng thì mất và gia đình quyết định thiêu và đưa bố em về quê (vấn đề này đã được bố em quyết định khi còn khỏe). Sau khi thiêu lấy cốt ở PT thì GĐ em đưa bố em về an táng ở quê nhà và cũng làm lễ 3 ngày ở quê luôn. Khi làm lễ 3 ngày em là người cầm cành phan và ông thầy cúng yêu bảo em nhắm mắt vào, phải nói thêm là em không tin vào tâm linh đâu lúc đó em còn nghĩ là lúc nữa thì cứ rung nhẹ cành phan cơ, nhưng rồi bắt đầu có chuyện xẩy ra. Khi ông thầy cúng làm lễ thì em cảm thấy cành phan mình cầm có tiếng đập nhẹ như tim đập giống như để tay vào ngực ấy. Sau đó thì em thấy 1 vòng tròn màu đen ập vào đầu
Em đi gọi hồn họ hàng rồi, ở chỗ Đông Tác bà Hằng ngày xưa, nhà em thì chẳng thấy hồn đâu, nhưng xung quanh thấy la khóc, giật đùng đùng. Có hai giả thuyết, một là linh hồn có thật, hai là do bị thôi miên. Trước có bác nào tuyên bố có thể thôi miên cả một sân vận động người cùng một lúc nhưng chưa thấy làm.

netcar

Xe tải
Thế giới hơn 7 ti ng sống, linh hồn mà tồn tại thì chắc nhiều lắm lắm luôn cụ nhỉ 😁

Pvsc

Xe ba gác
Cc cho hỏi, linh hồn đc sinh ra khi nào và ntn từ khi thụ thai? Thời nguyên thủy, dân số chỉ vài triệu, giờ gần 8 tỉ chưa kể nhiều tỉ khác đẫ chết, vậy hàng tỉ linh hồn đó từ đâu ra? Hay linh hồn đến từ hành tinh khác, mà chúng ta chỉ là thân xác tạm thời ở 1 giai đoạn tiến cấp trong vòng đời của 1 sinh vật cao cấp nào đó.
Lùi xa một chút nữa chỉ có khỉ, k có con người
Xa tí nữa có khủng long
Vậy có lẽ lih hồn cũng tiến hoá theo chỉ đạo của cụ Đác Uyn ạ

ngu ngơ

Xe điện
Cháu luôn tin rằng con người sau khi chết linh hồn của họ vẫn còn vất vưởng đâu đó. Họ theo dõi cuộc sống của chúng ta, họ cũng vẫn suy nghĩ, cảm xúc như người còn sống, và họ còn có thể tác động vào cuộc sống của chúng ta nữa. Đáng buồn thay và phương tây họ chưa bao giờ chấp nhận rằng linh hồn có tồn tại.

Họ không cho rằng có sự luân hồi của linh hồn, linh hồn vẫn tồn tại.

dalink

Xe điện
Từ kinh nghiệm cá nhân, em chắc chắn chỉ những ai chết
quá oan uổng (như em), linh hồn mới chưa kịp siêu thoát. Sau một thời gian ngắn dài khác nhau, thì hết ạ. Không thì tránh nhau kiểu gì, cứ phi thẳng qua nhau thì xấu hổ lắm ý.

Các cụ tốn tiền khấn cho người nhà khi chết chóng siêu thoát mà cứ gọi hồn với chả sợ ma là sao nhể :)).

tranminhhoa

Xe tăng
Chắc gì đã có linh hồn với thể xác, có khi chỉ là những đoạn code đang giao tiếp, chém gió với nhau thôi, lúc toạch là bị rút nguồn hoặc shutdown. :))

daovietnhat

Xe đạp
Nếu đọc vài cuốn sách tâm linh, các bác sẽ thấy giả thuyết linh hồn chúng ta chỉ là một mảnh nhỏ tách ra từ linh hồn lớn - đấng tối cao. Chúng ta được đầu thai qua nhiều kiếp chìm nổi trong bể khổ để rèn luyện, trải nghiệm, sau đó chúng ta lại về với đại linh hồn đó, phật giáo nói là cát bụi lại về cát bụi.

Doinhucaitoi

Xe buýt
Nếu đọc vài cuốn sách tâm linh, các bác sẽ thấy giả thuyết linh hồn chúng ta chỉ là một mảnh nhỏ tách ra từ linh hồn lớn - đấng tối cao. Chúng ta được đầu thai qua nhiều kiếp chìm nổi trong bể khổ để rèn luyện, trải nghiệm, sau đó chúng ta lại về với đại linh hồn đó, phật giáo nói là cát bụi lại về cát bụi.
Năm 1993 tình cờ được nghe mấy cuốn catsset 1 buổi diễn thuyết của 1 vị GS tại trường ĐH Tổng Hợp, nghe xong 2 cuốn tin sái cổ và tâm đắc với kiến thức uyên bác của GS lắm... Nghe đến đoạn cuối buổi hội nghị (cuốn thứ 3 hay 4 gì đó) có người hỏi " thưa GS: GS cho tôi hỏi sao con người ta chết đi không có nghĩa là mất đi và lại sẽ đầu thai vào kiếp khác, vậy vì sao dân số thế giới ngày càng tăng...? GS phúc đáp luôn và ngay: Do người hành tinh khác ...đầu thai 🤔 .
Bác GS giờ đã khuất núi rồi cụ ợ 🙁.