Các hỏi đáp thường gặp về Bảo mật và Virus

dungdt

Xe hơi
em cung không thích dugf những phần mêm tiếng việt vì nó không bóc hết được nghĩa nghe no cứ buồn cười thế nào ý
bác này người việt phải yêu tiếng việt chứ,cái nào máy ko dịch đc thì người phải dịch giúp chứ:)):)):)):)):)):))

HAITT

Xe tải
bác này người việt phải yêu tiếng việt chứ,cái nào máy ko dịch đc thì người phải dịch giúp chứ:)):)):)):)):)):))
Bác điêu vừa thôi, em thấy bác cứ mở mùm câu nào là y rằng có 1 câu tiếng anh đệm đầu hoặc đuôi, em thấy bác Việt chẳng ra việt Anh chẳng ra anh mới bùn cười:69::69:

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
Em cũng đã dùng qua nhiều phần mềm diệt virus, free có (AVG, Avast, Bit Defender, ...), dùng thử có (ESET Nod32), mua bản quyền cũng có (KasperskyIS 7) nhưng theo kinh nghiệm cá nhân của em thì em thấy Avast dùng hay nhất. Update nhanh, diệt được nhiều loại virus, khi chạy tốn ít tài nguyên (em gửi kèm ảnh chụp màn hình)

Cách download và đăng ký thì có cụ nào đã post rồi. Ngoài ra các cụ dùng thêm soft USB Disk Security để diệt virus ngay khi cắm USB vào, UDS diệt các loại Autorun rất tốt.
Và quan trọng nhất là cách phòng tránh. Nên dùng Explore, Tuyệt đối không double click biểu tưọng ổ đĩa (dễ bị nhiễm autorun nhất), cho hiện các file ẩn, file hệ thống.

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
À quên, các cụ cũng không nên dùng các phần mềm anti virus đã bị hach hay crack, bởi một ổ khóa đã bị phá bi thì đâu còn tốt. Và ai đó phá khóa cũng sẽ khuyến mãi thêm cho các cụ ít "chôm chôm" hay "sầu riêng". Hên xui mà!

bizviet

Xe điện
Cả làng đang dùng windows. Để tránh virus các cụ chuyển sang dùng hệ điều hành khác. Giảm sự cố virus đi rất rất nhiều. Khỏi phải lúc nào cũng lo diệt virus

ma tốc độ

Xe đạp
chài, cụ dùng 1 em thôi, dùng 2 em là nó đá nhau ah, cụ of cái tường lửa nữa coi sao:21:

XeOnline

Xe tăng
Em cũng đã dùng qua nhiều phần mềm diệt virus, free có (AVG, Avast, Bit Defender, ...), dùng thử có (ESET Nod32), mua bản quyền cũng có (KasperskyIS 7) nhưng theo kinh nghiệm cá nhân của em thì em thấy Avast dùng hay nhất. Update nhanh, diệt được nhiều loại virus, khi chạy tốn ít tài nguyên (em gửi kèm ảnh chụp màn hình)
Em cũng dùng thử Avast một lần, sau khi cài lên xong thì máy liên tục bị treo (khi cài soft mới, thậm chí cả khi chạy Word), gỡ bỏ nó đi thì hết. Hiện giờ em dùng Norton Antivirus 2009, chạy cũng nhẹ lắm.

dungdt

Xe hơi
Các bác có bị hiện tượng này không?

Bình thường vào OF thì không sao, nhưng cứ ấn vào nút search new post là máy tôi báo một đống vi-rút có tên là Exploit.Html.Codebase.Exec.Gen. Không biết chương trình tự detect vi-rút của tôi có chuẩn không? Nếu chuẩn thì nguy hiểm quá (Hiện tôi đang dùng 2 c.trình diệt vi-rút là Norton Symantec và BidDefender).
bác vào cửa sổ run
dánh regedit
sau đó bác search trên đó và tìm tới
EXplorer trong đó chắc chắn sẽ cấy một đoạn mã nào đó bác chỉ cần xóa đoạn mã đó đi đảm bảo sẽ khắc phục được nó

mercury

Xe đạp
Ối bác ôi,
Vấn đề này được hỏi cách đây > 2 năm rùi bác ạ.

_Lex_

Xe buýt
em bị nhiễm những virut sau
W32.PopWinE.Worm (16 con )
W32.ExploitJS.Adware
em đã diệt bằng BKAV nhưng vẫn còn
dùng Avas quét thì lại không có
các bác xem giúp e có cách nào diệt dc bọn này không ạ :'(:'(:'(:'(

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cứ tải bản mới nhất về chạy trên safe mode nhá, tắt hết các kết nối nối wifi và lan

_Lex_

Xe buýt
tải BKAV hay Avas ạ ????

Fiat_ELX

Xe điện
em bị nhiễm những virut sau
W32.PopWinE.Worm (16 con )
W32.ExploitJS.Adware
em đã diệt bằng BKAV nhưng vẫn còn
dùng Avas quét thì lại không có
các bác xem giúp e có cách nào diệt dc bọn này không ạ :'(:'(:'(:'(
Bác thử Symantec xem, em dùng BKAV Pro bản quyền chả diệt được gì, thế mà Symantec free cũng vẫn diệt thêm được khối ra, đúng là chả biết đường nào mà lần nữa.

mercury

Xe đạp
Bác thử Symantec xem, em dùng BKAV Pro bản quyền chả diệt được gì, thế mà Symantec free cũng vẫn diệt thêm được khối ra, đúng là chả biết đường nào mà lần nữa.
Quan trọng không phải là Free hay bản quyền đâu ah. Quan trọng là lượng mẫu virus trong cơ sở dữ liệu của mỗi phần mềm thôi. Có thể tại thời điểm bác dùng Symantec để quét hệ thống thì phát hiện và diệt được còn BKAV thì không vì trong database của BKAV chưa detect được. Phần mềm nào cũng thế thôi ạ.
Quan trọng là chạy trên máy thế nào, cơ chế diệt ra sao? Khôi phục file nhiễm thế nào... thôi.

