Các cụ tư vấn em chuyển đổi đăng ký xe với.

anh_tuan_1976

Xe buýt
Website
www.asianimex.com.vn
Em mua 1 xe ô tô từ 2008, bây giờ mới có điều kiện để thực hiện việc sang tên đổi chủ. Đầu tiên, em xin lỗi các cụ, nhưng em đọc toét cả mắt cả cái thớt "Thủ tục sang tên chuyển đổi chủ xe" mà vẫn không thấy cái trường hợp của em.

Cụ tỷ thế này ạ.
- Em ở Hà Nội.
- Em mua 1 xe ô tô cũ, hiện đang đứng tên 1 Công ty, ô tô đăng ký năm 2003. Tức là hiện tại nó đang là tài sản của Công ty khác.
- Em muốn mua xe ô tô này cho Công ty em đang làm. Tức là nó sẽ trở thành thành tài sản của Công ty em luôn.

Em xin hỏi:
Thủ tục bên bán và bên mua cần những điều kiện gì? Em còn phải nộp những khoản nào nữa không? Em làm ở đâu thì tiện nhất ạ?

Các cụ/mợ có kinh nghiệm chỉ giáo ky kỹ giúp em với :-bd >:D< :-* :-*

Keineem

Xe buýt
Thủ tục như sau :
1.Hợp đồng mua bán giữa 2 bên , yêu cầu kèm theo : biên bản định giá xe , quyết định bán xe của bên bán.
2.Hóa đơn đỏ.
3.Ra công an rút hồ sơ và đi nộp thuế trước bạ + đăng ký như xe mới !

chuot_bach

Xe tăng
Em bổ sung thêm tý cho cụ hiểu, cái quyết định bán xe của bên bán chỉ giành cho công ty cổ phần, nếu công ty TNHH hoặc doanh nghiệp tư nhân thì không cần, với cty cổ phần thì là quyết định bán/thanh lý của hội đồng quản trị công ty.
Sau đó công ty bên bán căn cú vào hợp đồng xuất bán cho công ty bác, phần còn lại bác làm các thủ tục như đăng ký mới.

trinhkhanh89

Xe tải
Em bổ sung thêm tý cho cụ hiểu, cái quyết định bán xe của bên bán chỉ giành cho công ty cổ phần, nếu công ty TNHH hoặc doanh nghiệp tư nhân thì không cần, với cty cổ phần thì là quyết định bán/thanh lý của hội đồng quản trị công ty.
Sau đó công ty bên bán căn cú vào hợp đồng xuất bán cho công ty bác, phần còn lại bác làm các thủ tục như đăng ký mới.
các bác cho em hỏi cái em mua xe cũ của Cty TNHH đã đi được 3 năm nay sang tên cá nhân em . bên bán phải làm gì đủ để em đăng ký ..
và khi sang tên sau ngày 2.6 thì lệ phí có tăng lên không ...

Keineem

Xe buýt
Bạn yêu cầu bên bán làm hợp đồng và xuất Hóa đơn cho bạn.
Chắc bác hỏi là sau ngày 6.2 lệ phí có tăng hay không thì em có thể trả lời bác là chưa tăng ngay được.Tháng 2/2011 văn bản mới có hiệu lực thi hành, sau đó HĐND còn phải giao cho các cơ quan ban ngành đánh giá, dự báo phương án, trình ra UBND TP, rồi mới trình ra HĐND TP… Như vậy, cũng còn lâu văn bản này mới được triển khai.
Có nghĩ là tạm thời vẫn đóng như mức cũ cho đến khi
HĐND TP thông qua.

anh_tuan_1976

Xe buýt
Website
www.asianimex.com.vn
Bạn yêu cầu bên bán làm hợp đồng và xuất Hóa đơn cho bạn.
Chắc bác hỏi là sau ngày 6.2 lệ phí có tăng hay không thì em có thể trả lời bác là chưa tăng ngay được.Tháng 2/2011 văn bản mới có hiệu lực thi hành, sau đó HĐND còn phải giao cho các cơ quan ban ngành đánh giá, dự báo phương án, trình ra UBND TP, rồi mới trình ra HĐND TP… Như vậy, cũng còn lâu văn bản này mới được triển khai.
Có nghĩ là tạm thời vẫn đóng như mức cũ cho đến khi
HĐND TP thông qua.
Các cụ cho em hỏi là khi em đi làm thủ tục, em phỉa nộp những khoản phí jì và lệ phí bao nhiêu phần trăm ạ?

chuot_bach

Xe tăng
Cụ phải nộp thuế trước bạ ( khoảng 60-70% thuế trước bạ của xe mới - xe mới hiện ở HN là 12%), phí đổi biển ... ( các loại phí +thủ tục như đi đăng ký xe mới)
Các cụ cho em hỏi là khi em đi làm thủ tục, em phỉa nộp những khoản phí jì và lệ phí bao nhiêu phần trăm ạ?