[Funland] Các cụ mợ có hối tiếc khi ngày xưa ko học giỏi tiếng Anh?

Dacia90

Xe tăng
Học không bao giờ là muộn, nhưng áp dụng được mấy và ở đâu!
Ý kiến của cụ hay! Cái này là trả lời cho việc các bậc làm cha mẹ hiện nay đưa con cái đi du học. Đi ra, đi về, quan sát và so sánh, loanh quanh từ lúc học cho tới đi làm đã mất ít nhất 5 năm( kể cả giai đoạn học ngoại ngữ). Hiện tại EU không còn hot như trước dịch và chiến sự U cà.

Website
ruoungoai68.com
Em cũng quá tiếc hơn 40 tuổi rồi mà muốn học thì cũng khó trí nhớ ko như lúc trẻ được. Cuộc sống không có từ nếu nên giờ em cố gắng học đc chút nào thì tốt . Em đang thích học tiếng trung mà khó quá.

• Vodka
Reactions: dpl

dpl

Xe lăn
chắc cụ chào hàng nội thất, tiếng Anh kỹ thuật xd nó khang khác tiếng anh dân dụng, cụ gg translate thế thì em nghĩ thằng khách hàng của cụ nó sặc mất=))
Vâng
Thế mới thấy ngày xưa ko chịu học tử tế mất bao nhiêu khách :))

dpl

Xe lăn
Cụ qua bên em đi, thế là 1 công đôi việc mà hóa đơn vẫn đầy đủ. Phần SX và DVKH bên em làm tuốt dưới trướng bên cụ. Nếu kèm thêm được đệm nữa em giảm giá luôn. Chứ bản báo giá của cụ khách họ không hiểu đâu:))
Đây là bảng báo giá ng tây đưa e để điền số tiền =))

C0c0

Xe tải
Em chăm chỉ cày 2 năm giờ tiếng Anh cũng ổn. Từ khi học tiếng Anh thấy học thêm ngoại ngữ Trung, Nhật gì cũng dễ hơn hẳn.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác như vậy là rất có năng khiếu ngoại ngữ!
Em biết được mấy thứ tiếng châu Âu, nhưng tiếng trung hay Nhật, hàn thì được mỗi từ "phu thủng" hay "mẩy ly"!

Arabia

Xe tăng
Cực kỳ hối hận, cho nên trẻ con nhà em được dạy TA từ khi còn chưa tới 2t.

Baoleo

Xe tăng
Nhà cháu đang là lãnh đạo tại chi nhánh VN của 1 Tập đoàn xây dựng hàng đầu của nước ngoài. Nhà cháu thấy tút này hay, và xin có 3 còm:

1/ Nếu giỏi chuyên môn và giỏi tiếng Anh, cơ hội kiếm tiền và cơ hội được trọng dụng: ĐÓ là điều không cần phải bàn cãi.

2/ Để giao tiếp bình thường/xã giao, thì đúng là không quá khó và quá mất thời gian học, nếu như có quyết tâm.

3/ Giỏi tiếng Anh để làm được chuyên môn: KHÔNG DỄ.

Đầu tháng 8 năm nay, năm 2022, nhà cháu phỏng vấn để tìm kỹ sư làm QS cho chi nhánh.

Xin nói thật với các cụ là: các kỹ sư Việt ta, ghi trong lý lịch là giỏi tiếng Anh và có kinh nghiệm tầm 10 năm,

THÌ

Công thức để tính trượt giá, viết trong Điều kiện riêng của Hợp đồng

KHÔNG MỘT AI (100%) hiểu được là nó viết gì (mặc dù nhà cháu đã cho mang câu hỏi này về nhà 1 ngày để suy nghĩ).

Nhà cháu đưa công thức ấy lên đây ạ.

TungThoc

Xe điện
70 năm trước, VN từ chữ Nho đổi thành quốc ngữ
Với xu thế Tiếng Anh như bây giờ thì 70 năm nữa tiếng việt mới là ngôn ngữ khó học với người việt

fallingwater

Xe tăng
Nhà cháu đang là lãnh đạo tại chi nhánh VN của 1 Tập đoàn xây dựng hàng đầu của nước ngoài. Nhà cháu thấy tút này hay, và xin có 3 còm:

1/ Nếu giỏi chuyên môn và giỏi tiếng Anh, cơ hội kiếm tiền và cơ hội được trọng dụng: ĐÓ là điều không cần phải bàn cãi.

2/ Để giao tiếp bình thường/xã giao, thì đúng là không quá khó và quá mất thời gian học, nếu như có quyết tâm.

Đầu tháng 8 năm nay, năm 2022, nhà cháu phỏng vấn để tìm kỹ sư làm QS cho chi nhánh.

Xin nói thật với các cụ là: các kỹ sư Việt ta, ghi trong lý lịch là giỏi tiếng Anh và có kinh nghiệm tầm 10 năm,

THÌ

Công thức để tính trượt giá, viết trong Điều kiện riêng của Hợp đồng

KHÔNG MỘT AI (100%) hiểu được là nó viết gì (mặc dù nhà cháu đã cho mang câu hỏi này về nhà 1 ngày để suy nghĩ).

