[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

vivavivu84

Xe tải
Website
www.cubicfun.vn
Tiêu chí tuyển dụng của cụ là như vây thì mong muốn cho con cháu vô học các trường chuyên, vào đại học là sai phải không cụ? vô mấy trường mà sau các kỳ thi ĐH dù các cháu không có ghi nguyện vọng vẫn cứ có giấy gọi hay trong trường thì học cầm chừng thôi, đi học đủ điều kiện được thì và cứ 5 điểm là đủ, ra trường là được tuyển.
Em nghĩ cụ làm công tác nhân sự mà có định kiến như vậy thì không công bằng khi tuyển dụng . ( hay cụ mới tầm được bảo kiếm )
E cũng chả hiểu cái kiểu của cụ ấy là kiểu gì nữa
Có thể cv cụ ấy tuyển tèm nhem bt nên ko cần
Chứ thử tuyển các vị trí cấp cao xem thế nào, chả đọc kĩ, soi từng tí ấy chứ
Quan điểm ko rõ ràng, tư duy hạn chế

TungNguyenMD

Xe container
Em chẳng bao giờ dược tuyển người cả, tuyền bị người ta tuyển. Em hỏi khí không phải Vậy hồ sơ lèm nhèm, hay Sv mới ra trường dễ được nhận hơn, mấy người có hồ sơ tốt, hay đã có kinh nghiệm sao.Vậy thì mấy chú bỏ học ngang từ PTTH có khi lại dễ được tuyển.
- Em nói vậy thôi, tùy vị trí, nhu cầu công việc cụ không thể có một cái kết luận như vậy được. Các cụ có muốn cho F1 nhà cụ học giỏi không hay các cụ nói với nó câu đó " Thằng nào bằng giỏi thì làm không được việc - bỏ học đi con ạ"
Tiêu chí tuyển dụng của cụ là như vây thì mong muốn cho con cháu vô học các trường chuyên, vào đại học là sai phải không cụ? vô mấy trường mà sau các kỳ thi ĐH dù các cháu không có ghi nguyện vọng vẫn cứ có giấy gọi hay trong trường thì học cầm chừng thôi, đi học đủ điều kiện được thì và cứ 5 điểm là đủ, ra trường là được tuyển.
Em nghĩ cụ làm công tác nhân sự mà có định kiến như vậy thì không công bằng khi tuyển dụng . ( hay cụ mới tầm được bảo kiếm )
E cũng chả hiểu cái kiểu của cụ ấy là kiểu gì nữa
Có thể cv cụ ấy tuyển tèm nhem bt nên ko cần
Chứ thử tuyển các vị trí cấp cao xem thế nào, chả đọc kĩ, soi từng tí ấy chứ
Quan điểm ko rõ ràng, tư duy hạn chế
Các cụ có vẻ dị ứng nhỉ :))
Xin thưa rằng có lý do của nó đấy ạ.
Tiêu chí tuyển người của em là đem về công ty đúng người công ty cần, chứ không phải đem về làm cảnh.
Ngành em tuyển là ngành kỹ thuật nhưng công việc lại liên quan đến thị trường.
Cái thằng bằng khá thì kiến thức xã hội, khả năng thuyết phục khách hàng rất tốt => không mất nhiều công đào tạo
Còn các cháu bằng giỏi thì hầu như kiến thức xã hội rất hạn chế, khả năng thuyết phục kém. Nên tốt nhất các cháu ấy nên ở lại trường hoặc vào viện nghiên cứu làm việc.
Khốn nỗi ở lại trường hoặc vào các viện thì lấy đâu ra mức lương gần 1.000/m nên các cháu ấy cứ lao vào
Các cụ chắc còn trẻ tuổi nên chưa hiểu được cái sự học dưới mái trường XHCN và cái sự hành trong nền kinh tế thị trường định hướng XHCN nó như thế nào nên hay chém ẩu

7usd

Xe điện
Bên em tuyển người chỉ cần 3 tiêu chí: Trung thực- Nhanh nhẹn- KHÔNG CÓ CHÍ TIẾN THỦ

MrKien_Trung

Xe điện
Các cụ có vẻ dị ứng nhỉ :))
Xin thưa rằng có lý do của nó đấy ạ.
Tiêu chí tuyển người của em là đem về công ty đúng người công ty cần, chứ không phải đem về làm cảnh.
Cái thằng bằng khá thì kiến thức xã hội, khả năng thuyết phục khách hàng rất tốt => không mất nhiều công đào tạo
Còn các cháu bằng giỏi thì hầu như kiến thức xã hội rất hạn chế, khả năng thuyết phục kém. Nên tốt nhất các cháu ấy nên ở lại trường hoặc vào viện nghiên cứu làm việc.
Khốn nỗi ở lại trường hoặc vào các viện thì lấy đâu ra mức lương gần 1.000/m nên các cháu ấy cứ lao vào
Các cụ chắc còn trẻ tuổi nên chưa hiểu được cái sự học dưới mái trường XHCN và cái sự hành trong nền kinh tế thị trường định hướng XHCN nó như thế nào nên hay chém ẩu
Thế mụ có tuyển em vào làm ko?

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại là em thấy nhiều kụ trên này chắc hồi xưa đi học:
1- Không thi vào được NT
2- Có bạn học NT nó khệnh với mình

1+2 = akay, phải dìm lại khi có cơ hội. Dìm ở đâu chứ dìm trên này chỉ khổ người vô tội - là các cháu SVNT thế hệ sau, người không có tội lỗi trực tiếp gì với các kụ cả. Các cụ có giỏi tìm trường NT mà dìm, không ít cũng tìm mấy thằng bạn học ngày xưa trót khệnh chứ.

bmw318i

Xe tăng
Ôi zồi, Fờ tu của chị Doan " Dân chủ ta ưu việt gấp vạn lần dân chủ tư sản" thì các cháu fờ tu đi đâu mặt chả cửng lên zời có phỏng các cụ? He he chém từ hiệu trưởng chém đi bảo sao các cháu ko chảnh.
Cụ ơi cụ nhầm to rồi: chị Doan là của Đại học Thương Mại (chỗ Mai dịch ấy), cùng thời đó ở Phờ Tu là chị Mơ cơ.

29H5353

Xe đạp
Ngành của cụ là kỹ thuật đương nhiên không ưu tiên ngoại thương rồi,vậy mà em cứ tưởng cụ thuộc nghành thương mại, hay tài chính không tuyển sinh viên NT, so sánh như vậy có khác gì đội bóng đá Thể công không nhận vận động viên bơi lội
Vậy xin lỗi cụ vậy em chả dám chém ẩu nữa. Em học K18_ ĐHBK Hà Nội, đến bây chừ vẫn còn trẻ người non dạ lắm ợ.
* Còn quan điểm của em là công bằng, vậy thôi
Mỗi người một quan điểm. Thôi em chẳng tranh luận nữa.

Chỉnh sửa cuối:

bmw318i

Xe tăng
Cụ làm tuyển dụng chưa ạ. Những người đc chọn việc thì ko có nhiều và đương nhiên ko phải sv mới ra trường.
Em cũng không đồng ý với ý kiến của cụ lắm. Các cháu sinh viên đến công ty xin việc mà nhìn thấy cơ ngơi xập xệ nhếch nhác, thấy mấy nhân viên trong công ty giao tiếp với nhau như ở quán bán lô...thì cụ bảo quyền lựa chọn Cty có thuộc về các cháu ấy không?

odaiba

Xe tăng
Lại có cả vụ này nữa cơ hả cụ? Cụ cho tý nguồn cho mang tính thuyết phục cụ nhỉ.
Vụ dìm hàng đây ạ:
http://m.kenh14.vn/c93/s93-2012053111060769/xon-xao-thay-giao-ngoai-thuong-dim-sv-bach-khoa.htm

Havard Việt Nam đây ạ:
http://hanoimoi.com.vn/newsdetail/Tuyen-sinh/507141/mua-tuyen-sinh-đh-cđ-2011-ti-le-choi-cao-co-dang-so.htm

