[Funland] Các nhạc sỹ tài hoa miền Nam một thời.

Dunga

Xe buýt
Em lạc đề xíu. Cụ nhắc tới Giọt mưa thu nên em post lên đây. Cụ "Gió" nầy mà sống tới sau 45 hay 54 thì có đi Nam không các Cụ nhể???
Với ca từ trong sáng tác của cụ Gió thì em mường tượng cụ ấy là con người lãng mạn, bay bổng, cuộc sống tựa như dòng nước trôi... như một loạt các cụ cùng thời ngoài Bắc này. Và như vậy thì em cho rằng nếu sống đến những năm đó cụ ấy sẽ ở lại, ko vô trỏng để hưởng cuộc sống có phần thực dụng :)

Hoàng Thi Thơ, Duy Khánh quê Quảng Trị
Nhật Ngân, Anh Bằng quê Thanh Hoá
Và rất nhiều nhạc sỹ bắc tiến
Thế hệ nhạc sỹ thứ 1, 2, 3 của VN nhiều tác phