[Funland] Các cụ còn giữ được những mqh bạn bè thuở nhỏ ở cùng xóm không ạ?

vocuc_trongrong

Xe tăng
Bạn bè thời trẻ con thường dễ chơi, dễ thân, nhất là bạn ở cùng khu phố, thôn xóm lại thường học chung lớp, chung trường (nếu khác tuổi) nên lại càng đông. Ngày ấy chơi gì cũng vui và sự tương tác là cực lớn vì chuyện linh tinh đến mấy cũng rôm rả được hết.
Nhưng qua tuổi 15 lúc bắt đầu phải thi phân loại lên cấp 3 chứ không còn được auto vào trường theo tuyến nữa. Học khác trường, có thêm bạn mới, rồi bắt đầu tập tành tập yêu, bận học thêm với ở nhà cày để chuẩn bị thi đại học. Nên nhiều khi mấy mqh bạn cũ ở xóm cứ thế xa dần cho đến khi lên đại học và chính thức trưởng thành đi làm.
Năm nay em tìm lại được FB 7 người bạn cũ ở phố, muốn họp lại 1 buổi để kết nối lại với nhau nhưng không thành vì đứa nhiệt tình thì ở tận HCM hoặc ở quê. Mấy đứa cũng trụ lại ở HN thì không nhiệt lắm. Nghĩ cũng tiếc nhưng chắc sau gần 20 năm và "lạc" nhau ở quá trình trưởng thành nên giờ chắc không còn đủ về hiểu nhau để dễ nói chuyện nữa nên nhiều người ngại.
Em thấy những người sinh tại HN, HCM sẽ dễ giữ những tình bạn kiểu này hơn vì không bị mất kết nối bởi quá trình thoát ly lên thành phố lớn. Như tụi em ở tỉnh lẻ nói chuyện với nhau thì đa phần đều chung tình trạng gần như mất hết bạn bè cùng xóm thuở nhỏ.

them.4o

Xe buýt
Mỗi thời điểm lại có những mqh khác nhau, ngày xưa thì tường như là thân thiết, nhưng khi lớn lên và sắp già đi thì e thấy càng ít mqh kiểu thân thiết vô tư như thời nhỏ, chủ yếu toàn là bè ngoại trừ mqh gia đình

hoasuu88

Xe tăng
cơ bản là vậy cụ ạ, có chăng chỉ liên lạc đt hoặc face chứ ít gặp được nhau

cn39c2001

Xe tăng
Em nghĩ quan trọng là cùng hệ chơi thôi, chứ em U50 vẫn chơi thân thiết cả hội từ hồi tiểu học, có cả trai lẫn gái, bạn gần nhà lẫn chỉ chung lớp. Thỉnh thoảng vẫn đi ăn, đi chơi cùng nhau, còn chat chit thì suốt ngày đêm :))

Vinacaptain

Xe tăng
Em vẫn còn bạn cũ, vẫn thân nhau như xưa, hồi trước Covid về quê là phải đi taxi, gặp nhau nhậu đến đêm mới về HN. Đợt rồi covid, đầu ngõ cũ nhà em chăng dây, về xong vội đi ngay, không gặp mấy đứa bạn, tiếc ghê :(.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em vẫn còn chơi với thằng bạn thân từ hồi lớp 5 đến giờ , mặc dù nó ở quê còn em ở HN . Lần nào về quê cũng phải gặp nhau dăm ba chai rượu :D

hamcuare!

Xe container
Vẫn cụ ạ :)).
Về quê đi ăn sáng mà gặp mấy ông ý là mệt rồi ;)).

pbinh979

Xe tăng
Mẹ bố khỉ. Em ở khu TT VH, bố mẹ cùng cq. Vẫn chơi mấy đội từ lớp mẫu giáo đến giờ. Vui phết . Vẫn chis choé như xưa. Năm nay COVID Mới bớt

One-77

Xe cút kít
Em vẫn. Năm nào cũng nhậu nhẹt với bọn nó vài ba lần. Tết nhất về quê thì chắc chắn ngồi.

