[Funland] Các cụ, mợ có tin rằng là phe ủng hộ Biden có gian lận trong bầu cử Tổng thống Mỹ?

Có gian lận không?

• Tổng bình chọn
    433
Trạng thái
Thớt đang đóng

Jangmi

Xe buýt
Riêng việc uống thuốc sốt rét chống covid cũng đã là 1 cách chống dịch ngu rồi cụ

Voi đi bộ

Xe buýt
Giờ em mới vào thớt, còn đang đọc lại các trang trước nên chưa rõ nguồn gốc vụ tranh luận này từ đâu. Nhưng với bài này của cụ thì em xin phép góp ý ạ: nước Mỹ chết nhiều như vậy (hiện giờ là 285,000 người, và theo các nhà y tế là con số này còn thấp hơn số liệu thực tế) là vì chống dịch ngu. Không sai. Cụ nghĩ điều đó không đúng, vậy cho em hỏi, cụ có thể giải thích cụ thể tại sao lại không đúng ạ? Rất nhiều lần, trong khi nhiều nhà khoa học và kinh tế có tiếng và đáng kính trọng - bao gồm cả bác Fauci, cố vấn hàng đầu trong chính đội ngũ chống Covid của Trump - nói một đàng thì ngài tổng thống lại nói một nẻo. Từ mức độ nghiêm trọng của Covid, tình hình nước Mỹ xấu hay tốt, cho đến vấn đề liên quan đến ủng hộ lockdown các khu vực, và các "thuốc" trị covid - thậm chí đến lúc không những không nghe lời mà còn chặn không cho bác Fauci trả lời phỏng vấn truyền thông bởi vì bác đá ý của mình (Trump) nhiều quá.

Vậy người ta gọi là "chống dịch ngu" có gì sai ạ? Thật sự là Trump chỉ cần ngừng phát ngôn linh tinh và nghe theo khoa học thì (1) nước Mỹ sẽ không chết nhiều như vậy và (2) người ta sẽ không chỉ trích Trump.
Ý cụ kia là xoáy vào con số 300k chứ không phải ngu hay khôn, chắc cụ ấy cũng thừa nhận là "chống dịch ngu" chứ không thừa nhận con số.

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin đây cụ nhá, mời cụ vào thẩm
Đúng rồi. Mình hỏi bạn 2 câu:
1. Trump làm gì đó = Trump khuyên mọi người làm theo? Cứ cho giả sử đúng là như vậy đi, vậy liều lượng liệu copy Trump có chuẩn 100% ko?
2. Việc ai đó uống thuốc trị sốt rét sao cụ biết là hệ quả nghe theo lời khuyên của Trump? Xin mời đưa bằng chứng?

Vậy bây giờ ai đó nuôi chó, con chó ra ngoài cắn người chết, tôi cũng có thể nói rằng: "Biden khuyến khích người ta nuôi chó mèo, dẫn đến ông XYZ ở Đông Lào nghe theo gây ra vụ chó cắn chết người thương tâm?

Vova

Xe container
Em đề xuất anh Nam Trung với cả phe của anh ý, từ người Mỹ đến người Việt tích cực điều tra từ báo chí lá cải cho đến các cụ Ofers chém gió, phải lấy ra được cả passport để có gì sau này anh Trung lên lại thì cấm visa luôn. Thế nó mới đỡ bực mình ấm ức được :). Em thì chẳng ghét anh Trung, và cũng chẳng biết cụ Biden sẽ như thế nào để ủng hộ hay phản đối. Em chỉ thấy thương các cụ phe anh Trung thôi, cả mấy tháng trước bầu cử đã biết quân địch sẽ "gian lận", cầm trong tay cả chính quyền mà vẫn không ngăn được. Giờ lại phải ấm ức như thế này :).

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là sao? Tức là em nói 200k chết do Trump, 100k chết do Trump hay là 0 chết do Trump thì đúng à? ~ 300k là con số thống kê chết vì Covid
Tin đó đâu có gì là giật gân, nó là con số thống kê mà.
Có phải cụ muốn em đưa ra con số chính xác là bao nhiêu chết vì Trump, còn lại là do xui không? Nếu quả thực đó là điều cụ định nói thì em chịu thật, vì không có mô phỏng nào cho biết chính xác con số nếu, vâng, lại nếu Trump chống dịch bớt ngu đi.
À, có giả thuyết đây
2/3 số người chết có thể ngăn chặn, nhưng như các giả thuyết về KHXH khác, đây là trong đk giả định nên cũng tạm biết thế chứ không phải là thực tế.
Ý em dễ hiểu thôi cụ. Đó là: để kết luận 1 con số nào đó người chết vì 1 nguyên nhân/người xác định nào đó là điều không bao giờ nên làm, đặc biệt khi nó mang hàm nghĩa buộc tội. Làm sao cụ estimate/bóc tách được bao nhiêu trong số 300k nạn nhân kia chết vì chính họ tự bảo vệ ngu, vì Trump chống dịch ngu, vì tiểu bang chống dịch ngu, hay vì mức độ lây lan và nguy hiểm vốn dĩ của dịch bênh?

