[Funland] Các nhạc sỹ tài hoa miền Nam một thời.

Andydo

Xe điện
Cũng có thể, nhưng cũng chưa chắc.
Các chương trình nó cài cắm 1; 2 bài chứ có phải hoàn toàn đâu. Giờ nó đang chết dần chết mòn vì chả còn cái mẹ gì để mà hát nữa kia.
Khán giả mặc dù chạy bộ từ Saigon đi, nhưng dân Bắc cũng chiếm phần ko ít.
Mấy bài hát từ miền bắc vẫn có mà, chứ chèn cải lương còn không có người nghe, chương trình thì bị chê là lê thê. Nhạc cổ truyền nói chung là miễn đi, chứ chả phải phân biệt vùng miền j

Andydo

Xe điện
Dưới đây là bài Thôi của Y Vân , Thái Thanh hát kiểu "rumba-bolero" nhưng nghe "khác bọt" với ca sĩ khác lắm he he .Vẫn cái kiểu " đong đưa , chơi vơi , ngút ngàn .."

Nghe bà ngân đã lỗ nhĩ quá. Cái kiểu nhả chữ với ngân giọng của bà em thấy hay lắm, hok giống ai mà đẳng cấp.

Andydo

Xe điện
Nói đến cụ Trần văn Khê thì phải nhắc đến con trai của Cụ là Nhạc sĩ Trần quang Hải và cô con dâu Bạch Yến he he .
Nếu nói đến " kỳ nử " trong làng nhạc Việt thì không ai có thể qua Bạch Yến - Đây là giọng hát Việt duy nhất cho đến giờ có thể đem " tài sắc " của mình ra thi thố ở sàn đấu quốc tế
Nói về mảng " dân ca , nhạc cổ truyền " Việt nam thì hai Vợ chồng Trần quang Hải - Bạch Yến cũng đình đám không kém - Nhiều cụ thì chỉ nhìn nhạc hải Ngoại qua chuơng trình Thúy Nga hì hì - Nói trắng phớ ra thì Thúy Nga chỉ là một " gánh tạp kỹ " trong làng nhạc Hải ngoại thôi .

Xin mời thưởng thức một vài bản nhạc Lam Phuơng qua giọng ca Bạch Yến ( Vì sao Lam Phuơng ? xin thưa , Bạch Yến chính là " bóng hồng " để mà Nhạc sĩ Lam Phuơng cho ra đời nhiều khúc tình ca diễm lệ )

Bạch Yến với Ngọc lan hát nhạc Pháp rất hay luôn. Mặc dù em không hiểu gì hết :))

Gato2009

Xe điện
Nghi vấn về sự " thiên vị nhạc cổ " của gia tộc họ Trần thì em nghĩ chắc không có đâu - Những người làm " nghệ thuật " đúng nghĩa thì họ chỉ chuyên vào " sở trường " của họ thôi cụ ạ .

Bà Yến thì thuộc dạng " quái kiệt " rồi , Đi lưu diễn thế giới bằng tiếng Anh , Pháp , Ý và khu Mỹ latin nữa - Lấy chồng, ngoặc một phát chơi toàn " dân ca nhạc cổ truyền " cùng chồng rong ruổi trên khắp địa cầu để quảng bá " nhạc dân tộc Việt Nam " .
Vâng, thì em cũng chỉ là nghi nghi thôi, chứ ko chứng minh được. Nên hiểu cụ Khê là nhà văn hoá, chứ ko đơn thuần là nghệ sỹ chơi nhạc cổ, mà đã là nhà văn hoá thì còn có trách nhiệm truyền bá vh ra thế giới, kể cả nhạc cổ phía bắc cụ ấy ko thạo thì vẫn có thể có cách truyền bá như tổ chức giới thiệu, tuyển soạn như 1 soạn giả...kho tàng vh cổ phía bắc theo em thì nó khủng hơn nhiều.
Thân,

