Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Godfather77

Xe điện
Haizzz.. Cuối cùng thì ngày 8/3 cũng chuẩn bị trôi qua. Có nên tự thưởng cho mình một ly ko các cụ :D

Godfather77

Xe điện
Chưa bao giờ em thấy ai ăn cam với nước trà xanh, xong lại còn đòi uống rượu pha trà đá. Hầy za za za.
Haizzz, cái ipad của em chụp thiếu sáng nó lại ra cái màu nước trà nhể :)). Em cho quả cam vào cho nó giống tranh tĩnh vật cụ Clayton ạ :D

Văn Đoành

Xe điện
Cụ God thẩm hết chai Tecquila rồi hay sao mà mở đến Chivas sứ thế? Nhẽ ra Cụ phải đặt 2 quả cam 2 bên chai rượu thì bức ảnh nó sẽ rất trừu tượng và ấn tượng ạ.

Godfather77

Xe điện
Cụ God thẩm hết chai Tecquila rồi hay sao mà mở đến Chivas sứ thế? Nhẽ ra Cụ phải đặt 2 quả cam 2 bên chai rượu thì bức ảnh nó sẽ rất trừu tượng và ấn tượng ạ.
Còn một ít phải thẩm dè chứ cụ Đoành :D, cứ mỗi thứ một tý theo ngẫu hững thôi ạ.

dũng bi

Xe đạp
Em đặt cái vỏ chai ở đây hóng hớt.:D

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, nhân tiện hqua em có up 1 chai vang, nó ko dính gì tới rượu mạnh cả. Hôm nay em xin up một chai khác. Chai này dính dáng chút xíu ở chỗ: Các cụ cũng đã từng chỉ giáo là thường thì vang ủ nhanh thôi, sau đó phải đóng chai. Điều đó xuất phát từ lý do vang chỉ là rượu lên men chứ ko được chưng cất. Thậm chí đóng vào chai rồi vẫn còn thành trưởng và nếu ko uống nhanh mà cứ lưu vài năm thì nó cũng tự hỏng ko giữ được chất lượng nữa. Tuy nhiên cái chai này thì em thấy đề là ủ 10 năm trong thùng gỗ. Tức là nó được ủ lâu không kém gì nhiều chai whisky xịn của chúng ta vậy. Tuy nhiên, nồng độ của chai này chỉ có 14• chứ không lên đến 20• như những chai pha thêm rượu chưng cất vào ủ (VD: chai Port). Có lẽ nó có những ngoại lệ vì lý do gì đó chăng? Cũng vì ủ lâu nên rượu được mang vị chát của cả vỏ nho và vị chát từ gỗ.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Nhà cháu còn sót kho mấy cụ Henn đời cũ nút màu vàng, hồi xưa xách về biếu xén nhưng cháu bớt lại được :D, bây h nghe nói đang được truy lùng để XK qua xứ lạ. Có lẽ cháu sẽ cho 1 em ra đi để tìm chai SM nào hay hay thế chỗ ạ.

Godfather77

Xe điện
Thưa các cụ, nhân tiện hqua em có up 1 chai vang, nó ko dính gì tới rượu mạnh cả. Hôm nay em xin up một chai khác. Chai này dính dáng chút xíu ở chỗ: Các cụ cũng đã từng chỉ giáo là thường thì vang ủ nhanh thôi, sau đó phải đóng chai. Điều đó xuất phát từ lý do vang chỉ là rượu lên men chứ ko được chưng cất. Thậm chí đóng vào chai rồi vẫn còn thành trưởng và nếu ko uống nhanh mà cứ lưu vài năm thì nó cũng tự hỏng ko giữ được chất lượng nữa. Tuy nhiên cái chai này thì em thấy đề là ủ 10 năm trong thùng gỗ. Tức là nó được ủ lâu không kém gì nhiều chai whisky xịn của chúng ta vậy. Tuy nhiên, nồng độ của chai này chỉ có 14• chứ không lên đến 20• như những chai pha thêm rượu chưng cất vào ủ (VD: chai Port). Có lẽ nó có những ngoại lệ vì lý do gì đó chăng? Cũng vì ủ lâu nên rượu được mang vị chát của cả vỏ nho và vị chát từ gỗ.
Em hóng ạ.

