[Thảo luận] Các kụ chỉ giáo cho ngu em phát

xecoi

Xe tải
Báo cáo các bác coi như thế là em không dám làm lãng phí thời gian vàng bạc của các bác nên em vào đề luôn, không lòng vòng trước sau kẻo các bác lại bảo em lắm nhời.
Báo cáo các bác coi như thế là hàng ngày lượn lờ trên đường, em tự nẩy ra mấy cái ngu ý sau cần các bác giải đáp giúp
1. Em đi đường thấy thỉng thoảng gặp chỗ đông, có mấy bác dân phòng phường cầm gậy tre sơn đỏ trắng ra đứng khua chân múa tay ở đường. Cái này thì ok rồi. Thế nhưng thỉng thoảng em thấy đèn đỏ các bác cũng khua gậy chỉ mọi người đi qua luôn (ví dụ như trên đường Tôn Đức Thắng chỗ đầu ngõ Văn Chương, hay trên Chùa Bộc cổng trường Ngân Hàng,...). Theo các bác thế mình đi hay dừng ạ? Các bác đấy có thuộc lực lượng "người điều khiển giao thông" không ạ? Em phân vân quá. Gặp bác XXX nào rình ở trên 1 đoạn thì mình có tạch không ạ?
2. Đi trên đường đến chỗ bắt buộc phải rẽ thì có cần xi nhan không ạ? Ví dụ như ở cổng Phủ Chủ Tịch, hay là trường hợp đang trên làn rẽ,... Em thì em củ chắc nên vẫn bật xi nhan. Nhưng đúng ra mà nói thì có phải bật không các cụ? Cụ nào học cao hiểu rộng chỉ giáo em với nhá.
hề hề, em hỏi linh tinh các cụ đừng ném đá em nhá. Kính các cụ vững tay lái ạ. Em lướt :P

Mazsha

Xe hơi
Em có ý kiến :
1. Mấy ông dân phòng : bác theo điều khiển cũng được, không cũng chẳng sao vì các ông ý theo luật không được coi chính thức là người điều khiển GT (chỉ có CSGT/TTGT thôi). Tuy nhiên theo ngu ý của em thì mình nên theo vì người ta hướng dẫn là để giúp GT thông suốt.
2. Chỗ bắt buộc phải rẽ mà không có ngã 3 ngã 4 thì không cần xi nhan. Hôm trước em đọc trên này có bác nói ý cứ thay đổi hướng là phải xi nhan kể cả trên đườg độc đạo :77:, nói thế thì đi đường đồi núi toàn cua có mà xi nhan cả ngày.

nhatminhsm

Xe buýt
Ở Việt Nam cụ cứ phải bật xinhan lên cho nó chắc(dù đến chỗ bắt buộc phải rẽ như bác nêu ra)..Bác ko xinhan 2b nghĩ bác đi thẳng và sẽ vượt phải,nếu bác rẽ phải mà ko quan sát kỹ là va chạm ngay.Nhưng nếu bác bật xinhan thi sẽ khác 2b ko giám vượt phải vì sợ vượt lên bác rẽ phải là họ lên vỉa hè..Nói tóm lại khi tham gia giao thông ở Vịt cụ ko thể theo một quy tắc nhất định nào mà cụ phải thiên biến vạn hóa thôi...

Chỉnh sửa cuối:

daihatsuvn

Xe điện
Đó là lực lượng hỗ trợ CSGT , TTGT để tăng cường trên địa bàn sở tại , cụ vẫn phải theo thôi . Còn việc chuyển làn , hướng thì bắt buộc cụ phải có tín hiệu nhá :21:

mr_chipheo

Xe buýt
các cụ cho em hỏi, nếu đỗ làn rẽ phải chẳng hạn, thì khi rẽ cần signal ko?(trong luật có ko nhỉ) em thì tuyền signal tuốt cho chắc cú.

Tuanphim

Xe điện
Mục 2: Cụ vẫn nên xi nhan, để nhắc nhở những chú đi đằng sau là tao rẽ, vì các chú ấy nhiều khi phi thẳng vào... phủ CT đấy :21::21::21:

ketpo

Xe điện
Có xinnhan thì cứ bật lên cho chắc ạ :69:
ko bật nhiều khi lại bị vịn tội : chuyển hướng ko báo hiệu

hoangkc

Xe hơi
Phải theo và phải signanl cụ nhé

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Cứ chuyển hướng là phải xi nhan.

Bắc Âu

Xe điện
các cụ cho em hỏi, nếu đỗ làn rẽ phải chẳng hạn, thì khi rẽ cần signal ko?(trong luật có ko nhỉ) em thì tuyền signal tuốt cho chắc cú.
Anh Chí này có cái avatar giống cái anh Ngày độc lập thế nhỉ.:^)

csc

Xe máy
2. Chỗ bắt buộc phải rẽ mà không có ngã 3 ngã 4 thì không cần xi nhan. Hôm trước em đọc trên này có bác nói ý cứ thay đổi hướng là phải xi nhan kể cả trên đườg độc đạo :77:, nói thế thì đi đường đồi núi toàn cua có mà xi nhan cả ngày.
Các phương tiện giao thông của VN sử dụng chung một con đường, nên có những vị trí 4B bắt buộc phải rẽ, nhưng 2B hoặc xe đạp không bắt buộc phải rẽ. Bác không signal là bác sai đấy