Và chắc chắn kiểu nói vơ đũa cả nắm thế kia ko phải là kiểu nói nên có của 1 con người tự nhận critical thinking rồi. Nó có khác gì phát biểu: "lũ lụt miền Trung là do xây nhiều thủy điện".

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Ý em dễ hiểu thôi cụ. Đó là: để kết luận 1 con số nào đó người chết vì 1 nguyên nhân/người xác định nào đó là điều không bao giờ nên làm, đặc biệt khi nó mang hàm nghĩa buộc tội. Làm sao cụ estimate/bóc tách được bao nhiêu trong số 300k nạn nhân kia chết vì chính họ tự bảo vệ ngu, vì Trump chống dịch ngu, vì tiểu bang chống dịch ngu, hay vì mức độ lây lan và nguy hiểm vốn dĩ của dịch bênh?

Và chắc chắn kiểu nói vơ đũa cả nắm thế kia ko phải là kiểu nói nên có của 1 con người tự nhận critical thinking rồi. Nó có khác gì phát biểu: "lũ lụt miền Trung là do xây nhiều thủy điện".
Cụ đang bắt bẻ ngôn từ, yêu cầu sự chính xác về mặt từ ngữ ở nơi forum chém gió. Thế thì khác gì bắt anh em ngồi trà chanh vỉa hè nhưng phải nói chuẩn ngữ pháp tiếng Việt?

Thôi, giờ em nói thế này: "Trump chống dịch ngu lắm, khôn hơn tí thì con số người Mĩ chết vì Covid không đến mức gần 300k". Đấy, cụ bắt lỗi sai hộ em cái.

Jangmi

Xe buýt
Đúng rồi. Mình hỏi bạn 2 câu:
1. Trump làm gì đó = Trump khuyên mọi người làm theo? Cứ cho giả sử đúng là như vậy đi, vậy liều lượng liệu copy Trump có chuẩn 100% ko?
2. Việc ai đó uống thuốc trị sốt rét sao cụ biết là hệ quả nghe theo lời khuyên của Trump? Xin mời đưa bằng chứng?

Vậy bây giờ ai đó nuôi chó, con chó ra ngoài cắn người chết, tôi cũng có thể nói rằng: "Biden khuyến khích người ta nuôi chó mèo, dẫn đến ông XYZ ở Đông Lào nghe theo gây ra vụ chó cắn chết người thương tâm?
Cái vụ ngộ độc kia ok tôi sai vì mốc thời gian không giống nhau nên tôi đã xóa com, tuy nhiên tôi vẫn bảo lưu ý kiến Trump chống dịch ngu vì vẫn kiên quyết bảo vệ ý kiến của mình mặc cho chuyên gia y tế khuyên can, Trump là tổng thống lời nói hành động có sức ảnh hưởng to lớn, nhỡ đâu có ai đấy ủng hộ Trump lại làm theo thì sao

Voi đi bộ

Xe buýt

À, à. Nếu vậy thì em hồ đồ khi đưa con số 300k nhỉ. Nhưng cụ có thừa nhận là Trump chống dịch ngu không? Và con số 300k người chết (sẽ còn tăng thêm) có thể được giảm đi nếu như Trump làm theo các chuyên gia (hoặc theo Biden cũng được) đúng không? Hay là Trump " không có trách nhiệm gì hết?"

Voi đi bộ

Xe buýt
Cụ đang bắt bẻ ngôn từ, yêu cầu sự chính xác về mặt từ ngữ ở nơi forum chém gió. Thế thì khác gì bắt anh em ngồi trà chanh vỉa hè nhưng phải nói chuẩn ngữ pháp tiếng Việt?

Thôi, giờ em nói thế này: "Trump chống dịch ngu lắm, khôn hơn tí thì con số người Mĩ chết vì Covid không đến mức gần 300k". Đấy, cụ bắt lỗi sai hộ em cái.
Đòi cả chính xác về mặt con số nữa ạ. Nếu em làm được thì chắc em đã kiếm tiền tỷ (đô) chứ không ngồi đây chém gió đâu ạ. Vì em có thể dự đoán chính xác thị trường chứng khoán tăng bao nhiêu điểm, giá vàng lên xuống bao nhiêu, vv..

