[Thảo luận] Các cụ tư vấn giúp 2 lỗi này có là 1 không ợ (Lỗi đè vạch)?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ngắn gọn là luật không cấm đè vạch để về lại làn sau khi vượt xe xong ! phải không cụ sgb345 ? :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Nói như cụ thì làm gì có chuyện được mượn làn ngược chiều để vượt ạ? Vì khi đó dính lỗi này của cụ luôn rồi :)
Luật GTĐB ko cho phép đi bên trái theo chiều đi của mình (đi vào làn ngược chiều), QC 41/2016 hướng dẫn chi tiết luật là chỗ kẻ vạch nét đứt cho phép mượn làn ngược chiều khi cần thiết (để vượt xe), ko đồng nghĩa là cho phép đi bên trái theo chiều đi :)

robeo1958

Xe điện
Cho cụ này đi làm xxx chắc kiếm ác ;))
Em không có ý gì cả, chỉ đang bàn vấn đề thực tế: khi đến đoạn được phép mượn làn ngược chiều để vượt xe (đoạn vạch đôi 1 nét liền, 1 nét đứt phía bên chiều đi của mình), e quan sát thấy đủ an toàn nên mượn làn ngược chiều để vượt, tuy nhiên khi vượt qua xe và quay trở lại làn cũ của mình thì phải chèn qua đoạn đường có vạch đôi 2 nét liền. Trong TH này, quan điểm của em và 1 số cụ là không có lỗi nhưng cụ Bốp nói có lỗi (Luật GTDB chỉ cho phép đi bên phải theo chiều đi của mình). Theo cụ thì sao ạ?

robeo1958

Xe điện
Luật GTĐB ko cho phép đi bên trái theo chiều đi của mình (đi vào làn ngược chiều), QC 41/2016 hướng dẫn chi tiết luật là chỗ kẻ vạch nét đứt cho phép mượn làn ngược chiều khi cần thiết (để vượt xe), ko đồng nghĩa là cho phép đi bên trái theo chiều đi :)
E vừa còm xong ở trên đó ạ, e ko đi bên trái theo chiều đi, e chỉ vượt xe rồi quay về, tuy nhiên lúc quay về là gặp vạch đôi nét liền

Rượu

Xe buýt
Em không có ý gì cả, chỉ đang bàn vấn đề thực tế: khi đến đoạn được phép mượn làn ngược chiều để vượt xe (đoạn vạch đôi 1 nét liền, 1 nét đứt phía bên chiều đi của mình), e quan sát thấy đủ an toàn nên mượn làn ngược chiều để vượt, tuy nhiên khi vượt qua xe và quay trở lại làn cũ của mình thì phải chèn qua đoạn đường có vạch đôi 2 nét liền. Trong TH này, quan điểm của em và 1 số cụ là không có lỗi nhưng cụ Bốp nói có lỗi (Luật GTDB chỉ cho phép đi bên phải theo chiều đi của mình). Theo cụ thì sao ạ?
Theo em thì cụ Bốp dẫn như thế là không chính xác ạ.

Hoang2016

Xe tải
Theo em thì cụ Bốp dẫn như thế là không chính xác ạ.
Nếu nét đứt trên chiều đi của mình thì ko phạm lỗi lấn làn và đè vạch vì theo luật được phép.

Em đang nói về việc hai nét liền thì lỗi nặng/nhẹ xác định dựa trên căn cứ nào của luật?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Luật GTĐB quy định: "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình". Nếu xxx có hình ảnh của cụ đang đi bên trái theo chiều đi (tại những vị trí ko đc đi vào làn ngược chiều) thì họ có thể xử lý cụ.

Đường 2 chiều thì có "chiều đi" và "chiều về". Vậy, bên phải theo chiều đi của mình là "chiều đi" và bên trái theo chiều đi của mình là "chiều về", chả lẽ cụ đảo ngược lại? :) Càng ko phải là bên phải xe ngược chiều!? :)
Tranh thủ đang rảnh ít phút em ví dụ như này , không giống vạch của cụ chủ thớt tuy nhiên liên quan đên vẫn đề của em với cụ :D
ảnh này là xe xanh lấn sang đúng luật phỏng ạ ?

