[Funland] Các nhà khoa học nước ta nghiên cứu cái gì?

greenkar

Xe tăng
Nước ta có cả 1 bộ khoa học công nghệ hùng mạnh, chắc cũng phải có nhiều nhà khoa học lắm, chuyên nghiên cứu đủ thứ! Nhưng thực tế cuộc sống thấy ứng dụng khoa học công nghệ đều mang từ nước ngoài về. Em hỏi các cụ am hiểu, các nhà khoa học nước ta thường làm gì? Họ sống ra sao? Trên thế giới có nước nào như nước ta không?
Họ nghiên cứu tìm hiểu những kỹ thuật/phát kiến khoa học/ứng dụng công nghệ đã có ở nước ngoài (thường là các nước phát triển) rồi dịch ra tiếng Việt rồi phổ biến cho xã hội để ứng dụng vào đời sống của VN, thế là tốt lắm rồi. hi hi

dr.anthony

Xe buýt
Vậy là vấn đề ở chỗ tài trợ dàn trải, tỉ như ngân sách chỉ đủ cho 10 đề tài nhưng lại phải san ra cho 100 ông :)
Tuy nhiên, ông nào cố tình tham gia với ngân sách hẻo thì cũng là có lỗi, vì biết trước chất lượng chỉ à uôm vậy thôi mà vẫn cố làm!
Vấn đề không phải là dàn trải, mà là lĩnh vực nào cũng cần theo khẩu hiệu của mấy ông đứng đầu, cũng đc ở trên giao chỉ tiêu để giữ vững học vị nhưng không đầu tư đủ nên đâm ra tình trạng "con giun xéo lắm cũng oằn"
Còn mấy ông cố tình vẽ dự án để ăn thì thôi bàn làm gì, nhưng chỉ số ít thôi, được báo chí phanh phui ra còn những đề tài minh bạch ko hút view nó ko viết. Đâm ra độc giả có cái nhìn tiêu cực.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Các nhà khoa học nước ta nghiên cứu các đề tài khoa học, em chắc luôn

dr.anthony

Xe buýt
Hơn 9.000 giáo sư sao không có bằng sáng chế?
03/07/2012 08:00 GMT+7

- Từ năm 2006 – 2010, Việt Nam chỉ có 5 bằng sáng chế được đăng ký tại Mỹ, trung bình mỗi năm có 1 bằng sáng chế. Trong khi đó, năm 2011, chúng ta không có bằng sáng chế nào được đăng ký.
Không bằng sáng chế là chuyện… bình thường?!
Vậy em hỏi ngược lại cụ, dựa vào đâu mà bắt giáo sư phải đạt chỉ tiêu hằng năm 1 ông phải sáng chế ra cái gì đó mới???

XPQ

Xe lăn
Nước ta có cả 1 bộ khoa học công nghệ hùng mạnh, chắc cũng phải có nhiều nhà khoa học lắm, chuyên nghiên cứu đủ thứ! Nhưng thực tế cuộc sống thấy ứng dụng khoa học công nghệ đều mang từ nước ngoài về. Em hỏi các cụ am hiểu, các nhà khoa học nước ta thường làm gì? Họ sống ra sao? Trên thế giới có nước nào như nước ta không?

Em không nhớ đã còm ở thớt này chưa, nhưng theo em thì các nhà khóa hóc Việt Nam đang lao tâm khổ tứ để nghiên cứu xem họ cần nghiên cứu cái gì. Mà cái việc xác định xem cần nghiên cứu cái gì nó quan trọng và khó khăn lắm. Chắc đến cuối thế kỷ này cũng chưa tìm ra được. Một số anh khóa học tinh hoa mà sốt ruột thiếu kiên trì họ đã tếch ra nước ngoài nghiên cứu những cái bên đó có sẵn rồi.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nghiên cứu khoa học là việc rất khó, không thể sớm đưa vào ứng dụng thực tế được.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Em đồng ý với cụ. Thử hỏi có bao nhiêu cụ chửi các người làm kh ở cái thớt này đóng góp đc cái gì gọi là đáng giá cho đời mà toàn auto chửi. Người làm khoa học ở vn, hỏi có sướng ko? Có đủ tiền làm ko? Có đc tạo đk đầy đủ để chuyên tâm ko? Lương chẳng đủ sống, chạy kiếm đề tài về đc bao nhiêu, rồi cắt chỗ này, trừ chỗ kia. Cơ chế tài chính thì khó khăn... Nói chung cũng là 1 người lao động, cũng lo cơm áo và xoay vần trong cái xh này. Tất cả những cái đó nó làm cho kh chúng ta ko khá lên đc, chưa nói trc đến giờ tính thuần nông bao đời, trong khi thế giới nó phát minh tỷ thứ
Ai chửi đâu, các cụ nhạy cảm quá. Phần nhớn thôi mà. Nhận xét để ho soi lại mình ko phải cay cú như hội ếch đái diếng cuy trụp đơu :))
Mà nghiêm túc nói các nkh nghèo sinh hèn, vde này các ông ý phải là ng nói, ai để dân đen bình chứ. Khổ là ôg nàotrog thể hế phát ngổn ra xác định ăn cám luôn. Hèn :))

Vietex

Xe điện
Các nhà khoa học nói chung kiếm sống bằng nhiều nguồn thu nhập lắm. Tiền lương PGS, nghiên cứu viên chính ở Viện Toán thấp hơn lương thượng úy trẻ bộ đội ạ. Hướng dẫn 1 thạc sĩ ở ĐH KHTN được nhà trường trả 2 triệu, hướng dẫn 1 NCS thì 1 năm được 2 triệu, tức 4 năm được 8 triệu. Các thầy không trông chờ vào ngân sách đâu ạ nhưng vẫn có nhà, có xe được, vẫn cho con học trg top. Còn những cái các thầy làm được thì nhiều lắm mà nó là chuyên ngành nên khó hiểu. Thầy em cũng k nhận quà của em bao giờ, còn chi tiền cơm trưa cho nhóm sinh viên.

mrducpru88

Xe buýt
Vừa rồi em thấy có đề tài nghiên cứu Bò khá nổi tiếng =]]]

Mka2017

Xe buýt
Đã là nhà KH thì họ nghiên cứu, riêng thì nghiên cứu lv họ được đào tạo và đam mê. Còn vđ chung thì nam nghiên cứu vđ : l, nữ chác cũng sẽ nghiên cứu vđ : b. Như ta cả thôi...

cocsku

Xe cút kít
Em không nhớ đã còm ở thớt này chưa, nhưng theo em thì các nhà khóa hóc Việt Nam đang lao tâm khổ tứ để nghiên cứu xem họ cần nghiên cứu cái gì. Mà cái việc xác định xem cần nghiên cứu cái gì nó quan trọng và khó khăn lắm. Chắc đến cuối thế kỷ này cũng chưa tìm ra được. Một số anh khóa học tinh hoa mà sốt ruột thiếu kiên trì họ đã tếch ra nước ngoài nghiên cứu những cái bên đó có sẵn rồi.
Ai cũng biết, nhưng không ai nói. Các gs, ts ở ta hầu hết đều không phải nhà khoa học. Họ kiếm cái bằng gs, ts để làm việc khác. Thế cho nên nhiều gs, ts nhưng lại không có người nghiên cứu khoa học thực sự.
Cứ nhìn cụ leader cả nước ta hai đời liền đều có bằng gs, ts cả. Trong khi bên Mỹ các tổng thống rất ít người có bằng ts. Thế mới thấy giới chính trị ở ta chuộng bằng cấp đến chừng nào.

Ngocqlb

Xe tăng
Cái này Cụ phải hỏi các nhà khoa học mới trả lời được ạ

Dream 100

Xe ngựa
Họ đang tập trung nghiên cứu đề tài là các nhà khoa học nước ta nên nghiên cứu cái gì ạ!

butchikim

Xe ba gác
Các nhà KH nghiên cứu gì thì dân thường hiểu sao đc

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ ở mình không thấy nhắc đến nhà khoa học mấy, chủ yếu là "các chuyên gia". Tại em thấy báo chí toàn nói là theo các chuyên gia.

jet engine

Xe buýt
Khoa học thực chất rất đa dạng cccm ạ. Trước hết có thể thấy 2 loại hình: KH xã hội và KH công nghệ. Trong KHCN lại chia ra nghiên cứu lý thuyết (nghiên cứu cơ bản) và nghiên cứu ứng dụng. Nghiên cứu lý thuyết thì sản phẩm chủ yếu là bài báo còn nghiên cứu ứng dụng thì kết quả là sản phẩm thực tế. Để ra đc sản phẩm thực tế thực sự rất khó khăn và để sản phẩm đó có thể ứng dụng đc thì còn khó hơn nữa.
Chính vì vậy các nhà nghiên cứu VN thường lựa chọn những đề tài có tính lý thuyết. Nghiên cứu ứng dụng thậm chí còn cần tiền đầu tư nhiều hơn NC lý thuyết nhưng để có đề tài thì nhà nghiên cứu lại phải chứng minh đc sản phẩm sắp tới (mặc dù chưa có) phải có thể ứng dụng đc trong thực tế ~X(. Đó là lý do tại sao VN có ít sản phẩm ứng dụng KHCN :-?

minhvmu

Xe buýt
Khoa học thực chất rất đa dạng cccm ạ. Trước hết có thể thấy 2 loại hình: KH xã hội và KH công nghệ. Trong KHCN lại chia ra nghiên cứu lý thuyết (nghiên cứu cơ bản) và nghiên cứu ứng dụng. Nghiên cứu lý thuyết thì sản phẩm chủ yếu là bài báo còn nghiên cứu ứng dụng thì kết quả là sản phẩm thực tế. Để ra đc sản phẩm thực tế thực sự rất khó khăn và để sản phẩm đó có thể ứng dụng đc thì còn khó hơn nữa.
Chính vì vậy các nhà nghiên cứu VN thường lựa chọn những đề tài có tính lý thuyết. Nghiên cứu ứng dụng thậm chí còn cần tiền đầu tư nhiều hơn NC lý thuyết nhưng để có đề tài thì nhà nghiên cứu lại phải chứng minh đc sản phẩm sắp tới (mặc dù chưa có) phải có thể ứng dụng đc trong thực tế ~X(. Đó là lý do tại sao VN có ít sản phẩm ứng dụng KHCN :-?
Phải có nghiên cứu lý thuyết thì mới phát triển thành nghiên cứu ứng dụng, rồi đầu tư tiền tiếp mới ra sản phẩm thương mại hoá. Quá trình này kéo dài hàng chục năm là điều bình thường, cũng như vô cùng tốn kém.

cmyk77

Xe điện
Em thấy VTV đưa tin toàn các ông nông dân sáng chế cải tiến, chưa thấy hoặc không thấy GS, tiến sỹ sáng chế ...