[Funland] các cụ giải hộ em bài toán lớp 6

wild nature

Xe điện

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Thì phía trên các cụ ý giải ra USCLN của (n+1) và (n^2-2) là 1 rồi mà. Nhưng thực tế phần lớn học sinh lớp 6 không tìm được USCLN là 1 đâu?

Chỉnh sửa cuối:

endz

Xe buýt
Toàn cụ không làm được vào chê là học không để làm gì, thích thì đừng cho con học xem sao. Hoặc sang Tây mà học, mà quên là Tây nó cũng học lòi cơm ra
Cụ nói thế làm nhiều người lại hoang mang. Vì ko phải con nhà ai cũng học chuyên Toán và ko phải bố mẹ nào cũng là gv Toán.

Con cụ chủ chắc đang học chuyên Toán nên mới có những dạng bài thế này.
Dân ngoại đạo nhìn vào đúng là chóng mặt vì ở các lớp thường các con đc miễn. Nếu có thì thường sẽ là ở bài khuyến khích lấy điểm 10 trong các bài kiểm tra học kỳ thôi.

Còn với mấy đứa chuyên Toán, vì đã quen với những dạng bài thế này, chúng nó ngoáy trong phút mốt. Nhanh hơn cả bố mẹ cơ :P

** Dòng cuối là bà chị em dạy Toán ở Ams 2 bẩu thế ;;)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

shiluo

Xe container
Cụ nói thế làm nhiều người lại hoang mang. Vì ko phải con nhà ai cũng học chuyên Toán và ko phải bố mẹ nào cũng là gv Toán.

Dân ngoại đạo nhìn vào đúng là chóng mặt vì ở các lớp thường các con đc miễn. Nếu có thì thường sẽ là ở bài khuyến khích lấy điểm 10 trong các bài kiểm tra học kỳ thôi.

Còn với mấy đứa chuyên Toán, vì đã quen với những dạng bài thế này, chúng nó ngoáy trong phút mốt. Nhanh hơn cả bố mẹ cơ :P

Không làm được cũng là bình thường mà cụ, kiến thức là biển khơi còn hiểu biết của mỗi người là giọt nước, mỗi người có một thế mạnh riêng. Tuy nhiên không nên vì thế mà chê bai, toàn kiểu học không để làm gì, bla, bla,..
Hầu hết các cụ đều biết Bầu Đức nổi tiếng với tuyên bố ông ta không cần học đại học nhưng thuê cả ngàn người học đại học làm cho mình, nhưng thử xem ông ta có cho con không cần học không? Những người ngày xưa học kém thì lại càng khát khao con học tốt - không phụ thuộc vào giàu hay nghèo

thanh040506

Xe trâu

Thật ra bài này là dễ trong dạng này cụ ợ.

Chembao

Xe container
Tổ sư, đến giờ em cũng chưa dùng mấy cái môn toán cao cấp đã học trong mấy năm ĐH vào bất kỳ công việc chuyên môn nào.
Không hiểu lớp 6 các con cần mấy cái tổ hợp với tập hợp này làm cái mie gì?
Luyện trí não cho trẻ mà cụ, thường khó mà giải được thì nhớ rất lâu

endz

Xe buýt
Thật ra bài này là dễ trong dạng này cụ ợ.
Thì đặc trưng của những kiểu bài thế này là sẽ rất dễ nếu túm được dạng mà cụ ^^
Còn mà chưa gặp lần nào thì.. chấp cả xấp giấy :)

Ps. Hì.. nghe cụ nói, em đoán xưa cụ là dân Toán rồi ^^

hoangnguyen8788

Xe đạp
n^2 - 1= (n- 1)x(n+1) là hằng đẳng thức lớp 8 mới học ạ.

minhmo

Xe cút kít
Luyện trí não cho trẻ mà cụ, thường khó mà giải được thì nhớ rất lâu
Vâng cụ, lâu lâu em cũng phải đọc lại SGK của F1 rồi giải trước khi hướng dẫn nó.

thanh040506

Xe trâu
Thì đặc trưng của những kiểu bài thế này là sẽ rất dễ nếu túm được dạng mà cụ ^^
Còn mà chưa gặp lần nào thì.. chấp cả xấp giấy :)

Ps. Hì.. nghe cụ nói, em đoán xưa cụ là dân Toán rồi ^^
Vâng cụ. Biết giải thì bài này là dễ thật mà.