Nói có sách, mách có chứng không cụ lại bẩu em chém ẩu:D

TungNguyenMD

Xe container
Ngành của cụ là kỹ thuật đương nhiên không ưu tiên ngoại thương rồi,vậy mà em cứ tưởng cụ thuộc nghành thương mại, hay tài chính không tuyển sinh viên NT, so sánh như vậy có khác gì đội bóng đá Thể công không nhận vận động viên bơi lội
Vậy xin lỗi cụ vậy em chả dám chém ẩu nữa. Em học K18_ ĐHBK Hà Nội, đến bây chừ vẫn còn trẻ người non dạ lắm ợ.
* Còn quan điểm của em là công bằng, vậy thôi
Mỗi người một quan điểm. Thôi em chẳng tranh luận nữa.
Cụ không đọc kỹ rồi.
Em nói ngay từ đầu là em ko tuyển dụng trường NT mà :))
Còn quan điểm của em rất công bằng ấy chứ: Học trường nào, bằng giỏi hay khá không quan trọng. Mà quan trọng là phải đáp ứng được tiêu chí của nhà tuyển dụng

29H5353

Xe đạp
Dạ cái đó thì đúng quá rôi, nhưng em muôn nói về cái kết luân của cụ là " thằng nào bằng giỏi thì không làm được việc" ấy ạ.Còn em cũng chẳng dám cho trường nào hơn vì trường nổi tiêng cũng có học sinh dôt, trường không nổi tiếng cũng có học sinh giỏi

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Dạ cái đó thì đúng quá rôi, nhưng em muôn nói về cái kết luân của cụ là " thằng nào bằng giỏi thì không làm được việc" ấy ạ.Còn em cũng chẳng dám cho trường nào hơn vì trường nổi tiêng cũng có học sinh dôt, trường không nổi tiếng cũng có học sinh giỏi
Khà khà!
Vì yêu cầu công việc của em là cần SV trường kỹ thuật nhưng lại đi làm sales. Em cần người nhanh nhẹn, hiểu biết thực tế, kiến thức chuyên ngành + với kiến thức xã hội tốt. Chứ em không cần mỗi giỏi chuyên ngành. Trong khi đó các bạn mới ra trường với bằng giỏi thì hầu như kiến thức xã hội + thực tế rất kém. Em thấy mấy bạn bằng khá nhiều khi có kiến thức xã hội tốt hơn nhiều. Cái này là do cách đào tạo của mái trường XHCN của chúng ta làm cho sv rất thiếu thực tế. Em cũng đã tạo nhiều cơ hội cho các bạn bằng giỏi nhưng đúng là các bạn ấy làm việc không hiệu quả bằng các bạn khác.
Cái này là thực tế ở những công ty kiểu như công ty em đấy cụ ạ. Còn ở trường và các viện nghiên cứu em ko nói

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Khà khà!
Vì yêu cầu công việc của em là cần SV trường kỹ thuật nhưng lại đi làm sales. Em cần người nhanh nhẹn, hiểu biết thực tế, kiến thức chuyên ngành + với kiến thức xã hội tốt. Chứ em không cần mỗi giỏi chuyên ngành. Trong khi đó các bạn mới ra trường với bằng giỏi thì hầu như kiến thức xã hội + thực tế rất kém. Em thấy mấy bạn bằng khá nhiều khi có kiến thức xã hội tốt hơn nhiều. Cái này là do cách đào tạo của mái trường XHCN của chúng ta làm cho sv rất thiếu thực tế. Em cũng đã tạo nhiều cơ hội cho các bạn bằng giỏi nhưng đúng là các bạn ấy làm việc không hiệu quả bằng các bạn khác.
Cái này là thực tế ở những công ty kiểu như công ty em đấy cụ ạ. Còn ở trường và các viện nghiên cứu em ko nói
Việc của kụ là SV kỹ thuật lại đi làm sale thì không tuyển NT là chuẩn quá rồi còn gì ạ.