Daunhottoyota

Xe hơi
nhạc này nó có quá là ủy mị không các cụ nhỉ

minh0075

Xe điện
Mấy bài hát từ miền bắc vẫn có mà, chứ chèn cải lương còn không có người nghe, chương trình thì bị chê là lê thê. Nhạc cổ truyền nói chung là miễn đi, chứ chả phải phân biệt vùng miền j
Tại thấy ông MC cứ luôn mồm Thuý Nga bảo tồn và cất giữ âm nhạc VN; âm nhạc VN theo ông ý chắc chỉ có nhạc vàng.
Tất nhiên nói thế thôi; đàn bầu; đàn tranh; sao trúc..v..v.. thấy band họ chơi siêu hay ý chứ, kết hợp hài hoà với kèn Tây; đàn Tây...

ChacuaTit

Xe tăng
E yêu Đức Huy rất hay, lãng mạn

114hangbong

Xe lăn
Sẽ ko có ai mê nhạc đỏ, như cụ mê nhạc vàng, vì sao?
Nhạc đỏ có lẽ ko được tuyên truyền bởi tác giả như nhạc vàng, đúng ra là nhạc vàng nó đem lại quyền lợi, lợi tức sát sườn cho những người liên quan, làm PR chuyên nghiệp.
Vì sao em nói thế, vì em thấy giọng văn bác giống như cách ông Ngọc Ngạn hay các MC hải ngoại nói về nhau, rất trân trọng, cẩn trọng, nhưng luôn cài cắm 1 tý tâng bốc.
Vâng, em nghe BY rồi, thấy quá thường, tại em tai trâu. :))

hd-vt

Xe container
Cụ nào có clip CS Bạch Yến hát, úp lên cho mọi người thẩm phát ạ. Thấy háo hức quá.

minh0075

Xe điện
Cụ nào có clip CS Bạch Yến hát, úp lên cho mọi người thẩm phát ạ. Thấy háo hức quá.
Cụ ko biết bà ấy là bà nào, thì có nghãi là ko nổi tiếng dồi, mà ko nổi tiếng có ngãi là ko hay dồi, cụ nhá.
Âm nhạc nó như đồ ăn thức uống, ai thích gì ăn nấy, còn bên bán hàng thì họ phải tìm cách làm cho cụ tin rằng của họ là ngon nhất.
Trọng Bắc có vẻ ko nổi tiếng, nhưng cũng nhạc Nguyễn Ánh 9 cụ lại được thưởng thức cách khác, bài này chắn bản quyền đĩa LP nên ko thể tìm link trực tiếp được.

hd-vt

Xe container
Tại VN, NS Nguyễn Ánh 9 đàn luôn nè Cụ

BY cũng nổi tiếng với Đêm Đông lắm

Cám ơn cụ! Hay ạ.
Còn mang ra soi hehe, dạng em là tai trâu, với trái tim con ngựa (nhạc nào em cũng nhảy được kkk) thì gật như bổ củi.
Nhưng :D , với ai quen với cách hát như Lê Dung ...Ngọc Tân của người HN và là dân HN, thích cách hát sang trọng mượt mà, mềm mại thì CS BY hát hơi hơi....cưng cứng ạ.
Fun hehe

Andydo

Xe điện
Tại thấy ông MC cứ luôn mồm Thuý Nga bảo tồn và cất giữ âm nhạc VN; âm nhạc VN theo ông ý chắc chỉ có nhạc vàng.
Tất nhiên nói thế thôi; đàn bầu; đàn tranh; sao trúc..v..v.. thấy band họ chơi siêu hay ý chứ, kết hợp hài hoà với kèn Tây; đàn Tây...
Chơi cho tân nhạc mới có người nghe thôi. Chứ thật, nhạc truyền thống không ăn thua, ngay cả người chơi nhạc còn chết hết (hát xẩm) thì khán giả không còn ai!

hd-vt

Xe container
Cụ ko biết bà ấy là bà nào, thì có nghãi là ko nổi tiếng dồi, mà ko nổi tiếng có ngãi là ko hay dồi, cụ nhá.
Âm nhạc nó như đồ ăn thức uống, ai thích gì ăn nấy, còn bên bán hàng thì họ phải tìm cách làm cho cụ tin rằng của họ là ngon nhất.
Trọng Bắc có vẻ ko nổi tiếng, nhưng cũng nhạc Nguyễn Ánh 9 cụ lại được thưởng thức cách khác, bài này chắn bản quyền đĩa LP nên ko thể tìm link trực tiếp được.

Lạy cụ, cụ thích vodka thì em hối lộ cụ cả chai chứ đừng còm như trên, là cụ định đẩy em ra giữa sân kho để bị ném đá hử...híc.
Album Nguyễn Ánh 9 em có cả đĩa than và em cũng hay nghe nhạc ông ý, nhưng em ít nhớ bài và tên ca sỹ. Em nghe rất đa dạng, rất nhiều, nhạc VN chiếm phần nhỏ thôi ạ và không muốn mất thời gian tìm tòi sâu nên như thế. Vậy thôi ạ.

DE.VN

Xe tăng
Em thắc mắc chuyện tiền tác quyền? Vậy mấy trung tâm xài free hả cụ??
Thực ra các trung tâm khi làm chương trình đều có xin phép tác giả hay người thân ( người thừa kế ) trước khi đưa bài hát vào chương trình. Chuyện tiền bạc thì chỉ có hai bên thỏa thuận với nhau là biết được. Tuy nhiên vẫn thỉnh thoảng xảy ra các vụ lùm xùm quanh vấn đề bản quyền, kiểu như vụ lão đại gia Hoàng Kiều cháu nuôi nhạc sỹ Hoàng Thi Thơ suốt ngày đòi quyền tác giả cho nhạc sỹ , trong khi đó con ruột Hoàng Thi Thơ đang sống ở Việt nam thì im lặng. Còn lão Hoàng Kiều thì cứ nhân đó vác các tác phẩm của Hoàng Thi Thơ vào show của lão để quảng bá hình ảnh lão. Lão làm cái Logo to chà bá tên lão chiếm cả góc màn hình.
Cụ có để ý cả hai trung tâm Thúy Nga và Asia đã dàn dựng tác phẩm Trăng rụng xuống cầu rất hay do Như Quỳnh-Trường Vũ hoặc Mạnh Đình-Mỹ Huyền. Nhưng cả hai trung tâm này đều không đưa lên Chanel chính thức của họ :

.
.

Lead vịt

Xe buýt
Em gọi là tài sắc vẹn toàn. Gấu mà như này phúc 20 đời nhưng mà tốn xèng lắm :)
Khách quan thì điểm nhan sắc của cô B. Yến cũng bt nhưng khi ng phụ nữ ý thức đc giá trị tự thân (tri thức, tài năng, biết chăm chút về hình thức), thần thái họ sẽ luôn toát ra sự tự tin, cuốn hút.

DE.VN

Xe tăng
Em thích nhạc tình Đức Huy nhất :D hầu như bài nào của nhạc sỹ Đức Huy cũng chất chứa tâm trạng của một người xa quê và chịu nhiều vất vả trong cuộc sống cũng như trong tình yêu.
Đầu những năm 90, lứa thanh niên 7x hầu như đều quen thuộc với Người Tình Trăm Năm do chính tác giả thể hiện. Giới chị em đủ mọi ngành nghề đều ca bài Đừng Xa Em Đêm Nay :D
Đức Huy có bài "đừng tha em đêm nay" hay phết đấy, hồi mới sang cũng vất vả
Hồ Hoàng Yến mới cover lại Đừng xa em đêm nay. Dáng chuẩn, hòa âm phối khí chuẩn. Em ý tha thiết như này thì " tha " làm sao được hả các cụ :
.

Em nghe đi nghe lại vẫn thấy hay. Cho dù ca sỹ Hoạ My có lỗi niềm khi chia tay người chồng mù ở VN. Mà Ngọc Anh lại hay hơn cho dù hoàn cảnh lại ngược lại. Hình như NA có lúc chăm sóc chồng ốm liệt bên Mỹ