Macro

Xe đạp
Hôm nay nhà cháu mới "siêu" được hai chai Robbie Dhu 12 YO. Chai thì gần như mới tinh :)) nhưng hộp thì hơi bị cũ! :((

Chai này nhà cháu search thấy đã discontinue và hơi khó tìm. Nên khi gặp hai chai này vui như được quà! :))

Khoe cùng các cụ!

minhchi233

Xe điện
Hai chai robbie dep qua cu Macro a. Cu mua tong NTP ah

Godfather77

Xe điện
Lần nào vào Thớt cũng thấy thấp thoáng cụ VNAVNA :D

VNAVNA

Xe tải
Lần nào vào Thớt cũng thấy thấp thoáng cụ VNAVNA :D
Vâng, Em luôn để máy vào thớt tự động cụ ạ. E vào bằng mobile và dùng sóng 3G, trong safari luôn mở 3,5 trang song song. Một trang trong số đó chính là thớt này. Vì vậy cho dù E ko thực sự đang vào trang, máy luôn mặc định để cụ thấy em đấy ạ (ngoại trừ những nơi ko có sóng 3G).

VNAVNA

Xe tải
Hai hôm cuối tuần này, các cụ đã offline chưa ạ?

Godfather77

Xe điện
Các cụ cho em hỏi em có mấy chai johnie bluelabel nhưng những mẫu chai cũ thì 43% mà cảm giác thơm ngon hơn những chai mẫu mới chỉ có 40%, như vậy có nghĩa là sao ạ?

Văn Đoành

Xe điện
Hôm nay nhà cháu mới "siêu" được hai chai Robbie Dhu 12 YO. Chai thì gần như mới tinh :)) nhưng hộp thì hơi bị cũ! :((

Chai này nhà cháu search thấy đã discontinue và hơi khó tìm. Nên khi gặp hai chai này vui như được quà! :))

Khoe cùng các cụ!

Cụ macro khiêng 2 chai này giá bâu nhiêu đấy ah?

MaltBrothers

Xe buýt
Chai Robbie Dhu này mỗ em cũng đã từng có hai chai một chai uống lâu lắm rồi không còn nhớ hương vị lắm, còn nhõn một chai, nếu bác nào đã từng uống chai Grant's 12 yo thì chai này cũng khá giống. Mỗ em không có thông tin về chai này nhiều lắm chỉ biết nó có từ xửa từ xưa lấy tên dòng suối Robbie Dhu là dòng suối mà nhà chưng cất Glenfiddich mua độc quyền và dùng trong quá trình làm mạch nha và chưng cất rượu. Em cũng đoán trong thành phần Blended nên chai Dhu 12yo này chắc không thể thiếu Single malt của nhà Glenfiddich và Kinninvie. Chai Robbie Dhu 12yo này em đồ rằng nó là tiền thân của chai Grant's 12yo sau này, ngay cả range grant's bây h cũng khá hiếm ở Việt Nam (em không tính cái chai Grant's NAS uống nhạt phèo) chỉ có hàng tồn từ thời Công ty Tràng An nhập về 01 lô đủ từ 12yo, 15yo và 18yo (thiếu mất chai 25yo) và hàng xách tay. Thi thoảng đảo qua các shop em cũng thấy thấp thoáng chai Grant's 18yo và chai robbie Dhu 12yo trong đó chai Grant's bán với gián thường là 1,2-1,5 tr còn chai Robbie Dhu này thường từ 550 -650k. Ngày trước còn chơi với cô ban ở Tràng an em cũng thử qua tất tần tật dòng Grant's nhưng chỉ ấn tượng với chai 18yo hiện vẫn còn trữ 3 chai Grant's 18yo :)), có điều uống trước đây khá lâu nên không nhớ vì khoảng thời gian uống chai Robbie Dhu sau chai Grant's 12yo tới gần 2 năm nhưng chai Robbie Dhu uống hay hơn có cốt rượu đậm đà hơn style khá giống chai Ballantine 12yo nhưng lại không bằng ballantine's 12yo. Có lẽ dòng Blend Whisky uống nhiều thấy chai nào cũng hao hao giống nhau ấy, nếu cụ nào ở Hà Nội thích có để điểm xuyết vào bộ sưu tập thì alo cho mỗ em, vừa hôm trước lại nhìn thấy chai này còn khá mới nhưng bán hơi đắt 650 không fix tí nào hết.
Cụ nào ngoài bắc muốn mua chai này alo cho em chỉ chỗ mua sưu tập.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Em có chai Single malt đề Limited Edition, đóng chai từ 2004. Nhưng tìm trên thewhiskyexchange ko thấy có. Ko biết giá bao nhiêu và bây h còn tiếp tục ra lò ko? Xin up lên cùng các cụ.
Mấy hôm nay hình như các cụ uống say hết rồi hay sao ý?

Trạng thái
Thớt đang đóng