Alex.N

Xe buýt
Ý cụ kia là xoáy vào con số 300k chứ không phải ngu hay khôn, chắc cụ ấy cũng thừa nhận là "chống dịch ngu" chứ không thừa nhận con số.
Khồng, ý bác ấy (em phỏng đoán) là Trump chả có vai trò j trong 300k người chết cả. Bọn dân ngu đấy xui xẻo thì nhiễm rồi chết thôi, Trump vô tội. Đơn cử như đội châu Âu í, cũng chết cả đống, thế thì 300k dân Mỹ chết vì flu có gì lạ mà đi blame tổng thống???
Chính vì Trump và đồng đội nghĩ rằng dù lock hay k lock, đeo khẩu trang hay k đeo, giãn cách hay tụ tập thì covid nó cũng chỉ là flu, nhiễm chịu đựng mấy ngày sẽ hết bệnh, ai yếu hoặc xui xẻo hơn thì đi chầu ông bà là số mệnh, nên anh ấy mới rụng nụ chức Tổng thống, đơn giản bởi vì có nhiều người k nghĩ giống vậy :D
Nếu Trump hành xử khoa học và nhất quán như Merkel xem, thì dù 400k người chết vì covid đi nữa Trump vẫn chễm chệ ngồi ghế tổng thống thôi. Biden tuổi gì? Tóm lại, suy nghĩ chi phối hành động, và hành động thì tạo ra kết quả. Suy nghĩ của Trump đã dẫn đến kết quả cuộc bầu cử vừa qua, rất hợp lẽ.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Đòi cả chính xác về mặt con số nữa ạ. Nếu em làm được thì chắc em đã kiếm tiền tỷ (đô) chứ không ngồi đây chém gió đâu ạ. Vì em có thể dự đoán chính xác thị trường chứng khoán tăng bao nhiêu điểm, giá vàng lên xuống bao nhiêu, vv..
À, ai cũng hiểu ý cụ muốn nói. Nhưng cụ Jacklee1407 kia cho rằng diễn đạt của cụ không chính xác một cách tuyệt đối. Ý cụ ấy muốn cụ Voi nhà ta phải chém gió forum theo tiêu chuẩn của một seminar cơ, hehe.

Chứ còn đặt ra giả định nếu Trump ko chống dịch ngu thì sẽ có bao nhiêu người Mĩ chết thì bố ai mà trả lời được :D

Jangmi

Xe buýt
Khồng, ý bác ấy (em phỏng đoán) là Trump chả có vai trò j trong 300k người chết cả. Bọn dân ngu đấy xui xẻo thì nhiễm rồi chết thôi, Trump vô tội. Đơn cử như đội châu Âu í, cũng chết cả đống, thế thì 300k dân Mỹ chết vì flu có gì lạ mà đi blame tổng thống???
Chính vì Trump và đồng đội nghĩ rằng dù lock hay k lock, đeo khẩu trang hay k đeo, giãn cách hay tụ tập thì covid nó cũng chỉ là flu, nhiễm chịu đựng mấy ngày sẽ hết bệnh, ai yếu hoặc xui xẻo hơn thì đi chầu ông bà là số mệnh, nên anh ấy mới rụng nụ chức Tổng thống, đơn giản bởi vì có nhiều người k nghĩ giống vậy :D
Nếu Trump hành xử khoa học và nhất quán như Merkel xem, thì dù 400k người chết vì covid đi nữa Trump vẫn chễm chệ ngồi ghế tổng thống thôi. Biden tuổi gì? Tóm lại, suy nghĩ chi phối hành động, và hành động thì tạo ra kết quả. Suy nghĩ của Trump đã dẫn đến kết quả cuộc bầu cử vừa qua, rất hợp lẽ.
Vâng ý của bác ấy là dân Mỹ ngu thì chết liên quan đ gì đến idol của bác ấy

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]

Thôi, giờ em nói thế này: "Trump chống dịch ngu lắm, khôn hơn tí thì con số người Mĩ chết vì Covid không đến mức 300k". Đấy, cụ bắt lỗi sai hộ em cái.
Vậy phải nhờ cụ định nghĩa các mức độ ngu để em xem "ngu lắm" nó ở mức độ nào. Em cũng có thể nói: "Trump chống dịch bình thường, nếu ngu thì số người chết đã ko chỉ dừng ở 300k. Nếu Trump không quyết liệt phong toả đường bay thì giờ ko chỉ 300k."

Nói về những chuyện đã qua thì bao giờ chả dễ. Tất nhiên em ko phủ nhận Trump đã có những phát ngôn ko khôn ngoan. Nhưng đổ hết trách nhiệm cho 1 người thì quá unfair.

