[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

superPDP

Xe điện
=))) em chỉ muốn đến 50 tích đc khoản rồi tung tăng :)))

Tung Promise

Xe tải
Em nghĩ em nghỉ hưu vào năm 55 tuổi khi con thứ của em vừa học xong đại học. :)

thằng nhà quê

Xe điện
e 4x tuổi mà hết cmn động lực để làm việc rồi
cũng ''tâm tư muốn nghỉ'' quá

danleduc

Xe điện
50 tuổi nghỉ hưu là vừa đẹp. lúc ấy còn sức mà rong ruổi, chơi bời. Chứ 60 tuổi muốn xuyên Việt phát cũng khó
Cụ nói chí phải.
Có khi em cũng phải suy nghĩ lại triết lý sống của mình bấy lâu nay.
Nói thật các cụ: đi công tác thì em đi khắp nơi trong và ngoài nước. Nhưng bảo nghỉ 15 ngày đi du lịch thì em chưa bao giờ làm vì ko thể nghỉ dài thế được.
Em thường chỉ du lịch 3-5 ngày thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Maz6666

Xe buýt
em đi làm 30 năm nhưng mới đóng bh được 22 năm, con cái thì cũng đâu vào đấy rồi, chỗ ở cũng ổn, mỗi tội em chết bđs và chứng khoán mười mấy năm trước nên giờ hầu như không có lương khô. Đành tiếp tục công việc buồn tẻ ở 1 bv lìu tìu vài năm nữa :(

Lee Saker

Xe điện
Phét! Chắc cụ nhà đông tiền. Chứ giờ ném cho em ba, dăm tỏi bảo em nghỉ là em nghỉ ngay và luôn :)) :)) :)) . Cụ được mấy chục tỏi mà vưỡn không nghỉ? Nể cụ thật!
Vấn đề là nghỉ (hẳn) tức là sẽ có rất nhiều thời gian rảnh rỗi, mà với người có tiền thì họ chỉ nói "chơi mãi cũng chán" chứ không ai nói "làm mãi cũng chán" cả. Cụ cầm 1 cục tiền chơi mãi mà xem, chắc được đôi tháng là thèm đi làm, nói chính xác hơn là thèm cảm giác phải làm 1 công việc gì đấy. Em đợt trc còn phải hỏi thằng bạn còn chân nào không em xin vào làm không lương cho đỡ buồn :D.

Chỉnh sửa cuối:

Đại tướng Alo

Xe điện
Vấn đề là nghỉ (hẳn) tức là sẽ có rất nhiều thời gian rảnh rỗi, mà với người có tiền thì họ chỉ nói "chơi mãi cũng chán" chứ không ai nói "làm mãi cũng chán" cả. Cụ cầm 1 cục tiền chơi mãi mà xem, chắc được đôi tháng là thèm đi làm, nói chính xác hơn là thèm cảm giác phải làm 1 công việc gì đấy. Em đợt trc còn phải hỏi thằng bạn còn chân nào không em xin vào làm không lương cho đỡ buồn :D.
Cụ có lẽ nghĩ khi nghỉ hưu sớm là chỉ ở nhà ngồi chơi hoặc đi chơi thì đúng vậy. Chơi mãi cũng chán.

Tuy nhiên, những người có kế hoạch nghỉ hưu sớm người ta "nghỉ hưu sớm" không phải để "nghỉ và hưu" đâu, người ta sẽ vẫn làm việc nhưng làm việc mình thích và làm vì đam mê, và quan trọng người ta muốn làm những lúc muốn làm và nghỉ những lúc muốn nghỉ ( không phải làm 8 giờ hành chính và/hoặc làm bất kể lúc nào kể cả lúc ăn hay đêm khuya....).
Và hơn thế, họ nghỉ hưu sớm nhưng vẫn tích cực cống hiến cho cộng đồng bằng các hoạt động thiện nguyện, và tham gia các hội đoàn, hội bạn bè...rất vui chứ chẳng buồn như cụ nghĩ đâu.
À, trừ tr.hợp không có đủ tiền sống thì cũng buồn. :))

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em có 15 năm đi biển làm ở giàn khoan, lẽ ra theo Luật thì 55 tuổi là được về hưu, mà ko thể chứng minh đc là mình làm việc ngoài biển với Sở LĐ-TB-XH :)). Thật sự bó tay!
Cụ cứ đùa, làm việc thì có HĐLĐ, QĐ phân công cv chứ sao phải chứng minh gì nữa.

Lee Saker

Xe điện
Cụ có lẽ nghĩ khi nghỉ hưu sớm là chỉ ở nhà ngồi chơi hoặc đi chơi thì đúng vậy. Chơi mãi cũng chán.