Nhà cháu đưa công thức ấy lên đây ạ.

Về ví dụ cụ đưa ra thì phải trách trường ĐH đã ko trang bị cho sv khái niệm về vấn đề này. Nếu có được khái niệm về vấn đề này thì ứng viên sẽ dễ dàng hiểu vấn đề hơn. Các trường ĐH của VN chưa đào tạo ra một kỹ sư QS đúng nghĩa mà họ vẫn theo mô hình đào tạo KS kinh tế XD theo kiểu cũ.

Chỉnh sửa cuối:

Arizona

Xe tăng
Lại nhớ đầu những năm 2000, e cũng support mấy nhà thầu nhỏ báo giá phần việc nhỏ(phát sinh) cho tụi Nhật - KCN. Mình non, trao đổi cứ nghỉ vào việc được. Sau mới biết BOQ tiếng anh chỉ để khách hàng deal giá với tụi báo giá bằng chữ vẽ :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hồi e học cấp 2, từ lớp 6 tới hk1 lớp 7 học tiếng Nga, hk2 e chuyển trường, học tiếng Anh, cứ gọi là đàn gẩy tai trâu, may mà cấp 3 vẫn học English ( học lại từ đầu a b c) nên may mắn là khi tốt nghiệp PTTH trình tiếng Anh của e lại ngang ngửa hồi cấp 2, sau ra ngoài học streamline gì đó yêu luôn cô giáo, nên bh trình E của e chắc chắn ko bị lạc đường he he
Con đường của em na ná giống của cụ. Ngoại ngữ đầu đời là tiếng Nga, sau chuyển trường học qua tiếng Pháp. Lên cấp 3 lại học trường dạy tiếng Anh. =((

• Vodka
Reactions: UFA

my.eb

Xe điện
Em tự nhận là có năng khiếu học ngoại ngữ. Khi cái thời bạn bè còn hăng say chơi thì em hăng say học, em lăn lóc học các loại ở trg SPNN (nay là ĐHNNg DHQG) từ những năm 199x. Em học nhanh và trí nhớ tốt.
Em đủ đk cả chuyên môn lẫn ngoại ngữ. Mà giờ này em muốn nghỉ bớt một thứ. Em mệt.

Trumptrong

Xe máy
Ko phải hối tiếc gì cả nếu cụ đi đúng đường. Ở cquan e đc đgia là giỏi cả chuyên môn và TA nhưng vẫn nhiều ng ko có chuyên môn, ko có TA ngồi cao tít trên đầu em. Những ng đó họ giỏi knang xly cviec, họ nhanh nhạy khôn khéo, kỹ năng lãnh đạo tốt. TA và chuyên môn chỉ cần cho những ng ở cấp chuyên viên. Cấp sếp tổng thì ko có cũng đc

BigC

Xe tăng
Ngày sv nghèo, lên nhà Trang bà triệu rình mua từng quyển the economist cũ về tra từ điển đọc. Ko phải hối tiếc đã có những ngày mình quyết tâm thế!
Cũng nhờ thích học tiếng anh mà giờ gần 50 em vẫn có việc làm ngon lành, hàng ngày vẫn chém với bọn nước ngoài ầm ĩ :D
Phải nói ngày xưa việc tra từ điển giấy nó tốn thời gian kinh hoàng!

coolpix8700

Xe ngựa
...
...
1 phiên dịch rất giỏi, nhưng chưa chắc đã dịch được chuyên môn.
1 ông chuyên môn nói tiếng Anh bập bõm, giọng có khi còn đặc Việt có thể làm việc tốt chuyên môn bằng tiếng Anh nếu thường xuyên tiếp xúc trong công việc bằng tiếng Anh. Mà mấy ông chỉ tiếp xúc bằng văn bản có khi chưa chắc nghe họ chào đã hiểu được ngay, dù làm văn bản rất chặt chẽ.
Từ dùng trong chuyên môn không thể đoán ý nghĩa, mà phải biết rất chắc chắn ý nghĩa của chúng. Muốn biết chắc chắn ý nghĩa của từ nhiều lúc phải hiểu được chuyên môn. Điều này chẳng sai khi người Việt dùng tiếng Việt trong chuyên môn!

Chỉnh sửa cuối:

BigC

Xe tăng
Ko phải hối tiếc gì cả nếu cụ đi đúng đường. Ở cquan e đc đgia là giỏi cả chuyên môn và TA nhưng vẫn nhiều ng ko có chuyên môn, ko có TA ngồi cao tít trên đầu em. Những ng đó họ giỏi knang xly cviec, họ nhanh nhạy khôn khéo, kỹ năng lãnh đạo tốt. TA và chuyên môn chỉ cần cho những ng ở cấp chuyên viên. Cấp sếp tổng thì ko có cũng đc
Sếp tổng của cty nhà nước thì em kg biết chứ sếp tổng mấy công ty liên doanh thì phải biết giỏi cụ ạ.

gautrucbe

Xe tải
Giờ em muốn tìm lớp TA cho người lớn có bằng cấp hẳn hỏi thì chỗ nào HN các cụ nhỉ.