[Funland] Các cụ/mợ nhà mình có ai sưu tập tranh không?

PhanLeThien

Xe buýt
Chữ thảo này mỗi cụ viết 1 kiểu khác nhau, phải quen mới biết được; nếu ko thì khá khó nhất là dạng amateur như em. Nhưng cụ hỏi thì em thử xem, có thể ko đúng, nhờ các cụ khác chỉnh giúp.
Em thấy rất giống chữ trong ảnh dưới, cũng viết theo lối thảo của các nhà thư pháp TH xưa. Đó là chữ Án. Có nghĩa là cái bàn dài, hoặc bản án, hoặc là tên người, hoặc án trong chức “chánh án”. Cụ thể nghĩa nào thì phải biết hoàn cảnh lúc viết hoặc xem phía sau có chú thích gì ko; bên phải có chữ nhỏ trong khung có lẽ cũng là chữ Án viết quốc ngữ?
Cám ơn cụ, để mai em xem đằng sau có chữ gì không

huuhuy

Xe tăng
Cụ so sánh hơi bị sai: Lan đắt rồi mới chết; tranh thì ngược lại! Thế nên nếu xét về đầu tư thì tranh an toàn và đúng đắn hơn. :D
Theo em nó là một dạng truyện hay do người kể thôi.
Nhìn tranh Picasso em dám cá 95% người xem chê, ấy vậy mà nó cứ đắt không tưởng.

Mzc

Xe điện
Như vậy còn may chán cụ ạ. Còn mua tranh giả mà không biết cơ. Cũng ko phải dân gà mờ nha, các viện bảo tàng vẫn bị lừa như thường... Toàn vụ đình đám. Đến chỗ này em ko hiểu nổi, tranh giải/chép y như thật, ko nhận ra đc bằng mắt thường, phải dùng đến cả kỹ thuật phóng xạ để xác định thì giả hay thật có gì khác nhau nhỉ
Đồng hồ xịn với fake loại 1 cũng rất khó phân biệt cụ ạ.

công nông tàu

Xe container
Nhà em có ông chú là họa sĩ Kiều Trí hiện nay đã 83 tuổi, sống cô độc, nhà ông ấy nhiều tranh lắm nhưng em nhìn tranh như nhìn bức tường chả hiểu gì. Nếu có thời gian mời cụ qua xem tranh có thể "khảo cổ" được bức nào ưng ý chăng :)

Chỉnh sửa cuối:

PhanLeThien

Xe buýt
Thành Chương thì giới trọc phú, và hội mới giàu có vẻ ưa thích, vì hay vẽ chủ đề thiếu nữ trên sơn mài, các khách sạn trên phố nó hay treo ở sảnh.
Có một sự thật không thể phủ nhận là Thành Chương có một lối đi riêng cho mình, chỉ cần nhìn lướt qua tranh, không cần nhìn chữ ký cũng nhận ra đó là tranh của họa sĩ, rất ít họa sĩ làm được điều đó cụ ạ.

chuot08

Xe lăn
Haizzz, vậy cụ mà nhìn đồ cổ còn thấy chán nữa cụ chuot08 nhỉ? :)
Em thấy cụ ấy nói đúng với đa số, thậm chí là hơn con số tỷ lệ 95%, vì tranh ngôn ngữ của nó khác, vừa cụ thể (nhìn thấy) vừa mơ hồ (tư duy). Nói về cái này thì lâu nay và cả sau này chắc ko bao giờ dứt nếu vẫn chỉ bàn về nó mà ko có hệ qui chiếu chung, bởi vì xh là muôn vàn và ko ai giống ai. Ngay như cùng bom bia rót ra, người thấy mát, người thấy thơm, người chê chua đắng; đấy chẳng qua chưa phải là bạn nhậu tri kỷ thôi!

PhanLeThien

Xe buýt
Em thấy cụ ấy nói đúng với đa số, thậm chí là hơn con số tỷ lệ 95%, vì tranh ngôn ngữ của nó khác, vừa cụ thể (nhìn thấy) vừa mơ hồ (tư duy). Nói về cái này thì lâu nay và cả sau này chắc ko bao giờ dứt nếu vẫn chỉ bàn về nó mà ko có hệ qui chiếu chung, bởi vì xh là muôn vàn và ko ai giống ai. Ngay như cùng bom bia rót ra, người thấy mát, người thấy thơm, người chê chua đắng; đấy chẳng qua chưa phải là bạn nhậu tri kỷ thôi!
:)