Jangmi

Xe buýt
Thất bại cứ lia lịa thế này, buồn quá cơ huhu

Voi đi bộ

Xe buýt
Em đề xuất anh Nam Trung với cả phe của anh ý, từ người Mỹ đến người Việt tích cực điều tra từ báo chí lá cải cho đến các cụ Ofers chém gió, phải lấy ra được cả passport để có gì sau này anh Trung lên lại thì cấm visa luôn. Thế nó mới đỡ bực mình ấm ức được :). Em thì chẳng ghét anh Trung, và cũng chẳng biết cụ Biden sẽ như thế nào để ủng hộ hay phản đối. Em chỉ thấy thương các cụ phe anh Trung thôi, cả mấy tháng trước bầu cử đã biết quân địch sẽ "gian lận", cầm trong tay cả chính quyền mà vẫn không ngăn được. Giờ lại phải ấm ức như thế này :).
Bọn trên mạng nước ngoài nó chế là "Trump cay cú không phải vì thua mà vì đã tìm đủ cách chơi bẩn mà vẫn thua".
Chơi bẩn như thế nào?
- Sa thải giám đốc dịch vụ bưu điện Mỹ đưa người của mình vào (vì bưu điện Mỹ là thuộc nhánh hành pháp)
- Từ chối cấp ngân sách bổ sung cho bưu điện để chuyển phiếu bầu qua thư (do đại dịch nên số người bầu qua thư nhiều, bưu điện quá tải phải thuê thêm người)
- His son email (?)
- Hối thúc FBI điều tra Hunter Biden (mà không được vì chả có bằng chứng)
- Gây áp lực lên Ucraina đòi điều tra Hunter Biden (nhưng lại bị lộ và hạ viện Mỹ luận tội vì lợi dụng chức vụ).
Ngoài ra, còn một số truyền thống mà đảng CH vẫn duy trì như:
- Gerrymandering
- Đặt hòm phiếu theo diện tích chứ khong theo mật độ dân số (vì các đô thị lớn thường bầu cho DC nên việc này làm cho cử tri bầu cho DC tốn nhiều thời gian chờ đợi hơn).
...

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Vậy phải nhờ cụ định nghĩa các mức độ ngu để em xem "ngu lắm" nó ở mức độ nào. Em cũng có thể nói: "Trump chống dịch bình thường, nếu ngu thì số người chết đã ko chỉ dừng ở 300k. Nếu Trump không quyết liệt phong toả đường bay thì giờ ko chỉ 300k."

Nói về những chuyện đã qua thì bao giờ chả dễ. Tất nhiên em ko phủ nhận Trump đã có những phát ngôn ko khôn ngoan. Nhưng đổ hết trách nhiệm cho 1 người thì quá unfair.
Em ko định tranh luận với cụ về vấn đề này, vì nó sẽ ko đi đến đâu cả. Em đứng ngoài nhìn cụ lời qua tiếng lại với cụ Voi thấy nhức mắt thì xen vào thôi.

Jangmi

Xe buýt
Bọn trên mạng nước ngoài nó chế là "Trump cay cú không phải vì thua mà vì đã tìm đủ cách chơi bẩn mà vẫn thua".
Chơi bẩn như thế nào?
- Sa thải giám đốc dịch vụ bưu điện Mỹ đưa người của mình vào (vì bưu điện Mỹ là thuộc nhánh hành pháp)
- Từ chối cấp ngân sách bổ sung cho bưu điện để chuyển phiếu bầu qua thư (do đại dịch nên số người bầu qua thư nhiều, bưu điện quá tải phải thuê thêm người)
- His son email (?)
- Hối thúc FBI điều tra Hunter Biden (mà không được vì chả có bằng chứng)
- Gây áp lực lên Ucraina đòi điều tra Hunter Biden (nhưng lại bị lộ và hạ viện Mỹ luận tội vì lợi dụng chức vụ).
Ngoài ra, còn một số truyền thống mà đảng CH vẫn duy trì như:
- Gerrymandering
- Đặt hòm phiếu theo diện tích chứ khong theo mật độ dân số (vì các đô thị lớn thường bầu cho DC nên việc này làm cho cử tri bầu cho DC tốn nhiều thời gian chờ đợi hơn).
...
Trump đã lường hết trước kết quả rồi mà vẫn thua thì giờ chỉ trách bản thân thôi còn trách ai được nữa

Pathfinder2003

Xe tải
Em thấy tỉ lệ nhiễm Covid của sắc dân châu Á ở Mỹ thấp hơn các sắc dân khác nhiều. Lí do chắc tại họ chịu khó thực hiện các biện pháp phòng dịch như đeo khẩu trang, rửa tay,... Nếu Trump làm gương đeo khẩu trang chắc số người Mỹ chết giảm ít nhất là 10.000 người.

Trạng thái
Thớt đang đóng