Fiat_ELX

Xe điện
Quan trọng không phải là Free hay bản quyền đâu ah. Quan trọng là lượng mẫu virus trong cơ sở dữ liệu của mỗi phần mềm thôi. Có thể tại thời điểm bác dùng Symantec để quét hệ thống thì phát hiện và diệt được còn BKAV thì không vì trong database của BKAV chưa detect được. Phần mềm nào cũng thế thôi ạ.
Quan trọng là chạy trên máy thế nào, cơ chế diệt ra sao? Khôi phục file nhiễm thế nào... thôi.
Vâng, em cũng biết thế, nhưng vấn đề là mất tiền mua bản quyền mà lại không bằng cái anh free thì có bực mình không cơ chứ :'(

Carens2009

Xe điện
Hê vấn đề virus .Em có dùng KAV bác nào có key share cho em vơi ,ah KAV 2009 nhé.Hix dùng chua thôi bác chứ đi múa 200k dùng được có 1 năm ah

xuankykct

Đi bộ
em thấy các bác máy có nhiều virut mà diệt mãi không hết . như máy em đây thỉnh thoảng cũng có mấy em nhưng mà do em cẩn thận nên không sao cả . và đây là qui tắc làm việc và lên mạng của em
- luôn đảm bảo rằng hệ thống bảo vệ của máy tính mình trong mọi lúc luôn có khả năng chống lại các phần mềm độc hại xâm nhập vào ( virut ấy mà ) bằng cách liên tục cập nhật những phần mềm diệt virut phiên bản mới . kinh nghiệm bản thân của tôi là luôn dùng 2 phần mềm diệt virut với một phần mềm bảo vệ virut lây lan qua USB ( nếu có bản quyền thì càng tốt mà không thì dùng free như tôi nè vẫn ok ) các bác có thể dung tường lửa có sẵn của win hoặc dùng phân mềm đóng băng hệ thống như thằng depfree cũng ổn
- luôn cẩn thận với thao tác căm usb mặc dù đã có phần mệm bảo vệ . anh em hãy thay vì cách mở usb click đúp chuột trái hãy nháy chuột phải nếu thấy dòng auto run phía tren open thì máy đã nhiễm virut rồi đó và khi đó các bác phải xử lý bọn vỉut đó thôi
- luôn cảnh giác với nhưng trang web, link lạ được gửi đến hòm thư hay trên các diễn đàn tất nhiên là không phải tất cả rôi nhưng mà theo em thì cứ cẩn thận vẫn hơn
- Các bác luôn nhớ một điều là mỗi khi quét virut xong là phải reset lại máy thì mới có thành quả
- Và hãy nhớ rằng nếu máy mình bị nhiễm virut mà loại diệt mãi không hết hãy thử lại bằng cách lấy một phần mềm diệt virut ở một máy sạch mang về diệt thử xem em thử cách này nhiều lần rồi đều diệt được mấy con virut cứng đầu đấy

xuankykct

Đi bộ
em dùng 2 phần mềm diệt virut này lâu lắm rôi và thấy rằng rất được rất ít khi bị virit ( avira + avg free ) kết hợp với mấy cái phần mêm diệt virut lây qua usb như auto run remover hoặc usb disk seccurity hay thằng usb sw bọn này toàn miễn phí nhưng dùng cũng không đến nỗi nào đâu . đấy là suy nghĩ của em khi dùng mấy thằng này các bác dùng thử rồi cho nhận xét đi
.còn về phần bảo vệ folder thì tôi dung folder loock 6.0 thấy dùng ổn định lắm không co chuyện mất pass đâu

mercury

Xe đạp
em dùng 2 phần mềm diệt virut này lâu lắm rôi và thấy rằng rất được rất ít khi bị virit ( avira + avg free ) kết hợp với mấy cái phần mêm diệt virut lây qua usb như auto run remover hoặc usb disk seccurity hay thằng usb sw bọn này toàn miễn phí nhưng dùng cũng không đến nỗi nào đâu . đấy là suy nghĩ của em khi dùng mấy thằng này các bác dùng thử rồi cho nhận xét đi
.còn về phần bảo vệ folder thì tôi dung folder loock 6.0 thấy dùng ổn định lắm không co chuyện mất pass đâu

Thấy bác show ra mấy phần mềm AV bác cài trên máy mà em chóng hết cả mặt. Em công nhận là Avira dùng rất OK, chỉ có điều cảnh báo của nó thì hơi khó chịu tí. Hiện tại, máy của em chỉ cài mỗi em CMC Internet Security thôi.
Em cũng tuân thủ các nguyên tắc khi sử dụng máy tính
- Không bao giờ click đúp vào thư mục, ổ đĩa
- Luôn tắt chức năng System Restore trước khi scan máy.
- Những trang web hoặc link nào có nguy cơ nhiễm virus cao thì em cho chạy trong Sandboxie

BMVKTKH

Xe tải
Mình cũng đồng ý với quan điểm của bạn.

Tốt nhất, người dùng nên cẩn thận trong các thao tác có liên quan tới usb hay là vào các website lạ, không chính thống.
Cần trang bị các phần mềm chống virus như KIS,AVG, Avira, cạnh đó, dùng các thằng tiêu diệt như spyware doctor....

Không nên nháy đúp chuột vào các thư mục.

Cần scan định kì lại máy, để chế độ auto updates.