[Funland] Các cụ/ mợ tư vấn giúp em loại máy tính nồi đồng cối đá với!!!

nguoibatdau

Xe tăng
Mình dùng con hp pavilion lúc mua 16.5 củ, mới 9 tháng đi bảo hành 3 lần, 1 lần phải thay ram, lần 3 mang về ttbh còn lắp máy không vào khớp, lần sau cạch hp luôn.

phuongkao

Xe tải
Mình dùng con hp pavilion lúc mua 16.5 củ, mới 9 tháng đi bảo hành 3 lần, 1 lần phải thay ram, lần 3 mang về ttbh còn lắp máy không vào khớp, lần sau cạch hp luôn.
Pavillion là dòng cùi bắp nhất của HP, thậm chí còn không phải do HP sản xuất, vì thế mà cụ ghét HP thì hơi oan. HP mà Elitebook hoặc Zbook thì khác lắm cụ nhé, kể ra bây giờ cầm 16.5 củ chưa chắc mua được zbook sản xuất cách đây 4 năm.

duongvnas

Xe tải
Dữ liệu thì từ 2009 em đã dùng dropbox. Giờ thì chuyển sang onedrive 1Tb của office 365. Văn phòng 1 máy, nhà 1 máy, đi hiện trường laptop riêng nhưng máy nào làm cũng như nhau do lên mây hết. Với em thì dùng macbook bền nhất, bền đến phát chán vì 6-7 năm vẫn chưa hỏng, chỉ muốn đổi máy mới mà ko tìm ra lý do.

nguoibatdau

Xe tăng
Pavillion là dòng cùi bắp nhất của HP, thậm chí còn không phải do HP sản xuất, vì thế mà cụ ghét HP thì hơi oan. HP mà Elitebook hoặc Zbook thì khác lắm cụ nhé, kể ra bây giờ cầm 16.5 củ chưa chắc mua được zbook sản xuất cách đây 4 năm.
Em cũng không rành về lap lắm, nên lúc đó mua con gần như max settings của pavilion, 512 ssd, 8 gb ram. Do thằng em em trước đây nó dùng elitebook rồi, em thấy khá bền nên mới chọn hp. Ai ngờ đâu giờ dùng chán thật. Năm 2009 em mua 1 chiếc macbook pro tầm gần 25 triệu thời đó, dùng đúng kiểu quăng quật "nồi đồng cối đá" đến tận năm 2015 vẫn không sao cả, còn cho người khác dùng đến tận 2017. Gần đây do công việc nên em mới phải mua laptop. Vậy theo bác, maximum budget 20 triệu thì nên mua em nào ạ?. Em dùng văn phòng nên chỉ quan tâm bền và pin trâu, màn hình đẹp, không chơi hàng hãng TQ.

Dong A phuong

Xe tải
Apple hay macintos là để cho nữ dùng thôi, tôi dùng máy hp g6 2288 core i5 ram 8g là làm thiết kế đồ hoạ cũng ổn rồi.

Lucas_lee

Xe tăng
Chục năm qua em đã dùng qua 4-5 cái máy tính (Hp, dell, Surface, lenovo,...) vì cứ 1 thời gian (2-3 năm) là hết lỗi phần cứng, rồi đến phần mềm! Máy nào phần cứng ổn ổn thì phần mềm 1 thời gian lại dở chứng chạy chậm như rùa! Dù thỉnh thoảng em cũng dọn dẹp, chạy Defragmenter các kiểu! Mỗi lần sửa là dữ liệu lại hao hụt hoặc mất! Có vẻ nền tảng Windows không ổn định lắm!
Dữ liệu hàng chục năm của em giờ bị mất cả! Máy không tiếc lắm mà tiếc cái dữ liệu các cụ à! Các thể loại máy Mac của Apple có ổn định hơn không các cụ??? Em muốn dùng ổn định tầm 5-7 năm trở lên, chục năm càng tốt! Nhu cầu cũng chỉ làm việc quanh quẩn Office, Metastock,...chứ cũng không đồ họa, xử lý, ảnh, video, hay game phức tạp gì, nên cũng không cần cấu hình top notch!
Các cụ đang dùng Mac, iMac, và các ổ cứng lưu trữ, hoặc máy nào ổn định thì tư vấn em với! Em đang rót Vodka đây!
Do tiêu chuẩn máy tính ở mình kém đấy cụ ạ.
Em có con Asus xách tay Châu Âu, dùng từ 2011 đến nay. Lúc mua là 1.000$, đến giờ đã thay bàn phím, lắp thêm ổ SSD khởi động trong 6s
Lâu lâu ngồi nhà chán, E vẫn chơi đc Dota2 trên máy này. Còn làm việc văn phòng thì thoải mái.

