[Funland] Các cụ ngâm rượu, đựng rượu bằng gì

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu ngâm rượu chuối rừng đơn giản ri thôi ạ.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà cháu đợt rồi có công vc, nhà có vườn chuối, đợt giữa năm không bán được nên các cụ trút tất vào ngâm, hơn 150l rượu 2 ngày cỗ uống gần hết, cỗ thì thừa, mà rượu thì vét chum, có vẻ ngâm chuối uống hợp.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà cháu đợt rồi có công vc, nhà có vườn chuối, đợt giữa năm không bán được nên các cụ trút tất vào ngâm, hơn 150l rượu 2 ngày cỗ uống gần hết, cỗ thì thừa, mà rượu thì vét chum, có vẻ ngâm chuối uống hợp.
Em thấy rượu nấu chuẩn thì uống luôn cũng ngon. Ngâm chuối nó ngọt nhẹ, dịu dịu với cỗ quê không khí nên uống vào lắm cụ ạ :))

Vulcan V70

Xe trâu
Quê bố vk em
Rượu của chú ruột e nấu. E vừa hỏi vk vk bảo xã thọ nghiệp
Ơ không phải Giao Thủy rồi.
Ở Vùng đó chỉ có các xã bắt đầu bằng chữ Giao: Giao Tiến, Giao Tân, Giao Xuân...
Hoặc bắt đầu bằng chữ Xuân: Xuân Phú, Xuân Đài, Xuân Trung, Xuân Hòa .. làm gì có xã nào là Thọ Nghiệp đâu nhỉ? Hay là Xuân Thọ hở bác?

dzungtq

Xe tải
Website
www.muitenvang.vn
Quốc lủi thì ủ 5 ngâm 4 là tạm ổn, đang cơ mờ số 5 dùng loại sành quá lửa 1 xíu, tráng men da lươn (organic) thì tốt hơn vì vẫn khử được aldehit mà ko bay mùi rượu

Matxech

Xe container
Ơ không phải Giao Thủy rồi.
Ở Vùng đó chỉ có các xã bắt đầu bằng chữ Giao: Giao Tiến, Giao Tân, Giao Xuân...
Hoặc bắt đầu bằng chữ Xuân: Xuân Phú, Xuân Đài, Xuân Trung, Xuân Hòa .. làm gì có xã nào là Thọ Nghiệp đâu nhỉ? Hay là Xuân Thọ hở bác?
E lại vừa hỏi vk là huyện xuân trường xã thọ nghiệp
Con dê nên ú ớ vậy đó

phuongmit

Xe cút kít
E lại vừa hỏi vk là huyện xuân trường xã thọ nghiệp
Con dê nên ú ớ vậy đó
Con dê với bố vợ nhậu say về. Con gọi bố hỏi bố ơi vợ con tên gì bố nhỉ, ông già khề khà bảo nhậu say thế này tên vợ tao tao còn k nhớ mà mày còn hỏi tên vợ mày :))

phuongmit

Xe cút kít
Thế à bác? Có thể là Xuân Thọ và Xuân Nghiệp ghép lại đó ah. Nếu đúng vùng này eim có biết. Bác nói cụ nhạc ở xóm mấy thì em có thể biết rượu đã ngon nhất vùng đó chưa??
Quả uống rượu đọc dc nhà nấu này em gặp 1 lần. Về quê vợ có 2 chai rượu trắng gần như cùng nồng độ nhưng rót ra thì những ông uống quen đọc dc xuất xứ nhà nào nấu chai nào, em cũng ngạc nhiên vụ này nhưng cũng đúng, như mình ăn phở cũng test dc nước này của quán nào nếu ăn nhiều và để ý

tranhien1979

Xe tăng
Các cụ uống khỏe quá! Cả năm em chẳng uống đến 250 ml rượu ngâm!

Sun.flower

Xe đạp
Chào các cụ! Chẳng là nhà em mới được cho 4kg cơm rượu nếp cái hoa vàng, giờ em muốn ngâm thì làm thế nào ạ? (Vì em không có kinh nghiệm và xã em cũng không thích rượu, nhà em ngâm chơi - sau này tiện có khách thì dùng thôi :))
- 4kg cơm rượu thì ngâm bao nhiêu lít rượu là vừa ah?
- ngâm bằng bình thủy tinh nắp tím được không ạ?
Mong được các cao nhân chỉ lối ạ :D

Matxech

Xe container
Thế à bác? Có thể là Xuân Thọ và Xuân Nghiệp ghép lại đó ah. Nếu đúng vùng này eim có biết. Bác nói cụ nhạc ở xóm mấy thì em có thể biết rượu đã ngon nhất vùng đó chưa??
E là dê chỉ biết đuong về đó thôi chứ xóm thì em chịu
Nhưng e khẳng đinh là ko ngon nhất và nhì ba đâu. Chỉ an tâm thôi
E vd nhà có thêm bà bác nấu nhưng rượu bà bác luôn ngon ngọt và thơm hơn rượu của ông chú nấu
E bảo bố vk e thế nhưng cụ ko đủ tinh và bảo thủ. Cứ bảo là gạo như nhau men như nhau sao khác nhau được. Thôi thì ko tranh luận với bố vk nữa 😬 nhưng cũng ko phục