Sau đó theo cụ thì xe xanh phải về làn chỗ nào ạ ? 1 hay 2 hay 3 ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Với vạch đôi song song liền nét thì các cụ cẩn thận, bao nhiêu cụ chỉ cần đè vạch thôi, chứ ko cần đi hẳn sang làn ngược chiều, bị xxx xử lý lỗi: "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định". Lỗi này bị phạt 1tr và bị giam bằng từ 1-3 tháng, nếu gây tai nạn thì bị giam bằng từ 2-4 tháng, chưa một ai khiếu nại thành công với lỗi này đâu, các cụ cứ lục lại trong box này sẽ thấy. :)

Rượu

Xe buýt
Tranh thủ đang rảnh ít phút em ví dụ như này , không giống vạch của cụ chủ thớt tuy nhiên liên quan đên vẫn đề của em với cụ :D

Theo em thì cả 3 vị trí đều được phép. Mời cụ sgb345 phán xem ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu nét đứt trên chiều đi của mình thì ko phạm lỗi lấn làn và đè vạch vì theo luật được phép.

Em đang nói về việc hai nét liền thì lỗi nặng/nhẹ xác định dựa trên căn cứ nào của luật?
Sorry cụ vì bọn em tranh luận trong thớt cụ mà không liên quan đến nội dung của cụ nhé :D mong cụ thứ lỗi ạ ! :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Bopbi_hsgs

Xe container

Đối với các loại vạch đôi, 1 nét liền, 1 nét đứt, thì cụ cứ theo vạch kẻ tiếp giáp với chiều đi của mình, coi như bỏ qua vạch bên kia đi thì giống như vạch nét đơn.

Như hình ở trên, hình 1 thì xe con vượt đúng luật. Hình 2, xe con trở về làn tại vị trí 1 là đúng, trở về làn tại vị trí 2 & 3 là sai :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đối với các loại vạch đôi, 1 nét liền, 1 nét đứt, thì cụ cứ theo vạch kẻ tiếp giáp với chiều đi của mình, coi như bỏ qua vạch bên kia đi thì giống như vạch nét đơn.

Như hình ở trên, hình 1 thì xe con vượt đúng luật. Hình 2, xe con trở về làn tại vị trí 1 là đúng, trở về làn tại vị trí 2 & 3 là sai :)
Trở về làn tại bất kỳ vị trí nào thì vạch tiếp giáp với chiều mình đi đều là vạch liền cụ ạ ! Nếu lái xe chỉ được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng thì khi lấn sang xong rồi cứ chạy bên ngược chiều bao giờ đến vị trí 3 mới được về làn ;))

Bopbi_hsgs

Xe container
E vừa còm xong ở trên đó ạ, e ko đi bên trái theo chiều đi, e chỉ vượt xe rồi quay về, tuy nhiên lúc quay về là gặp vạch đôi nét liền
Chỉ cần ảnh chụp của cụ bên trái vạch đôi liền nét thôi là xxx có thể xử lý cụ r. Cụ ở TH ah? Cụ xem lại có vụ khiếu nại ở TH trong trường hợp tương tự đấy :)

Bopbi_hsgs

Xe container
Trở về làn tại bất kỳ vị trí nào thì vạch tiếp giáp với chiều mình đi đều là vạch liền cụ ạ ! Nếu lái xe chỉ được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng thì khi lấn sang xong rồi cứ chạy bên ngược chiều bao giờ đến vị trí 3 mới được về làn ;))
Vị trí số 3 thì vạch kẻ tiếp giáp với chiều đi là vạch liền nét cụ nhé, tiếp giáp với chiều về mới là nét đứt? :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vị trí số 3 thì vạch kẻ tiếp giáp với chiều đi là vạch liền nét cụ nhé, tiếp giáp với chiều về mới là nét đứt? :)
Lúc em lấn sang rồi thì tiếp giáp với em là vạch lièn cụ nhé !
Trong luật có quy định : Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng.
vậy em lấn sang xong thì là ở phía vạch liền rồi => không được cắt ngang qua vạch để về làn nữa ? :-/:-/

Bopbi_hsgs

Xe container
Lúc em lấn sang rồi thì tiếp giáp với em là vạch lièn cụ nhé !
Trong luật có quy định : Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng.
vậy em lấn sang xong thì là ở phía vạch liền rồi => không được cắt ngang qua vạch để về làn nữa ? :-/:-/
E nói hết ý của e r. E nghĩ, cụ cần có thực tế trả lời!? :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
E nói hết ý của e r. E nghĩ, cụ cần có thực tế trả lời!? :)
Thực tế là chẳng có luật nào bắt phải trở về làn ở đoạn vạch đứt như vị trí 1 cả :D
Cụ hết ý thì thôi :D

robeo1958

Xe điện
Chỉ cần ảnh chụp của cụ bên trái vạch đôi liền nét thôi là xxx có thể xử lý cụ r. Cụ ở TH ah? Cụ xem lại có vụ khiếu nại ở TH trong trường hợp tương tự đấy :)
E ở HN, ok cụ, biết để phòng tránh cũng là 1 cách học luật ở VN :)
Theo ngu ý của em thì trường hợp này là luật chưa chặt