[Funland] Các cụ giờ ai còn quan trọng con gái con trai?

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không sinh nữa. Nhưng vẫn đều đặn 2 ngày 3 lần VC lên đồi xuống biển chứ ạ.
Ngại chăm lắm ạ. Còn vc vẫn phải thế chứ ạ.thế mới hp ko có là đứt à.hehe

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em thi thoảng vào viện thăm người ốm
Thấy 99% các người nhà chăm sóc cho các cụ là con gái con rể (chắc bị nóc nhà chỉ đạo)
mấy ông con trai ít thấy mặt lắm :)
Tùy nhà.
Nhà e bao đời nay trai trưởng cứ xác định là nghĩa vụ và trách nhiệm của mình là chính mà làm! Còn thứ và gái góp dc j hay giúp dc j là cái tốt, ko thì cũng ko sao cả, ko ý kiến, ko hằn học, ko kêu ca,...

namphong12

Xe container
Em thi thoảng vào viện thăm người ốm
Thấy 99% các người nhà chăm sóc cho các cụ là con gái con rể (chắc bị nóc nhà chỉ đạo)
mấy ông con trai ít thấy mặt lắm :)
Mấy ông con trai còn đi chăm sóc ông nhạc nó (nóc nhà chỉ đạo)

Đại tướng Alo

Xe điện
Các cụ cho hỏi 1 số nơi, bố mẹ chi chia đất đai cho con trai mà không chia cho con gái, vậy con trai sau khi nhận tài sản thừa kế từ bố mẹ đi sang Thái chuyển giới thành gái thì tài sản thừa kế có phải trả lại bố mẹ không nhỉ :)) Em fun tý, các cụ cứ ném đá thoải mái...:))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ cho hỏi 1 số nơi, bố mẹ chi chia đất đai cho con trai mà không chia cho con gái, vậy con trai sau khi nhận tài sản thừa kế từ bố mẹ đi sang Thái chuyển giới thành gái thì tài sản thừa kế có phải trả lại bố mẹ không nhỉ :)) Em fun tý, các cụ cứ ném đá thoải mái...:))
Chán nhề. Kụ a va ta của bác là napoleon cao có 1m5 mà cực đàn ông. Hội ẻo lả xong việc đền đáp tổ tiên muốn yêu ai thì yêu mới phải lẽ chứ nhể. Tiền thì cầm nghĩa vụ thì chối nghe sai sai

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Sinh con trai là tự hào đối với mấy ông không có gì tự hào ngoài xã hội, đả động tới tự hào người khác nên bị vả lại cũng phải rồi ợ.
Gia đình mấy chục đời nay nhà
Em chơi bài rất kém nên sẽ đem theo cái ipad để đêm đêm còn lên cõi off chém gió với các cụ mợ.
Tổ Tôm phải bỏ mấy cây, rồi mới cho vào dc cụ ạ.

HoangApr

Xe buýt
Chuyện thờ tự có thể bây giờ không suy nghĩ, nhưng sẽ đến lúc phải suy nghĩ đó.
Thờ tự là cái gì mà mang ra làm khổ con cháu hả cụ, con nó có hiếu thì con nào cũng có cách tưởng nhớ ông bà cha mẹ thôi, chứ có khi vài đứa con trai nhưng đến giỗ mình chưa chắc chúng nó có mặt.

Nhà e mấy trăm năm vẫn hương khói đủ cụ nhé!
Xét về mặt tâm linh thì tội gây ra phải nặng lắm mới lâu siêu thoát đấy cụ ạ ;))
Bây giờ thường nhà nào cũng làm lễ cầu siêu cho thân nhân đã mất, nên số các cụ còn vất vưởng chờ đợi hương khói của con cháu mỗi năm 1 bữa chắc không còn nhiều đâu ạ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em thấy quan trọng hơn là nên có nhiều con, thấy bố thằng bạn ốm trong viện nhà 4 chị em nên chia nhau ra khá là ok. Nhà em có 2 ae chia nhau ra túi bụi mới đỡ kịp.
Cá nhân em kết luận là phải đẻ 3 đứa là ít nhất. Mà vợ đang chưa chịu đẻ đứa thứ 3. Để em về dọa thay mái xem có sợ không =))

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Xét về mặt tâm linh thì tội gây ra phải nặng lắm mới lâu siêu thoát đấy cụ ạ ;))
Bây giờ thường nhà nào cũng làm lễ cầu siêu cho thân nhân đã mất, nên số các cụ còn vất vưởng chờ đợi hương khói của con cháu mỗi năm 1 bữa chắc không còn nhiều đâu ạ.
Không phải là Bữa Cơm, mà là Thái Độ và sự Kính Trọng, lòng biết ơn,...của con, cháu đời sau đối với Tổ tiền các bậc tiền nhân, cụ ạ! Vấn đề này quan điểm mỗi ng, mỗi nhà, mỗi dòng tộc,...có khác nhau!
Quan điểm như cụ thì ở Vn và Châu Á cần j việc hương khói những vị đã mất từ 100 năm trở lên!!!???
Em là Trưởng Họ, cụ chắc chỉ là Thứ, Bố cụ là Thứ, ông Cụ khả năng cũng là Thứ,...!
Kể cả các cụ đã mất, đã siêu thoát rồi, lâu rồi thì con cháu vẫn Nhớ đến, vẫn Hương khói, thờ cúng cũng ko sao, chưa thây bên Đạo Phật hay đạoThờ Cúng Tổ Tiên phủ nhận việc này! Còn đạo khác, tôn giáo khác,...thì e chưa dc nghiên cứu, cụ ạ!

