Các dấu hiệu báo phải thay giảm xóc

bacnv

Xe buýt
Hôm vừa rồi e mang xe ra ga ra, thấy họ tư vấn đi 1 thời gian nữa phải thay giảm xóc. Em muốn xin ý kiến chỉ bảo của các bác có kinh nghiệm về dấu hiệu giảm xóc đã bị hỏng cấn phải thay.
E biết có nhiều topic có nói về vấn đề này, nhưng tìm được và đọc hết rất lâu. Vì vậy em muốn xin ý kiến tư vấn trực tiếp của các bác. Các bác đừng có chê em là lười đấy nhé.:):):)
Em xin cảm ơn các bác trước ạ!:77:

Hà Tít

Xe buýt
- Lý thuyết này: "Đè mạnh lên góc xe nơi muốn kiểm tra rồi thả ra thật nhanh, nếu hệ thống giảm xóc hoạt động tốt thì xe sẽ bật trở lại và chỉ nhún 1 hay 2 lần"
- Cảm giác này: đi vào chỗ xóc thấy xe bồng bềnh lâu hơn bình thường (cái này cũng khó nhận biết nhỉ).
- Tốt nhất là bác cho xe lên cầu nâng xem có bị chảy dầu ko. Cẩn thận nữa thì tháo hẳn ra để "cảo", thời gian công xá ko đáng bn đâu. Có thể dùng tay ấn đầu giảm xóc xuống, nếu dễ dàng ấn thì chuẩn bị thay cả cặp là vừa.

lexus_bk

Xe điện
xe bác xe gì vậy ?

Europe

Xe buýt
- Lý thuyết này: "Đè mạnh lên góc xe nơi muốn kiểm tra rồi thả ra thật nhanh, nếu hệ thống giảm xóc hoạt động tốt thì xe sẽ bật trở lại và chỉ nhún 1 hay 2 lần"
- Cảm giác này: đi vào chỗ xóc thấy xe bồng bềnh lâu hơn bình thường (cái này cũng khó nhận biết nhỉ).
- Tốt nhất là bác cho xe lên cầu nâng xem có bị chảy dầu ko. Cẩn thận nữa thì tháo hẳn ra để "cảo", thời gian công xá ko đáng bn đâu. Có thể dùng tay ấn đầu giảm xóc xuống, nếu dễ dàng ấn thì chuẩn bị thay cả cặp là vừa.
Cảm giác là đi vào chỗ xóc sẽ kêu lịch kịch, đấy là bị nhẹ. Em vừa thay xong, bị chảy dầu. Bên garage Lê Trọng Tấn bảo hỏng 1 bên nhưng nên thay cả 2 bên, em xuống nhà máy thì thợ dưới nhà máy bảo chỉ cần thay 1 bên, bên kia có hỏng đâu mà thay. Em chẳng hiểu dư lào nữa.

bacnv

Xe buýt
Cám ơn bác! Nhưng đè bằng tay hả bác?

HangB2

Xe điện
Xe em mazda 323 đời 2003, nhưng em mua lại từ tháng 12/2009 nên không biết chủ cũ chăm bộ giảm xóc như thế nào:^)
2003 vị chi là 7 năm, chạy bình thường đường thành phố, quốc lộ thì chưa phải thay đâu cụ. bệnh thì cụ cứ nhìn xem có bị chảy dầu không nếu có thì phải thay ngay còn nếu không thì cứ để mà đi, không sao đâu!!!

Hà Tít

Xe buýt
Chắc là tì tay rồi đè cả người lên bác ạ :21:. Nếu kiếm đc hàng ngoài rẻ thì xe chạy 7 năm cũng đáng thay rồi, thay xong bác sẽ dễ dàng thấy ngay sự khác biệt, nhất là nếu thay phuộc trước.
@Europe: đúng là có nhiều ý kiến về việc thay 1 hay cả cặp, nhưng em thấy ý kiến thay cả cặp có vẻ hợp lý hơn.