Đấy là ngành kụ dính tí kỹ thuật nên mới phải tuyển đại học, chứ nếu sales các ngành bình thường thì chỉ biết đọc biết viết là tuyển thôi kụ ạ, tuyển đại học làm gì cho nó tốn kém. Cứ ra chợ người nhặt vài chú chém gió giỏi, nhịn nhục tốt, lăn lê bò toài đeo bám ngon mà tuyển, tiết kiệm bao chi phí mà hiệu quả.

hehe:P

vivavivu84

Xe tải
Website
www.cubicfun.vn
Túm lại là em thấy nhiều kụ trên này chắc hồi xưa đi học:
1- Không thi vào được NT
2- Có bạn học NT nó khệnh với mình

1+2 = akay, phải dìm lại khi có cơ hội. Dìm ở đâu chứ dìm trên này chỉ khổ người vô tội - là các cháu SVNT thế hệ sau, người không có tội lỗi trực tiếp gì với các kụ cả. Các cụ có giỏi tìm trường NT mà dìm, không ít cũng tìm mấy thằng bạn học ngày xưa trót khệnh chứ.
Cụ nói chuẩn, em số 1 cụ ạ

khanhnd.bds

Xe tăng
42 Dương Văn Bé, Vĩnh Tuy- Hai Bà Trưng, Hà Nội
Website
noithathoaphu.com
Kụ phát biểu chuẩn nhưng phải chỉnh tý nữa,ngành bình thường nào cũng phải BIẾT VÀ HIỂU về cái gọi là SẢN PHẨM ,DỊCH VỤ.chứ hót tuyền vớ vỉn cẩn thận khách nó đá ít cho phát ợ.
Việc của kụ là SV kỹ thuật lại đi làm sale thì không tuyển NT là chuẩn quá rồi còn gì ạ.

Đấy là ngành kụ dính tí kỹ thuật nên mới phải tuyển đại học, chứ nếu sales các ngành bình thường thì chỉ biết đọc biết viết là tuyển thôi kụ ạ, tuyển đại học làm gì cho nó tốn kém. Cứ ra chợ người nhặt vài chú chém gió giỏi, nhịn nhục tốt, lăn lê bò toài đeo bám ngon mà tuyển, tiết kiệm bao chi phí mà hiệu quả.

hehe:P

baogiomuaduocxe

Xe điện
đâu cũng có nhân tài, nhưng chắc NT mật độ nhân tài cao hơn nên chảnh hơn;))
em thì hổng có liên quan gì đến mấy bạn ngoại thương dù hồi trước có đăng ký thi, phút cuối thi trường khác, dù kể có thi cũng thừa điểm vào NT (khoe tý:D)
em cũng chưa va chạm công việc với dân NT bao giờ nhưng luôn đánh giá cao, vì ai thi được vào NT cũng đều học giỏi cả=D>

trungnn

Xe tăng
Hôm trước thằng bạn em kể chuyện tuyển dụng ở cty nó cho em nghe mà em ko nhịn được cười.
Bạn em làm trưởng phòng của 1 cty bảo hiểm nhà nước cũng khá lớn. Năm ngoái phòng nó có nhu cầu tuyển thêm. Đến vòng thoả thuận lương thì nó gặp 1 em sinh viên Ngoại Thương mới ra trường, hồ sơ đẹp, tốt nghiệp bằng giỏi, lý thuyết tốt. Bạn em hỏi em yêu cầu lương bao nhiêu? Em SV NT bảo lương em phải 800USD. Bạn em bảo ở đây chỉ trả lương theo tiền việt và theo các hệ số của nhà nước và lương anh trưởng phòng cũng chưa được như thế. Bạn em nó mới hỏi là em căn cứ vào đâu để ra mức lương đấy? Em SV NT trả lời rất hồn nhiên như cô tiên là: bạn em học kém hơn em thế mà nó vừa đi làm nó kể lương nó 600USD rồi nên em phải cao hơn nó ít nhất 200USD vì em học giỏi hơn. Ông bạn em và hội đồng phỏng vấn cười ngất luôn tại trận. Thằng bẹn em lại thêm là bạn em làm ở đâu? Có kinh nghiệm chưa? Em SV NT lại trả lời là bạn em ý đi làm từ năm thứ 2. Bạn em chán luôn.
Em kể ko hề thêm thắt tý nào cả. Cty Bảo hiểm bạn em cần tuyển NT vì liên quan đến các hợp đồng bảo hiểm cho hàng hoá XNK.

Sent from my iPhone using Forum Runner