lx125_black

Xe container
Chiếc laptop đầu tiên của e là Vaio, dùng khoảng chục năm thì toi phần cứng (card màn hình)
Sửa đi sửa lại mỗi lần có vài trăm nhưng chỉ thời gian ngắn lại tèo, e vứt luôn ở hàng sửa lap, giữ lại cái ổ cứng.
Chiếc thứ 2 là 1 cái Thinkpad X230 mua của 1 bạn thương gia OF - chỗ ngõ Khuất Duy Tiến. Cửa hàng trong ngõ hơi phèn nhưng bạn Dũng bán hàng rất nhiệt tình.
Máy X230 là mua cũ, chủ cũ cũng dùng tầm 4 năm rồi mới đến lượt e, dùng thêm gần 6 năm nữa vẫn chạy rất mượt mọi ứng dụng văn phòng, web nhưng em đổi máy mới vì nhu cầu cao hơn (đọc file pts, sketchup,...). Và máy lên đời cũng là Thinkpad, dòng X13.

Độ bền Thinkpad giờ chắc ko được như xưa, nhưng e nghĩ nó vẫn rất giá trị, tương xứng với đồng tiền mình bỏ ra.

Cái quan trọng nữa để máy chạy ổn định thì phải là windows bản quyền, cài win lậu thì máy dễ hỏng phần mềm và không ổn định.

meta99

Xe tải
Mỗi hãng sản xuất lớn như Lenovo, Dell hay HP đều có nhiều dòng máy tính /laptop khác nhau cho các đối tượng khác nhau và độ bền cũng khác nhau.
Laptop bền của Lenovo thì nổi tiếng là dòng Thinkpad với các series T, X, X1, P...
Dell thì có Latitude, XPS và Precision.
HP em ít dùng chỉ biết có Elitebook