Pigwalk

Xe container
Phải bật cụ ợ, khi chuyển hướng cụ phải ra tín hiệu (signal) cảnh báo mờ.

cantona

Xe container
Ở Việt Nam cụ cứ phải bật xinhan lên cho nó chắc(dù đến chỗ bắt buộc phải rẽ như bác nêu ra)..Bác ko xinhan 2b nghĩ bác đi thẳng và sẽ vượt phải,nếu bác rẽ phải mà ko quan sát kỹ là va chạm ngay.Nhưng nếu bác bật xinhan thi sẽ khác 2b ko giám vượt phải vì sợ vượt lên bác rẽ phải là họ lên vỉa hè..Nói tóm lại khi tham gia giao thông ở Vịt cụ ko thể theo một quy tắc nhất định nào mà cụ phải thiên biến vạn hóa thôi...
đúng ạ. e đi 2b nhưng cũng toàn thế, cần là xin ngay cho mọi người biết mình đi hướng nào

accord_89

Xe tăng
Cho em hóng hớt một tí:
1. Về nguyên tắc dân phòng không được hướng dẫn các phương tiện đang tham gia giao thông trên đường, trừ loại đang ở trạng thái tĩnh (trên vỉa hè). Nói cách khác đội này không có quyền dừng xe, không có quyền lý khi phương tiện đang lăn bánh.
2. Khi chuyển hướng nên có tín hiệu báo rẽ cho an toàn.

Relaxtech

Xe buýt
Báo cáo các bác coi như thế là em không dám làm lãng phí thời gian vàng bạc của các bác nên em vào đề luôn, không lòng vòng trước sau kẻo các bác lại bảo em lắm nhời.
Báo cáo các bác coi như thế là hàng ngày lượn lờ trên đường, em tự nẩy ra mấy cái ngu ý sau cần các bác giải đáp giúp
1. Em đi đường thấy thỉng thoảng gặp chỗ đông, có mấy bác dân phòng phường cầm gậy tre sơn đỏ trắng ra đứng khua chân múa tay ở đường. Cái này thì ok rồi. Thế nhưng thỉng thoảng em thấy đèn đỏ các bác cũng khua gậy chỉ mọi người đi qua luôn (ví dụ như trên đường Tôn Đức Thắng chỗ đầu ngõ Văn Chương, hay trên Chùa Bộc cổng trường Ngân Hàng,...). Theo các bác thế mình đi hay dừng ạ? Các bác đấy có thuộc lực lượng "người điều khiển giao thông" không ạ? Em phân vân quá. Gặp bác XXX nào rình ở trên 1 đoạn thì mình có tạch không ạ?
2. Đi trên đường đến chỗ bắt buộc phải rẽ thì có cần xi nhan không ạ? Ví dụ như ở cổng Phủ Chủ Tịch, hay là trường hợp đang trên làn rẽ,... Em thì em củ chắc nên vẫn bật xi nhan. Nhưng đúng ra mà nói thì có phải bật không các cụ? Cụ nào học cao hiểu rộng chỉ giáo em với nhá.
hề hề, em hỏi linh tinh các cụ đừng ném đá em nhá. Kính các cụ vững tay lái ạ. Em lướt :P
Bác vào đề ngắn gọn rồi, ai mà bảo dài em cho chén rượu vào mồm hết nói. Tóm lại bác muốn hỏi 2 ý: quyền của cán bộ phường xã khi tham gia hướng dẫn GT và đi đoạn đường ke vuông góc có cần xi nhan ko? Ý thứ nhất theo em là mình phải theo vì họ là người có trách nhiệm hướng dẫn GT theo phân công và phối hợp theo qui định của NN. Ý 2 theo em là ko cần xi nhan vì nó cũng gần như khúc đường cua thôi. Xin tham gia với bác chủ thớt.
P/s: lần sau bác cứ nói dài vô tư cho otofun, việc gì phải làm thế cho khổ.

Max cabin

Xe tải
Em thấy dân phòng mấy phường gần nhà em toàn cầm gậy hỗ trợ mấy chú CAP bắt đội mũ là nhiều

kduc

Xe container
sao ai gặp mình cũng bảo thế nhể, phải nói là lão Ngày độc lập nhái của mình mới đúng chứ:)
Khi người ta gặp bác Ngày độc lập thì người ta lại nói bác ý có cái ca vát giống bác:21:

duytrong

Xe lăn
theo em các chú dân phòng ,và kể cả sinh viên tình nguyện chả giúp được gì trong giao thông cả, chỉ thêm khó đi thôi, lắm khi thấy đường đang thông thấy các vị ấy cứ vẫy cờ theo,chả hiểu để làm gì. thừa.:41:

thienphuc

Xe điện
1: dân phòng vẫy thì bác nên đi nhưng khi họ chặn lại thì cũng nên dừng
2: cổng PCT bác k bật xin nhan cũng chẳng sao vì chỗ đó đã có bác che chở rồi( bác bảo đi là đi,bảo đến là đến,bảo chiến thắng là chiến thắng) thế chỗ đó ngăn đường thì phải rẽ đường khác chứ chú nào giỏi trống lệnh của Bác đi.thế Bác bảo vòng ra xa chứ có bảo bật xi nhan đâu mà bật.ở đó là PCT k đc làm càn nhé camera đầy ra muốn "kháng chỉ" hả ?