Mss AN TÂM

Xe điện
Nhà e cũng hay đổi nhà, nên cũng k còn các mối quan hệ xưa. Có lẽ xưa k có phương tiện để kết nối dễ như ngày nay, nên mai một hết

tieunhupha

Xe điện
Xóm em là ktt của cơ quan nên đội sửu nhi lít nhít rất đông. Đội same same tuổi là con trai cũng rất đông nên chơi, nghịch phá với nhau từ bé. Mọi năm bọn em đều đặn vài độ lớn chục độ nhỏ mà năm nay dịch dã mới tân niên được tết dương chứ chưa tất niên được tết âm. Buồn. :(

Sent from iPhone via OTOFUN

LongLH

Xe điện
Năng đến thì năng thân, không chỉ bạn bè mà anh em họ hàng cũng vậy. Lâu không gặp mà vẫn còn muốn gặp thì có chăng phải là tình cũ cụ chủ à.

f1_hn

Xe container
Lên cấp 2 e học khác trường nên mqh bạn bè quần thủng đít cug ít

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè thời trẻ con thường dễ chơi, dễ thân, nhất là bạn ở cùng khu phố, thôn xóm lại thường học chung lớp, chung trường (nếu khác tuổi) nên lại càng đông. Ngày ấy chơi gì cũng vui và sự tương tác là cực lớn vì chuyện linh tinh đến mấy cũng rôm rả được hết.
Nhưng qua tuổi 15 lúc bắt đầu phải thi phân loại lên cấp 3 chứ không còn được auto vào trường theo tuyến nữa. Học khác trường, có thêm bạn mới, rồi bắt đầu tập tành tập yêu, bận học thêm với ở nhà cày để chuẩn bị thi đại học. Nên nhiều khi mấy mqh bạn cũ ở xóm cứ thế xa dần cho đến khi lên đại học và chính thức trưởng thành đi làm.
Năm nay em tìm lại được FB 7 người bạn cũ ở phố, muốn họp lại 1 buổi để kết nối lại với nhau nhưng không thành vì đứa nhiệt tình thì ở tận HCM hoặc ở quê. Mấy đứa cũng trụ lại ở HN thì không nhiệt lắm. Nghĩ cũng tiếc nhưng chắc sau gần 20 năm và "lạc" nhau ở quá trình trưởng thành nên giờ chắc không còn đủ về hiểu nhau để dễ nói chuyện nữa nên nhiều người ngại.
Em thấy những người sinh tại HN, HCM sẽ dễ giữ những tình bạn kiểu này hơn vì không bị mất kết nối bởi quá trình thoát ly lên thành phố lớn. Như tụi em ở tỉnh lẻ nói chuyện với nhau thì đa phần đều chung tình trạng gần như mất hết bạn bè cùng xóm thuở nhỏ.
20 năm không gặp thì không cần gặp cũng được. Làm gì có các mối quan tâm chung để mà nói chuyện.
Em đi gặp mặt các bạn cấp 1 đúng một lần sau 30 năm vì cũng muốn xem ntn nhưng không có điểm gì chung nên mqh cũng dừng lại ở chỗ biết nhau.

butchikim

Xe ba gác
Cháu vẫn duy trì đồng niên, bạn đồng học (c1-2)...có việc là gặp mặt.

SPL

Xe container
Xưa nghèo khó chơi với nhau, lớn lên chia cắt mỗi đứa mỗi nơi, giờ trung niên lại kết nối, đội ị bô của em cũng có mấy thằng, dịch dã thế này dek họp mặt được, thôi gặp nhau qua Zalo vậy

khong_co_xe

Xe tăng
Cũng gặp lại bạn xóm cũ nhưng sau khi gặp mặt xong lại ngỏ ý mượn tiền nên thôi pái pai

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn giữ mqh tốt nhưng ít có cơ hội gặp quá. Nhiều lúc muốn gặp mà mời chúng nó cứ bận, ko về được cũng ngại. Mà đám bạn cùng xóm với em nó hay khảnh ăn, toàn xôi, gà với hoa quả. 1 tháng theo quy định về đc có 2 ngày là 1 và 15 nên ko gặp đc nhiều cụ ơi. Em ở ngõ Trại Găng, bạn bè xóm em tầm này toàn được mời về ăn tất niên thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa mới kết nối lại được với cô bạn hàng xóm ngày xưa...
Ngày xưa nó xinh đẹp, trắng nõn, tóc xoăn như tây... Nó toàn đầu trò mọi thứ, em toàn theo đuôi nó, ngu ơi là ngu :)
Giờ thì nó đang làm giúp việc bên Mã ;)
Nên nói là để tụ tập với nhau là rất khó, đủ mọi nhẽ.
Follow nhau trên fb là quá đủ :)