PhanLeThien

Xe buýt
Nhà đấu giá Chọn toàn bán tranh giả cụ ạ.
Sau vụ phốt của họa sĩ Nguyễn Văn Đông thì 1 thời gian thì đóng cửa.
Vâng, em không theo dõi nên cũng lạ vì thấy lâu nay không tổ chức phiên đấu nào nữa. Trc hay xem live stream

botom

Xe tăng
Như vậy còn may chán cụ ạ. Còn mua tranh giả mà không biết cơ. Cũng ko phải dân gà mờ nha, các viện bảo tàng vẫn bị lừa như thường... Toàn vụ đình đám. Đến chỗ này em ko hiểu nổi, tranh giải/chép y như thật, ko nhận ra đc bằng mắt thường, phải dùng đến cả kỹ thuật phóng xạ để xác định thì giả hay thật có gì khác nhau nhỉ
Theo em hiểu thì khác nhau là 1 bên sáng tạo, còn 1 bên chỉ đơn thuần là photo copy lại. Nên giá trị tranh thật cao là vì mọi người trả tiền cho giá trị của sự sáng tạo ạ.

Anita Emi

Xe điện
Muốn đầu tư tranh thì phải có kiến thức am hiểu sâu về hội hoạ cụ ạ. Em quen một nhà bỏ tiền tỷ cách đây chục năm mua tranh Thành Chương. Nhưng hội quen em nó chê lắm vì Thành Chương không nổi tiếng trên tg nên chỉ toàn người Việt tự sướng và như vậy giá trị thấp, cũng lên nhưng không ăn thua.
Hiện nay có họa sỹ đương đại nào của VN mà nổi tiếng trên thế giới không ạ?

sinholaichau

Xe đạp
em cũng muốn tìm mấy cái tranh sơn dầu hiện đại chút để treo mà chưa thấy ưng

Asura

Xe tăng
Theo em hiểu thì khác nhau là 1 bên sáng tạo, còn 1 bên chỉ đơn thuần là photo copy lại. Nên giá trị tranh thật cao là vì mọi người trả tiền cho giá trị của sự sáng tạo ạ.
Em hoàn toàn đồng ý.

Như vậy, đứng trên góc độ chỉ thưởng thức nghệ thuật, em cứ chơi đồ copy chuẩn thôi :)) . Bản gốc nhường các đại gia thừa tiền, muốn sở hữu độc bản

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Truy cập vào artprice.com rồi gõ tên của họa sĩ, nếu hiện ra dữ liệu, nghĩa là được công nhận ở thế giới. Ví dụ: Phạm Lực.

Thành Chương.

Lê Thiết Cương.

botom

Xe tăng
Em hoàn toàn đồng ý.

Như vậy, đứng trên góc độ chỉ thưởng thức nghệ thuật, em cứ chơi đồ copy chuẩn thôi :)) . Bản gốc nhường các đại gia thừa tiền, muốn sở hữu độc bản
Vâng cụ, cũng nhiều người mua đồ copy mà cụ. Bán giá đúng theo đồ copy, và ghi rõ là tranh copy, thì em nghĩ oke ạ. Thế thì thợ chép tranh mới sống được chứ ạ, vì có phải họa sỹ nào cũng bán được tranh đâu :D. Sợ nhất là họ bán đồ copy, mà lại bảo là đồ gốc, và bán giá của bản gốc thôi ạ.

114hangbong

Xe lăn
Theo như em tìm đọc thì từ xưa đến nay chưa có tác giả nào của Việt nam có tác phẩm được lưu giữ trưng bày trong các bảo tàng mỹ thuật của thế giới, nên theo em hiểu thì là chưa được ghi nhận cụ ạ.
Bây giờ thế giới phẳng có điều kiện giao lưu nhiều hơn, tranh VN cũng được mang đi triển lãm nhiều nơi, em thấy bạn em được mời gửi tác phẩm đi dự triển lãm ở Hàn, ở Pháp.. nhưng nói tên thì ngay người Việt cũng chả ai biết cả.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Em cũng may mắn có vài bức của B.Q.N ạ

Business2018

Xe buýt
Em thì không biết gì về tranh cả , nhưng mấy năm trước bà Hương con cụ Lực tặng em bức này - em bảo ko lấy vì ko hiểu gì bà cứ bắt em mang về , em thấy tranh vẽ mấy mợ bán cá hỏi Vk treo đâu hợp - Vk em bảo bán cá liên quan đến chợ búa đồ ăn : “ treo trong bếp “ - thế là em treo trong góc bếp ..hhh !

chuot08

Xe lăn
Em thì không biết gì về tranh cả , nhưng mấy năm trước bà Hương con cụ Lực tặng em bức này - em bảo ko lấy vì ko hiểu gì bà cứ bắt em mang về , em thấy tranh vẽ mấy mợ bán cá hỏi Vk treo đâu hợp - Vk em bảo bán cá liên quan đến chợ búa đồ ăn : “ treo trong bếp “ - thế là em treo trong góc bếp ..hhh !
Nên luân phiên treo giữa bếp và phòng ngủ cụ ah! :D