Matxech

Xe container
Chào các cụ! Chẳng là nhà em mới được cho 4kg cơm rượu nếp cái hoa vàng, giờ em muốn ngâm thì làm thế nào ạ? (Vì em không có kinh nghiệm và xã em cũng không thích rượu, nhà em ngâm chơi - sau này tiện có khách thì dùng thôi :))
- 4kg cơm rượu thì ngâm bao nhiêu lít rượu là vừa ah?
- ngâm bằng bình thủy tinh nắp tím được không ạ?
Mong được các cao nhân chỉ lối ạ :D
4kg tính từ gạo thì 20l rượu
4kg tính khi tp thì 10l là ok
Bình thuỷ tin nắp tím cũng ổn nhưng loại này mỏng
Mợ ra chỗ hàng khoai mua loại bình thuỷ tinh phòng tn ý dày dặn nên đắt hơn chút thôi

Matxech

Xe container
Quả uống rượu đọc dc nhà nấu này em gặp 1 lần. Về quê vợ có 2 chai rượu trắng gần như cùng nồng độ nhưng rót ra thì những ông uống quen đọc dc xuất xứ nhà nào nấu chai nào, em cũng ngạc nhiên vụ này nhưng cũng đúng, như mình ăn phở cũng test dc nước này của quán nào nếu ăn nhiều và để ý
Nhiều ng mồm tinh và sành lắm cụ ạ

Vulcan V70

Xe trâu
E là dê chỉ biết đuong về đó thôi chứ xóm thì em chịu
Nhưng e khẳng đinh là ko ngon nhất và nhì ba đâu. Chỉ an tâm thôi
E vd nhà có thêm bà bác nấu nhưng rượu bà bác luôn ngon ngọt và thơm hơn rượu của ông chú nấu
E bảo bố vk e thế nhưng cụ ko đủ tinh và bảo thủ. Cứ bảo là gạo như nhau men như nhau sao khác nhau được. Thôi thì ko tranh luận với bố vk nữa 😬 nhưng cũng ko phục
Có nhiều lý do để rượu nhà bà bác Cụ cất cho chất lượng ngon hơn của nhà ông chú cất dù cùng loại gạo ấy, men ấy.... chẳng hạn như:
- Cách chọn nguyên liệu, bảo quản chế biến có sự khác nhau dù là ít thôi.
- Cách nấu thành cơm như thế nào? Bếp củi, bếp than, gaz hay nồi điện?
- Cách rải men thế nào? Môi trường nhà chú với nhà bà bác khác nhau.
- Thời gian cho rượu lên men, dụng cụ chứa, môi trường, nhiệt độ.. khác nhau, nguồn nước khác nhau.
- Khi chưng cất : Dụng cụ, bếp nấu, canh lửa, người nấu với kinh nghiệm và cảm nhận nghề nghiệp có độ nhạy cảm khác nhau....
Và các yếu tố khác nữa tổng thành các yếu tố đó sẽ cho ra chai rượu của nhà bà bác cụ cất uống có sự khác biệt với rượu của nhà ông chú cất.
À mà Gấu nhà Cụ họ gì nhỉ? Nếu không ngại Cụ có thể nói để cháu đoán thử nhà cụ nhạc ở xóm nào? Quê ngoại cháu cũng ở vùng đó,

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cỗ nhà cụ đông thế

Matxech

Xe container
Có nhiều lý do để rượu nhà bà bác Cụ cất cho chất lượng ngon hơn của nhà ông chú cất dù cùng loại gạo ấy, men ấy.... chẳng hạn như:
- Cách chọn nguyên liệu, bảo quản chế biến có sự khác nhau dù là ít thôi.
- Cách nấu thành cơm như thế nào? Bếp củi, bếp than, gaz hay nồi điện?
- Cách rải men thế nào? Môi trường nhà chú với nhà bà bác khác nhau.
- Thời gian cho rượu lên men, dụng cụ chứa, môi trường, nhiệt độ.. khác nhau, nguồn nước khác nhau.
- Khi chưng cất : Dụng cụ, bếp nấu, canh lửa, người nấu với kinh nghiệm và cảm nhận nghề nghiệp có độ nhạy cảm khác nhau....
Và các yếu tố khác nữa tổng thành các yếu tố đó sẽ cho ra chai rượu của nhà bà bác cụ cất uống có sự khác biệt với rượu của nhà ông chú cất.
À mà Gấu nhà Cụ họ gì nhỉ? Nếu không ngại Cụ có thể nói để cháu đoán thử nhà cụ nhạc ở xóm nào? Quê ngoại cháu cũng ở vùng đó,
Vâng để được một chai rựou ngon hay một món ăn ngon nó yc tổng hợp nhiều yếu tố
Gấu nhà e họ Phạm rẽ chỗ cây xăng ông dũng đi vào bên trái

Matxech

Xe container
Rượu ngâm với dứa uống cũng rất thơm và ngon
E chưa ngâm nhưng đã được uống