phuongkao

Xe tải
Vậy theo bác, maximum budget 20 triệu thì nên mua em nào ạ?. Em dùng văn phòng nên chỉ quan tâm bền và pin trâu, màn hình đẹp, không chơi hàng hãng TQ.
Em chỉ phân tích dựa trên kinh nghiệm cá nhân nhé, có thể không đúng 100%. Còn chọn loại nào mua ở đâu tùy cụ ạ.
- đâu tiên là HP, em nhắc HP trước vì em ít kd dòng này nên trải nghiệm cũng ít. Gần cao cấp của HP thì có Probook, cao thì elitebook/envy máy trạm có zbook, game có omen. Etilebook/envy theo em phím bấm ổn hơn dell cùng dòng, thiết kế thì ko đặc sắc lắm chắc do em chưa trải nghiệm nhiều, màn thì ok.
Dell thì chắc cụ cũng chỉ focus vào Latitude và XPS. Latitude thì thô và trâu hơn XPS, phím bọn này hành trình ngắn nên dùng phím nhiều cần cân nhắc. XPS mỏng đẹp sang nhưng nếu em chọn 1 trong 2 e sẽ ưu tiên latitude đầu 7 (cao nhất của latitude) vì máy dầy tản nhiệt tốt hơn.
Thinkpad thì tầm buget của cụ chắc T đời cao có s ở cuối, hoặc X1, hoặc P (có s). t tương đương Latitude của Dell, X1 thì cạnh tranh với XPS, P thì là máy trạm nhưng mấy con P có s cuối khá mỏng nhẹ (nhưng bị bóp hiệu năng so với bọn không s)
Theo đó, kết hợp với tiêu chí của cụ, thì cứ táng một trong số mấy con trên (cụ không nói cỡ màn). Nên chọn CPU đầu 8, vì hiệu năng hơn hẳn các đời trước và không kém mấy các đời sau. RAM cứ 16GB là ổn, nếu X1 hoặc XPS13 cuu cần chú ý cái này vì ko phải con nào cũng cắm thêm được.
Màn tùy nhu cầu, như em thì FHD/2K là đủ không cần cảm ứng. Màn bọn cao cấp (nếu chưa bị thay) thì cụ yên tâm có thể dùng lâu không mỏi mắt. Không nên chọn màn quá đep (vì dùng lâu mỏi mắt), em phải đổi từ 4k xuống 2k vì lý do này.
Nếu cụ phải khua phím nhiều thì nên tậu phím cơ rời. Phím thinkpad là tốt nhất hội rồi nhưng khách em vẫn có ng mua phím rời vì dùng đên 6-7h mỗi ngày bằng phím trên máy khá là mỏi.
Cần hỏi thêm gì cụ cứ réo tên e ạ.

Khoa Béo

Xe buýt
E định dựng 1 cái case khoảng 15 củ, có cấu hình nào dùng ổn mà dễ nâng cấp về sau ko ạ? Nhu cầu để dùng thiết kế đồ hoạ ( truyền thông), chỉnh sửa video 2k.

xedaphuyenthoai

Xe tải
với trường hợp của cụ thì chỉ đúng từ 2018 trở về trước, thời đó Intel 1 mình 1 ngựa, nồi đồng cối đá chủ yếu mấy con workstation chip HQ, MQ 4 nhân, tản khủng. giờ khác, từ 2018 trở lên tới 2020 thì đám AMD vượt trội hơn, tản ổn hơn, SSD rẻ hơn, thiết kế tản tốt hơn. hiệu năng các máy ngang nhau. tính tương thích với phần mềm được cải thiện hơn.

giờ cụđem 20tr muađược con máy xịn gấp mấy lần thời 2017đổ về trước, thiết bế bắt mắt hơn nhiều
để chọn máy bây giờ chắc chắn chọn mấy dòng full nhôm, nhìn sang, xịn, mịn. tản nhiệt tùy hãng nếu ko lo về bảo hành nhấc mấy con hàng bán nộiđịa tàu, tối thiểu ram 16GB cho 1 con laptop phổ thông. Cái nàyở VN vớ vẩn muađưuọc con 4GB cũng có nữađó.về chip tùy bản, giờ cứ bản nào tản nhiệt tốt thì nhấc intel ko thì thua AMD hết về mọi mặt.
Ram giờ tối thiểu mua thì 8GBchọn bản nào có thể nâng lên 16GB thì ngon.Ổ cứng nhiều loại có cả SSD lẫn HDD, chọn SSD dung lượng cao tầm 255GB là ngon

xedaphuyenthoai

Xe tải
Tầm này lựa máy con ngon nhất tầm giá là huawei D15, order hàng shopee rẻ nhất đc 12tr cho 1 con lapfull nhôm, ram 8GB màn IPS, có vân tay mở máy nhìn rất sang, ko gắn logo thì ai cũn tưởng Mac. nhược điểm là ko nâng được ra, nâng HDD hay SSD 2.5 thì mất bảo hành vì bản HDD 1TB TGDĐ nó độc quyền rồi. chờ HBH thì nâng cũng được ko vấn đề.
tầm 20tr chọnđược bản max ram 8GB có ssd làổn rồi, mấy con dell tầm này chán lắm, ko nên mua.