[Funland] Các cụ đã bao giờ hiến máu?

cargoman

Xe điện
BV bán cho người bệnh nhé cụ.
Người hiến máu hay người thân của người hiến máu khi cần máu thì được BV miễn phí. (Nếu tôi nhớ không nhầm là có quy định này).
Chỉ người hiến khi cần thì được truyền miễn phí thôi cụ, các thành phần khác vẫn phải mua như thường dù đó là bố mẹ, vợ con người hiến.

cun01

Xe container
Có sao đâu cụ đốc.
Máu đã cho là cho người bệnh, tây hay ta thì quan trọng gì.
Em biết cụ bức xúc với chuyện có một số người trục lợi từ máu hiến. Nhưng cái gì ra cái đấy. Họ ăn tiền thì họ ăn nhưng máu vẫn có cho những người cần.
Có năm mùng 3 Tết bệnh viện gần nhà em đã phải phát tivi cần người nhóm máu A hiến vì TNGT nhiều mà toàn người nhóm A, em cũng bỏ bánh chưng lên bệnh viện hiến máu đây. Lúc đấy chỉ cần có máu để cứu người thôi chứ tiền cũng chả để làm gì.
Nói chuyện Tây ta, em nhớ cụ là đốc tờ mắt chắc cụ rõ, xưa khi người Việt chưa có thói quen hiến giác mạc, biết bao nhiêu người được thay giác mạc toàn nhờ nguồn hiến từ nước ngoài, chủ yếu là châu Âu. Họ cũng có nghĩ là tao hiến cho người da trắng, không hiến cho người da vàng đâu cụ. Giờ nguồn giác mạc cũng chủ yếu là người nước ngoài hiến tặng chứ nguồn trong nước không đủ.
Rộng lòng cho nó thoải mái, cụ ạ.
Cho, Làm Công Đức nó khác.
Nó ăn cướp để bán cho Tây lại là 1 chuyện khác nha cụ.
Người không biết cặn kẽ thì không coi ra sao.
Người Hiểu thì Đau

nguyenbinhnx

Xe hơi
Em cũng hiến 2 lần, dù cũng vẫn sợ kim tiêm nhưng nghĩa cử cao đẹp thì nên phát huy.

Steiger1473

Xe hơi
Cho, Làm Công Đức nó khác.
Nó ăn cướp để bán cho Tây lại là 1 chuyện khác nha cụ.
Người không biết cặn kẽ thì không coi ra sao.ú ua
Người Hiểu thì Đau
Có bài phỏng vấn trả lời rồi cụ. Đó là xuất khẩu thành phần gì đó của máu để nhập chế phẩm khác về.
Em vẫn tin rằng máu của mình sẽ giúp được ai đó, nghĩ thế thấy thanh thản còn kẻ nào đó trục lợi trên máu người khác thì luật nhân quả chẳng bỏ sót đâu.

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
3 tháng 1 lần thì sát quá, nhưng em nhớ câu lạc bộ máu hiếm hình như hiến đều đặn lắm, vì máu hiếm còn cần hơn, không có có thể không cứu được người, hay là cụ gặp các bạn đấy :)
Chuẩn là 12 tuần là hiến nhắc lại được rồi cụ ạ
Không kể máu hiếm hay thường
Trường hợp máu hiếm cũng có nhiều người không đi hiến định kỳ bao giờ hết, mà chỉ dự trữ để hiến cho những trường hợp cần máu đột xuất

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
E trước cơ quan bọn trẻ nhát chết chúng nó toàn đẩy E ra hiến suốt, mỗi lần lại đc tặng ít đồ và mấy chục nghìn mang về

Steiger1473

Xe hơi
Chuẩn là 12 tuần là hiến nhắc lại được rồi cụ ạ
Không kể máu hiếm hay thường
Trường hợp máu hiếm cũng có nhiều người không đi hiến định kỳ bao giờ hết, mà chỉ dự trữ để hiến cho những trường hợp cần máu đột xuất
Như là Ngân hàng máu sống ấy mợ nhỉ.