Viet Luong

Xe máy
"khó" ở đây là cái định nghĩa "phân số tối giản" gấn như mới nghe được lần đầu
sau khi tra W
Phân số tối giảnphân số mà có tử số và mẫu số không thể cùng chia hết cho số nào ngoại trừ số 1 (hoặc -1 nếu lấy các số âm).Nói cách khác phân số
{\frac  {a}{b}}
là tối giản nếu a và b là nguyên tố cùng nhau, nghĩa là a và b có ước số chung lớn nhất là 1.
lại phải tra tiếp nguyên tố cùng nhau là gì
tra luôn ước số chung là gì
...hồi đó chắc cúp học hay sau mà mấy định nghĩa này giờ mới biết tới
tra hết định nghĩa hiểu rồi thì thấy nó dễ

Chỉnh sửa cuối:

Xóm nhà nghèo

Đi bộ
"khó" ở đây là cái định nghĩa "phân số tối giản" gấn như mới nghe được lần đầu
sau khi tra W
Phân số tối giảnphân số mà có tử số và mẫu số không thể cùng chia hết cho số nào ngoại trừ số 1 (hoặc -1 nếu lấy các số âm).Nói cách khác phân số
{\frac  {a}{b}}
là tối giản nếu a và b là nguyên tố cùng nhau, nghĩa là a và b có ước số chung lớn nhất là 1.
lại phải tra tiếp nguyên tố cùng nhau là gì
tra luôn ước số chung là gì
...hồi đó chắc cúp học hay sau mà mấy định nghĩa này giờ mới biết tới
tra hết định nghĩa hiểu rồi thì thấy nó dễ
Cái này hiểu cũng đơn giản mà cụ. Kiểu như chơi chữ ấy. Phân số tối giản là phân số không thể rút gọn dc nữa. Tức là phân số đã tối đa việc giản ước. Nói ngắn gọn là tối giản. Em bày con nhớ như vậy rồi từ đó nó nhớ lâu. Còn muốn chứng minh dạng bài này cứ nhớ thế mà suy ra. Vd như bắt cm là phân số tối giản thì ta cm nó không thể giản ước. Muốn cm không thể giản ước ta lại cm tử số và mẫu số không chia hết cho số khác ngoài 1. Như vậy phải cm ucln của nó là 1 rồi tìm cách giải nó. E hay bày cho con kiểu suy luận như vậy để nó nhớ lâu và tự tìm dc cách giải hợp lý

Chỉnh sửa cuối:

Xóm nhà nghèo

Đi bộ

Con e học huyện của 1 tỉnh còn học cái này. Bây giờ những dạng này nó là bình thường mà cụ. Nó nâng cao 1 chút thôi nhưng chưa đến mức phải chuyên mới học ạ

vietnamcongtru

Xe buýt
Có ai dùng hằng đẳng thức đâu cụ. Vd a chia hết cho n thì tích a*b cũng chia hết cho n. Ở trên là (n-1) x(n+1) ta tính ra = n^2-1 cụ à.
Nếu chưa học hằng đẳng thức thì việc tìm ra nhân tử (n-1) để nhân vào(n+1) cho ra n^2-1 là thiếu tự nhiên :D

Xóm nhà nghèo

Đi bộ
Nếu chưa học hằng đẳng thức thì việc tìm ra nhân tử (n-1) để nhân vào(n+1) cho ra n^2-1 là thiếu tự nhiên :D
Tất nhiên là nó như thế. Nhưng nhanh nhạy chút là sẽ tìm cách giải ra cụ à. Bây giờ học sinh nó có học như thời mình nữa đâu. Có nhiều bài lớp 8 lớp 9 còn đưa xuống lớp 7 cho học sinh giải đấy. Thế mà bọn nó làm bay. Con e lớp 7 nhiều lúc thầy đưa lớp 9 cho bọn chúng làm.

Chỉnh sửa cuối:

Jamebonds

Xe container
Vk ck e chả bao giờ dạy con làm bài, hội nó phải tự học theo giờ, hoàn thành bài được giao, yếu môn nào thì cô gia sư sẽ củng cố, điểm thấp môn nào thì e sẽ xử lý😀