Lete

Xe buýt
Bác đưa xe lên phố cổ, đỗ dưới một gốc cây nào to to một chút.... Tốt nhất là chọn ngày mưa gió ấy:)):)):))

bizviet

Xe điện
Nếu nó hết dầu cách đây 2 năm rồi thì liệu cụ có nhìn thấy dầu chẩy không? :))
2003 vị chi là 7 năm, chạy bình thường đường thành phố, quốc lộ thì chưa phải thay đâu cụ. bệnh thì cụ cứ nhìn xem có bị chảy dầu không nếu có thì phải thay ngay còn nếu không thì cứ để mà đi, không sao đâu!!!

tqtuan

Xe tăng
Chỉ giáo cho em tý

em đi con Crown Royal 3.0 AT đời 93, ra kiểm tra thấy thợ bảo chẳng phải thay giảm xóc, chưa chảy dầu. Nhưng em vẫn nghi nghi, muốn thay đi cho êm hơn một tý. Các bác tư vấn giúp em. Mà có mua mới được mấy cái giảm xóc đó không? Cảm ơn các bác.

bacnv

Xe buýt
em đi con Crown Royal 3.0 AT đời 93, ra kiểm tra thấy thợ bảo chẳng phải thay giảm xóc, chưa chảy dầu. Nhưng em vẫn nghi nghi, muốn thay đi cho êm hơn một tý. Các bác tư vấn giúp em. Mà có mua mới được mấy cái giảm xóc đó không? Cảm ơn các bác.
Cái gì bác muốn mua mà chả có, bác vào các gara họ sẽ tư vấn cho.

cứ cho xe lên cầu thấy chẩy dầu ở giảm sóc thì thay
còn về cảm quan khi các bác đi đường giảm sóc cái nào chết khi vào chỗ xóc sẽ có cảm giác khục khục khác so với các giảm sóc bình thường khi vào chỗ xóc ( nên đi kiểm tra khi thấy có hiện tượng)
còn thay hay không thì hoàn toàn do bác thôi không thay thì đi xẽ khó chịu và ảnh hưởng tới 3 chiếc còn lại tuổi thọ của 3 chiếc còn lại cũng giảm
Còn về việc thay 1 đôi là chính xác vì qua thời gian đọ cao của giảm sóc có thay đổi so vơi lúc mới nên khi lắp cả đôi tránh hiện tượng bên cao bên thấp chỉ có hiện tưởng mặt ngẩn lên hơn khi thay đôi trước hay mông vể lên hơn khi thay đôi sau nhưng sự thay đổi hầu như không đáng kể

bacnv

Xe buýt
cứ cho xe lên cầu thấy chẩy dầu ở giảm sóc thì thay
còn về cảm quan khi các bác đi đường giảm sóc cái nào chết khi vào chỗ xóc sẽ có cảm giác khục khục khác so với các giảm sóc bình thường khi vào chỗ xóc ( nên đi kiểm tra khi thấy có hiện tượng)
còn thay hay không thì hoàn toàn do bác thôi không thay thì đi xẽ khó chịu và ảnh hưởng tới 3 chiếc còn lại tuổi thọ của 3 chiếc còn lại cũng giảm
Còn về việc thay 1 đôi là chính xác vì qua thời gian đọ cao của giảm sóc có thay đổi so vơi lúc mới nên khi lắp cả đôi tránh hiện tượng bên cao bên thấp chỉ có hiện tưởng mặt ngẩn lên hơn khi thay đôi trước hay mông vể lên hơn khi thay đôi sau nhưng sự thay đổi hầu như không đáng kể
Cám ơn bác. Em sẽ thực hiện như vậy(b)

toanthangcs

Xe điện
Ngồi xe thấy lục khục, đường xóc thấy như ngồi xe hết hơi là rõ

Vannie

Xe tải
Chỉ giáo cho em tý

Cụ độ bóng hơi đi.