Tuy nhiên, những người có kế hoạch nghỉ hưu sớm người ta "nghỉ hưu sớm" không phải để "nghỉ và hưu" đâu, người ta sẽ vẫn làm việc nhưng làm việc mình thích và làm vì đam mê, và quan trọng người ta muốn làm những lúc muốn làm và nghỉ những lúc muốn nghỉ ( không phải làm 8 giờ hành chính và/hoặc làm bất kể lúc nào kể cả lúc ăn hay đêm khuya....).
Và hơn thế, họ nghỉ hưu sớm nhưng vẫn tích cực cống hiến cho cộng đồng bằng các hoạt động thiện nguyện, và tham gia các hội đoàn, hội bạn bè...rất vui chứ chẳng buồn như cụ nghĩ đâu.
À, trừ tr.hợp không có đủ tiền sống thì cũng buồn. :))
Theo định nghĩa đấy thì em nghỉ hưu từ hồi hơn 30 rồi, với cụ xóa ảnh trong quote hộ em nhé #-o.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đúng r đó cụ, ăn chơi mãi cũng chán, đi ra đi vào suốt ngày cũng oải, cụ có trang trại trồng cây nuôi gà...còn đỡ, chứ ông bà em có lương hưu thật nhưng vẫn lao động, đi chợ... để cho vui khoẻ đến 7-80t mới nghĩ, ơn Giời nên các cụ sống thọ lắm ạ.

tomtomchát

Xe container
phần từ rốn trở lên thì e muốn tầm 50 nghỉ ngơi ăn chơi là sung sướng.
phần dưới rốn thì cứ túc tắc, 7-80 vẫn lao động đem lại sung sướng.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn ra luật nó phải là nếu 50 thì ăn lương n%, làm tiếp n+2% mỗi năm, nghỉ sớm hơn 50 thì -2% mỗi năm. Thế là 50 nghỉ gần hết :) trừ mấy ông cán bộ
Như cụ nói lại hay đấy, tạo điều kiện cho các cháu trẻ chúng nó có cơ hội làm việc, bao giờ XH VN già hóa như Nhật thì lúc đó mới vận động người lao động cố gắng làm đến ....lúc không thể làm được nữa.
Các cụ yên tâm là cán bộ công chức sẽ được vận động về trước tuổi hết theo dạng tinh giản biên chế sắp xếp lại vị trí việc làm..., nhà nước lại dùng một mớ tiền trả 1 cục cho họ, vẫn là tiền lương hưu trả trước ấy mà.

matizvan2009

Xe ba gác
Theo em thì tuổi nghỉ hưu của thằng lớn nên bằng tuổi nghỉ của thằng bé+10

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Làm việc đến lúc nào không thể làm được nữa thì thôi, tất nhiên là sau độ tuổi nghỉ hưu quy định thì chỉ nên làm việc mình thích. Nghỉ loanh quanh ở nhà trông cháu nó xuống nhanh lắm, cả thể chất lẫn tinh thần.
Còn ăn chơi nhảy múa, du lịch.....thì tuổi trẻ bất cứ khi nào có điều kiện chơi luôn, để dành về già mới đi, mới ăn chơi là sai lầm đấy. Lúc đấy chân nó mỏi, răng nó đau rồi dùng thuốc nọ, kiêng cữ.....lại tặc lưỡi biết vậy.
"Trẻ ko ăn chơi già đổ đốn" hả cụ =))

TamAn7810

Xe tăng
Nghỉ sớm đi chu du cho sướng thằng người cụ ạ :D Tuổi về hưu chả biết trước được điều gì

Kia_fote

Xe điện
Cụ cứ đùa, làm việc thì có HĐLĐ, QĐ phân công cv chứ sao phải chứng minh gì nữa.
Đơn giản như vậy thì nói chi cụ. Không chỉ em, mà toàn bộ anh em cty em đều bị thế, nó mới đau. Không hề dễ để chứng minh với cơ quan công quyền, khi họ ko muốn tin. Ai gặp mới hiểu, đúng là như đùa :))

bo kent

Xe tăng
Thực ra ai cũng muốn nghỉ hưu sớm nhưng để nghỉ sớm phải đáp ứng các điều kiện sau:
1. Có tài sản tích lũy đủ để mua nhà cửa cho con cái và sinh lợi hàng tháng để chi tiêu.
- Sinh lợi từ tiền gửi ngân hàng thì khoản gửi tối thiểu 5 tỷ chắc đủ dùng.
- Sinh lợi từ đầu tư chắc phải có kênh đầu tư chắc ăn như bất động sản.
- Có lương hưu hàng tháng thì phải đi làm đủ năm.
2. Có kế hoạch sống sau khi nghỉ vì:
- Nếu không có kế hoạch dễ dẫn tới sinh hoạt không điều độ, ảnh hưởng tới sức khỏe.
- Chỉ ăn ngủ suốt ngày, du lịch khắp nơi rồi cũng chán.
- Nên có việc j đó để lo và điều j đó để làm để duy trì minh mẫn trí óc.

.Xukthal

Xe container
Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ? Các cụ muốn nghỉ trước tuổi hưu quy định trong luật Lao động hay muốn làm đến đủ 62 tuổi mới nghỉ hưu ?

Ngay và luôn bây giờL-)L-)