Diêm la trần gian 9x

[Tịch thu bằng lái]
BS hay BV nào cho 3 tháng hiến 1 lần và liên tục vậy cụ? Cái đó coi chừng là bán máu chứ không phải hiến nhé.
Sau hiến máu là phải uống viên sắt để bổ sung.
Hiến máu là tốt nhưng nếu sát nhau quá thì tuỷ sẽ phải làm việc nhiều. Sau này dễ bị suy tuỷ.
Tôi thì mỗi năm 1 lần và cũng gần 20 năm rồi.
Hiến máu cứu người đi các cụ. Đây là phong trào cần được nhân rộng hơn trong toàn xã hội.
Viện huyết học nhé cụ

Steiger1473

Xe hơi
Mình nhớ ngày xưa ở bệnh viện quê mình có đội quân bán máu chuyên nghiệp, họ được gọi là "lính me". Không biết bây giờ còn có ai sống bằng "nghề" đó không.

NguyenLinh4812

Xe đạp
e cũng hiến r hồi còn là sinh viên máu lửa lắm

edorado

Xe tăng
Nếu cụ nhóm O thì nên chú ý đi cụ ạ, mẹ em cũng nhóm O nhưng em lại giống bố nhóm A, lần mẹ em nằm viện phải đổi đơn vị máu, chạy long xòng xọc
Máu O tỷ lệ là 45% cụ ạ chỉ là cho được nhiều nhóm nên thiếu thôi, em cũng O hiến được 2 lần rồi, ban đầu hơi sợ lần 2 thì bình thường, cảm giác máu mình giúp được người cần nó khác lắm

edorado

Xe tăng
E đc 3 lần...
(Chỉ thấy phiền khi sau khi hiến, bv đề nghĩ giữ giấy chứng nhận hiến máu, để sau này khi cần truyền thì sẽ đc miễn phí tương đương số lần
mình hiến?
Chẳng mong sẽ đến lúc mình lấy lại số đơn vị máu mình đã hiến! Chỉ thấy cứ hô hào 4.0 nọ kia..sao ko đưa vào hệ thống phần mềm y tế, sau gõ số thẻ Bh y tế ra, chứ hơi đâu đi tìm giấy chứng nhận hiến máu..!)
Em hiến 2 lần cũng chẳng giữ giấy, hy vọng mình không phải dùng đến nó cụ ạ

tuan_nguyen261188

Xe điện
Có bài phỏng vấn trả lời rồi cụ. Đó là xuất khẩu thành phần gì đó của máu để nhập chế phẩm khác về.
Em vẫn tin rằng máu của mình sẽ giúp được ai đó, nghĩ thế thấy thanh thản còn kẻ nào đó trục lợi trên máu người khác thì luật nhân quả chẳng bỏ sót đâu.
Mấy cụ này có google mà không lên tìm hiểu lạ nhỉ...? Cái gì Vn không sài hết thì bán đi không hết thời gian cũng vứt vừa tốn tiền mà chả giúp được gì... bán đi thứ mình thừa mua thứ mình thiếu cũng là cái hay.

datnt1107

Xe điện
Mấy năm trước em hay vào Viện Huyết học - truyền máu Trung ương thấy một số em trẻ mà đã hiến máu được mười mấy lần thì ngưỡng mộ lắm. Sau đó em cũng đăng ký hiến và nay đã hiến được 5 lần rồi. Cứ nghĩ rằng máu của mình chắc chắn sẽ giúp được ai đó thì trong lòng lại dâng lên niềm vui sướng các cụ ạ. Các cụ đã hiến lần nào chưa?
Em mới đi một lần nhóm 0 cc ak

cuhaifus

Xe container
Mười mấy năm rồi E k tham gia hiến máu, trc hồi SV đâu đó cũng hiến quãng 4-5 lần E k nhớ rõ. Giờ muốn hiến chắc cũng chả đc vì thể trạng gần đây thấy xuống cấp quá.
Xuống cấp dư lào mà ko hiến đc hả cụ