Ni No Kuni 2

Xe điện
Ông bạn về hưu có 2 gái, đứa đầu lấy chồng có hồi môn 1 căn hộ, còn căn nhà to đùng ông bảo thằng rể nào chịu để bàn thờ cha mẹ vợ trong nhà thì ông cho nhà, không chịu thì 1 căn hộ như cô chị.
Cháu hỏi nhà lúc chết thì cho ai, ông bạn cười trừ bảo tao không biết, có khi lú lẫn 2 chị em nó chia nhau, còn ảnh thờ nó để đâu mình ráng chịu,
Đẻ toàn gái mà khá khẩm thật đau não, thà nghèo không phải suy nghĩ.
Nghĩ gì thế cụ? Do con mình cả thôi, nhà mẹ em toàn con gái đấy. Bố em đi đâu, ở nhà nào cũng thờ ông bà ngoại hết.
Cá nhân em có con trai nhưng nói thật, chết rồi thì ko quan trọng đâu. Quan trọng lúc sống với nhau thế nào thôi.

Không phải là Bữa Cơm, mà là Thái Độ và sự Kính Trọng, lòng biết ơn,...của con, cháu đời sau đối với Tổ tiền các bậc tiền nhân, cụ ạ! Vấn đề này quan điểm mỗi ng, mỗi nhà, mỗi dòng tộc,...có khác nhau!
Quan điểm như cụ thì ở Vn và Châu Á cần j việc hương khói những vị đã mất từ 100 năm trở lên!!!???
Em là Trưởng Họ, cụ chắc chỉ là Thứ, Bố cụ là Thứ, ông Cụ khả năng cũng là Thứ,...!
Kể cả các cụ đã mất, đã siêu thoát rồi, lâu rồi thì con cháu vẫn Nhớ đến, vẫn Hương khói, thờ cúng cũng ko sao, chưa thây bên Đạo Phật hay đạoThờ Cúng Tổ Tiên phủ nhận việc này! Còn đạo khác, tôn giáo khác,...thì e chưa dc nghiên cứu, cụ ạ!
Vâng, tưởng nhớ và biết ơn tổ tiên là việc nên làm. Nhưng không có nghĩa cứ phải cố đẻ đứa con trai ra mới là biết ơn tiên tổ.
Em có 2 thằng cu, nhưng cũng xác định không đặt nặng vấn đề sau này chúng nó nhất định phải đẻ con trai để hương khói. Mong được siêu thoát là tốt nhất. Còn chẳng may lúc sống gây nhiều tội lỗi không siêu thoát được thì cũng chẳng cần đợi bữa cỗ hàng năm của chúng nó. Lúc sống tay trắng còn làm nên chục tỉ( nợ ;)) ) thì khi thác cũng đủ sức tung hoành kiếm tiền nơi cõi âm ;))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chửa thấy kụ nào cho con rể tiền cả. Nếu không có con trai thì để cho con gái

Susu77

Xe tăng
Chẳng phải lúc chết, mà là ngay lúc sống.
Kiểu gì chẳng gặp hoặc nghe nói xong rồi lại tự vấn bản thân.
Đời không biết đc thế nào, tuy nhiên cái này nó là văn hóa phương đông rồi. Ai đi ngược lại được mà không hề vướng bận gì thì em chúc mừng
Do từ bé gia đình cũng hay đi lễ lạt và cúng giỗ các kiểu nên em cũng chịu khó lắm. Sau đi linh tinh, đọc nhiều thứ hơn trong đó có tìm hiểu về các tôn giáo chính và tín ngưỡng nhiều nơi. Giờ em không tôn giáo, không tín ngưỡng thờ cúng nữa. Em không phản đối chỉ không theo nữa thôi, thấy tinh thần được giải phóng hẳn.

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Do từ bé gia đình cũng hay đi lễ lạt và cúng giỗ các kiểu nên em cũng chịu khó lắm. Sau đi linh tinh, đọc nhiều thứ hơn trong đó có tìm hiểu về các tôn giáo chính và tín ngưỡng nhiều nơi. Giờ em không tôn giáo, không tín ngưỡng thờ cúng nữa. Em không phản đối chỉ không theo nữa thôi, thấy tinh thần được giải phóng hẳn.
E k phải là ngưòi từng trải, tuy nhiên e nhận ra được 1 điều có những thứ bây giờ nó đúng, nhưng không có nghĩa sau này cũng đúng. Cụ hạnh phúc ỏe hiện tại là quá OK rồi

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Tâm lý thích có con trai chỉ hết khi:
1/ cuộc sống lúc về già được đảm bảo hoàn toàn cả về kinh tế và tình cảm. Có người đủ đk kinh tế vào viện dưỡng lão, nhưng vẫn cảm thấy cô đơn vì không có người nhà, mà nhà con gái thì rất ít người ở được, nhà con trai thì đương nhiên ở được, không bàn cãi.
2/ tết mọi người đi chơi hết, bỏ cúng, và bỏ phong tục giỗ người thân.

namphong12

Xe container
"nhưng nó không mang họ nhà mình" lời của ông chú CA đã về hưu đồng hương với em ở Pleiku. Em hay lên Gia Lai công tác. Ở khách sạn riết nên quen luôn ông chủ ks. Nói chuyện mới biết đồng hương. Nhà cửa đất đai bạt ngàn ở Gia Lai, Tphcm cũng có. 2 cô con gái. Cô đầu ra trường đang làm ở SG mới lấy chồng. Cô út đang đi du học châu Âu. Là đ.v nên chỉ đẻ đựơc 2 đứa lại là gái. Bà đang lên SG chăm cháu ngoại. Em động viên " cháu nào chả là cháu". Nhưng nó không mang họ nhà mình. Rồi thở dài 1 cái.