[Thảo luận] Các cụ đã cho vợ 2 đi trên con đường trải đầy Rơm bao giờ chưa?

duytrong

Xe lăn
em nghĩ quả này cól lẽ xe cũ ,ống xả hở gặp rơm khô thì cháy thôi ,chứ không phải do ma sát gây cháy đâu cụ nhỉ,.:P

nhatminhsm

Xe buýt
Nói chung lại các bác đi về quê gặp những con đường rơm là phải đi thật chậm đảm bảo an toàn cho xe và cho người...cách đây ko lâu em cũng từng bị một phát.Hôm đó em đưa phụ thân nhà em về quê đang đi trên đường phơi đầy rơm rạ thì phía trước mặt cách xe em khoảng 10m gì đấy có một thằng bé từ dưới đất chui lên rồi chạy vào bên đường cười hô hố với mấy thằng bạn của nó(cũng may em đi chậm ko thì...)...hóa ra bọn nhỏ ở đây chơi trò hù dọa người đi đường..:77::77::77:

longtwin99

Xe tải
Theo ông Biếm, nguyên nhân của vụ cháy là do trên đoạn đường này rơm rạ của người dân phơi quá nhiều, khi xe đi qua bị rơm chèn vào gầm xe tạo nên ma sát với mặt đường và phát ra lửa.

* Minh San
Các chú phóng viên bây giờ thiếu kiến thức thực tế trầm trọng, rơm chèn vào gầm xe quấn quanh bầu ống xả hoặc bộ lọc khí thải là phát lửa chớ ma sát cái choá giề.:68::68::68: Trong cuốn cẩm nang cho chủ xe luôn có cảnh báo về nhiệt độ cao khi vận hành của bộ phận catalic converter. Túm lại là phải hết sức cẩn thận khi đi qua đường của các bác hai lúa vào mùa gặt.:(

Pikachu_HRC

Xe hơi
Ngày xưa xe của công ty ông bô em cũng chạy đường rơm, gặp cái ổ gà, bô quẹt xuống đất thế là cũng thành than...

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
2/9 vừa rồi em về quê cũng dính một quả rơm. Buổi sang đi trên đường, nông dân đang phơi rơm. Chất từng đống nhỏ một. Em đi từ từ, ặc ặc chết máy. Hóa ra rơm nhét đầy vào gầm và bánh trước (rơm ướt). Nổ máy tiến không được, cuối cùng phải lùi. Đọc bài này thấy hú hồn

akay

Đi bộ
Em thề....Em hứa .....Em đảm bảo:102::102:
Chuyện là dư lày :
Hôm rằm tháng 7 vừa qua, em về quê, 1 con đường đẹp đầy rơm rạ, em phi qua như bay, đến gần nhà, em mắc kẹt trên 1 đống đất ( ở dưới toàn rơm và rơm).
Em về số lùi, lùi phát đầu tiên ko thấy xe nhúc nhích...:102::102:
Tiếp tục về lùi và rú ga thêm tí nữa ( nghĩ bụng quả này ok:69:)
Xe vẫn mắc kẹt đấy , bỗng dưng ông chú em đứng ở dưới hô to :
CHÁY... Cháy rồi:102::102:.
Mia,tá hoả, thần hồn át thần tính,Theo phản xạ em tắt máy, mở cửa nhảy xuống.
ôi trời ơi....Cúi xuống nhìn dưới gầm xe thì thấy lửa đang cháy ở dưới.:77::77:
Nói thực lòng với các bác là lúc đấy tay chân em bủn rủn, ko nghĩ ra được điều j,
Nhưng may mắn là nghĩ đến cái nắp capo, em mở cửa bật nắp lên....
Ko thể tin được là khói nghi ngút, quả này em nghĩ là đi thật rồi.
Tá hỏa em hét to lên, người nhà chạy ra, người xách xô nước, người cả cái gáo dừa,
còn em thì vớ được cái chai lavi (loại bé hic hic) để uống nước trong xe xối lấy xối để vào ,tay kia thì cầm cả nắm rơm đang đỏ bốc ra,
Em cảm nhận được cái nóng cháy da ở bàn tay em (nhưng vì xót xe nên em vẫn cầm)
Em nằm hẳn xuống đường ạ, nhưng vừa bốc được nắm rơm đang cháy vứt ra thì ngay đằng sau người em lửa lại bùng lên :102::102::102:. Hóa ra xung quanh người em chỗ nào cũng có rơm...May mà có ông chú đứng ở ngoài lấy chân dậm dậm và lấy tay bốc ra xa. hic hic
Đúng gần 5 phút ngon lửa đã được khống chế:6::6:
Em đứng dậy mình mảy nhem nhuốc, tay phải của em phỏng hết 5 đầu ngón tay và lòng bàn tay, tinh thần vẫn lo nhưng vâã vui vì chiếc xe yêu của mình ko làm sao cả.:6::6:
Em cạch đến già nếu ai bảo em dừng đỗ dưới đống rơm phơi
Sự việc diễn ra hôm nay tròn 8 ngày ,h kể lại em vẫn kinh kinh.
Chém mồm nếu như hôm đó ko liều lấy tay bốc rơm cháy ra khỏi gầm xe h chắc xe em đã lên báo ạ. hic hic

