[Funland] Các giấy tờ thời bao cấp......

bảo châu

Xe điện
Hồi xưa nhà em cũng có chút buôn bán, sao mà căm thù cái bọn thương nghiệp thế. Bán 2 cái áo bay, nó bắt được (quả tang), nó tịch thu luôn, đau hơn hoạn. Hôm sau đã thấy nó mặc cái đó rồi :))

khoinguyen

Xe điện
Khoảng thời gian đó em cũng có học quay phim, và đã quay cho một vài đám cưới bằng máy M7 nhưng làm gì phải có giấy nhỉ.
chính xác là em nhận việc 9/1990, nhưng em làm cameraman cho TV, chắc cũng thủ tục như thế. Cái cammera đầu tiên là M7 của Pana; cụ học quay phim ở đâu thế? em học ở trung tâm đào tạo của VTV ở Thợ Nhuộm.

printer05

Xe điện
chính xác là em nhận việc 9/1990, nhưng em làm cameraman cho TV, chắc cũng thủ tục như thế. Cái cammera đầu tiên là M7 của Pana; cụ học quay phim ở đâu thế? em học ở trung tâm đào tạo của VTV ở Thợ Nhuộm.
Hợ hợ sao cụ giống em thế, em học quay phim để làm việc cho gia đình thôi, em học bác Tuấn cũng ở Thợ Nhuộm

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Mất phát đói cả họ.:D
Cái thói quen bắt lừa ngậm giấy nó ăn vào tủy các cụ lừa rồi cụ nhể. Đẻ ra cái ngậm ngay cái giấy khai sinh, tèn cái làm cái chứng minh thư nhăn răng, học cố mà giữ cái học bạ, cái bằng... Công tác nhớ giữ cái sổ bảo hỉm.... Cơ màn nào giấy tờ.... Vào hòm cũng cần cái giấy chứng tử - chưa có cái giấy này nó chưa chấp nhận cho chết. Ấy thế mà có thằng sống nhăn lại được ăn lương tử sỹ ..... Đến buồn ...

redflame

Xe tăng
Giá bác nào còn cái ảnh thời xếp hàng mua nhu yếu phẩm thì vui: Nhất là mua gạo, xếp hàng bằng đủ thứ, gạch đá, cái chậu rách, cái bao tải; và người, tất nhiên.
Hồi đó, bác nào là Mậu dịch viên thì trẻ con sướng thôi rồi - không bị ĐÓI.
Mậu dịch viên thì sẵn mấy món đường sữa, vải vóc, quà tết... nhưng phải móc ngoặc với cánh lương thực-thực phẩm thì mới có gạo, thịt, muối, mắm... cụ ạ. Mẹ em là mậu dịch viên nên em rành vụ này :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mậu dịch viên thì sẵn mấy món đường sữa, vải vóc, quà tết... nhưng phải móc ngoặc với cánh lương thực-thực phẩm thì mới có gạo, thịt, muối, mắm... cụ ạ. Mẹ em là mậu dịch viên nên em rành vụ này :D
Chúc mừng bác có Mama làm chức ấy.
Ít nhất, gia đình có cái mà bỏ vào mồm.
Tôi ko có cái may mắn ấy.
Còn chuyện nhà lầu xe hơi (quên, nhà tập thể xe đạp) thì ko bàn.

redflame

Xe tăng
Chúc mừng bác có Mama làm chức ấy.
Ít nhất, gia đình có cái mà bỏ vào mồm.
Tôi ko có cái may mắn ấy.
Còn chuyện nhà lầu xe hơi (quên, nhà tập thể xe đạp) thì ko bàn.
Cũng chỉ hơn mặt bằng chung tý chút thôi cụ ạ, đúng là may hơn khôn thôi. Hồi đó bọn em (có cả những thằng có bố cấp tá hay viện trưởng này nọ) ngưỡng mộ mấy thằng nhà bán phở cơ

Challenger77

Xe tăng
Bố mà là Viện trưởng thì được phân nhà tập thể rồi. Theo em nhớ tiêu chuẩn là:
- Viện phó nhà 24m2.
- Viện trưởng 35m2.

Chú ý: m2 ở đây là diện tích sinh hoạt, không tính diện tích phụ như bếp và vệ sinh, ... nhưng tổng diện tích phụ tối đa bằng 30% diện tích sinh hoạt. Tuy vậy các cụ vẫn có cách lách luật, nên nhà cũng to hơn bình thường. Nhà viện trưởng chắc khoảng 70-75m2.

Tourane

Xe hơi
E có giấy phép sử dụng súng săn, để e tìm

sunsun

Xe tải
Em chưa hiểu vì sao thịt lợn, bò, cá tính theo kg, Gia cầm, cá tươi tính theo con, đậu phụ theo bìa, trúng theo quả mà Lòng lợn lại là 2đ00?????:102:

Bố cháo bẩu 2đ00 là họ bán nguyên cho cả bộ lòng ạ :)

arc_tuan

Xe buýt
Nhắc đến phố Me làm em thèm thịt chim rừng, trong Me có hàng thịt chim ngon vãi ;););)
mấy cái phiếu này vẫn nhớ nhưng ngày đó còn nhỏ mà nhà lại đông anh chị em nên không phải đi xếp hàng phát nào. nhưng ấn tượng nhất thời bao cấp là khi đổi tiền ( năm 8 mấy không nhớ ) bà bô có cái sổ tiết kiệm, nhẽ mua được dăm con lợn, sau khi đổi còn mua được 10kg gạo. Khóc tiếng Mán #-o
phát thứ 2 là khi mới chuyển sang kinh tế thị trường nhà nước không bán gạo nữa, có những hôm vét còn được nửa bơ nấu cháo cả nhà 6 người ăn đói kinh người :(

Website
www.facebook.com
Nhắc đến phố Me làm em thèm thịt chim rừng, trong Me có hàng thịt chim ngon vãi ;););)
mấy cái phiếu này vẫn nhớ nhưng ngày đó còn nhỏ mà nhà lại đông anh chị em nên không phải đi xếp hàng phát nào. nhưng ấn tượng nhất thời bao cấp là khi đổi tiền ( năm 8 mấy không nhớ ) bà bô có cái sổ tiết kiệm, nhẽ mua được dăm con lợn, sau khi đổi còn mua được 10kg gạo. Khóc tiếng Mán #-o
phát thứ 2 là khi mới chuyển sang kinh tế thị trường nhà nước không bán gạo nữa, có những hôm vét còn được nửa bơ nấu cháo cả nhà 6 người ăn đói kinh người :(
KLQ nhưng mà hàng của em đâu. Hu hu...

linhhang12

Xe máy
Sưu tầm lại sau này bán cũng có giá lắm đó