Chỉnh sửa cuối:

Fiater0936

Xe tải
Thêm được 1 bài học các cụ nhỉ, biết để mà tránh !

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Em thề....Em hứa .....Em đảm bảo:102::102:
Chuyện là dư lày :
Hôm rằm tháng 7 vừa qua, em về quê, 1 con đường đẹp đầy rơm rạ, em phi qua như bay, đến gần nhà, em mắc kẹt trên 1 đống đất ( ở dưới toàn rơm và rơm).
Em về số lùi, lùi phát đầu tiên ko thấy xe nhúc nhích...:102::102:
Tiếp tục về lùi và rú ga thêm tí nữa ( nghĩ bụng quả này ok:69:)
Xe vẫn mắc kẹt đấy , bỗng dưng ông chú em đứng ở dưới hô to :
CHÁY... Cháy rồi:102::102:.
Mia,tá hoả, thần hồn át thần tính,Theo phản xạ em tắt máy, mở cửa nhảy xuống.
ôi trời ơi....Cúi xuống nhìn dưới gầm xe thì thấy lửa đang cháy ở dưới.:77::77:
Nói thực lòng với các bác là lúc đấy tay chân em bủn rủn, ko nghĩ ra được điều j,
Nhưng may mắn là nghĩ đến cái nắp capo, em mở cửa bật nắp lên....
Ko thể tin được là khói nghi ngút, quả này em nghĩ là đi thật rồi.
Tá hỏa em hét to lên, người nhà chạy ra, người xách xô nước, người cả cái gáo dừa,
còn em thì vớ được cái chai lavi (loại bé hic hic) để uống nước trong xe xối lấy xối để vào ,tay kia thì cầm cả nắm rơm đang đỏ bốc ra,
Em cảm nhận được cái nóng cháy da ở bàn tay em (nhưng vì xót xe nên em vẫn cầm)
Em nằm hẳn xuống đường ạ, nhưng vừa bốc được nắm rơm đang cháy vứt ra thì ngay đằng sau người em lửa lại bùng lên :102::102::102:. Hóa ra xung quanh người em chỗ nào cũng có rơm...May mà có ông chú đứng ở ngoài lấy chân dậm dậm và lấy tay bốc ra xa. hic hic
Đúng gần 5 phút ngon lửa đã được khống chế:6::6:
Em đứng dậy mình mảy nhem nhuốc, tay phải của em phỏng hết 5 đầu ngón tay và lòng bàn tay, tinh thần vẫn lo nhưng vâã vui vì chiếc xe yêu của mình ko làm sao cả.:6::6:
Em cạch đến già nếu ai bảo em dừng đỗ dưới đống rơm phơi
Sự việc diễn ra hôm nay tròn 8 ngày ,h kể lại em vẫn kinh kinh.
Chém mồm nếu như hôm đó ko liều lấy tay bốc rơm cháy ra khỏi gầm xe h chắc xe em đã lên báo ạ. hic hic
Mừng cho cụ. Túm lại là đang mùa màng thì ít nên về quê. :21:

mickey_captiva

Xe buýt
Ko chỉ có thế mà nhiều khi dưới đống rơm là cái gì chúng ta còn ko thể nhậ biết được mà tránh nữa ý chứ. Thật là nguy hiểm. Xe nahf em lại hay về quê. Kiểu này phải nâng cao tinh thần cảnh giác mới đc

phuongcarall

Xe đạp
Một sợi rơm vàng là hai sợi vàng rơm. Bà làm chổi to bà làm chổi nhỏ...đến khi không làm nựa bà lấy ra phơi ấy mà...:21:

Pigwalk

Xe container
Túm lại, khi phải đi qua đường có rơm rạ thì các cụ cứ cửn thựn, chậm đến mức có thể để đề phòng:
- Dưới rơm có ổ voi, ổ gà, gạch đá, chướng ngại vật...
- Rơm cuốn vào gầm, ống pô gây cháy
- Trẻ con nghịch ngợm nằm dưới rơm (đã có tai nạn thương tâm xảy ra rồi đó)
- Trơn trượt
Chúc các cụ lái xe an toàn. (c)

quantute

Xe máy
Em từng vài lần về quê đi trên đoạn đường trải đầy Rơm vàng (nông dân phơi giữa đường) nhưng bình an vô sự. Hôm nay tình cờ đọc được bài này mới giật mình, post lên để cả nhà cùng cảnh giác.

Rơm kẹt trong gầm xe, ô tô bốc cháy giữa đường (bee.net.vn)

- Chiều ngày 9/9/2009, trên đoạn đường qua thôn Tân Phan - Kỳ Giang - Kỳ Anh – Hà Tĩnh chiếc xe bốn chỗ đã bị thiêu rụi.

Chiếc xe bốc cháy mang BKS 52X-9766 do ông Trần Văn Biếm điều khiển, chở theo 3 người đang chạy trên đường thì phát lửa và bốc cháy. Sau 1 giờ thì ngọn lửa được dập tắt nhưng chiếc xe đã bị thiêu rụi hoàn toàn. Rất may không có thiệt hại về người.

Ngọn lửa bốc nhanh nên không thể khống chế được. Ảnh: Minh San

Ông Biếm cho biết, khi đến đoạn đường này thấy xe bị kẹt lại, và ông xuống xe để kiểm tra thì thấy dưới xe phát lửa. Vì ngọn lửa bốc nhanh quá nên không thể khống chế được.

Theo ông Biếm, nguyên nhân của vụ cháy là do trên đoạn đường này rơm rạ của người dân phơi quá nhiều, khi xe đi qua bị rơm chèn vào gầm xe tạo nên ma sát với mặt đường và phát ra lửa.

Được biết, trên đoạn đường này cứ đến mùa gặt người dân lại chất rơm rạ lên mặt đường khiến các phương tiện giao thông qua lại khó khăn.

* Minh San
Một bài học quí báu.
Cám ơn cụ!

5kmh

Xe đạp
Trước kia, hồi bé ở quê đi 2b ("vận hành" bằng chân) đi đường quê phơi rơm, rơm quấn vào "xích - lip" đạp cực khổ. Giờ có 4B đi qua đường phơi rơm lại lo cháy rơm, vẫn khổ!Đúng "đời là bể khổ":'(

Max cabin

Xe tải
Ai cũng từng đi trên đường phơi đầy rơm, nhất là những người lái từ trước đây và lái lâu năm. Nhưng cũng là thêm 1 kinh nghiệm phòng cháy (b):P

hoangduy

Xe đạp
Website
www.datnungcuaha.com
Đang mùa Lúa chín mà,..các cụ mà đi vào Vùng Sơn Tây chắc sẽ gặp cảnh này...:101::77:

milu

Xe tải
Em cũng vừa đi hôm qua,may mà đường cũng đông nên không thể đi nhanh được, cám ơn cụ chủ thớt (b)

Mazsha

Xe hơi
Còn một vật nữa các cụ rất hay gặp trên đường là túi nilon. Em toàn phải tránh, lúc nào không tránh được ( đừong đông, gió bay...) em buộc phải lựa cho nó vào gầm, đi qua rồi phải liếc gương hậu xem nó có bay ra không. Nếu không thấy lại phải dừng lại, nhiều lần em phải lôi ra vì có cuộn vào trục bánh sau. Sợ nó ở đấy gặp nhiệt từ ống xả là toi.

kysycodon

Xe đạp
Cứu Hỏa

Theo các cụ, ngoài lốp dự phòng, dụng cụ sửa xe, thay lốp , nước làm mát, dụng cụ chèn bánh … liệu có cần phải mang theo một Bình cứu hỏa trên xe nữa không ạ?

akay

Đi bộ
Em vừa làm phát 2 bình bác à, hic hic
Bác ra chỗ DUYLINH ở Giải phóng mà mua,có 125k mỗi bình, đi an tâm hơn hẳn.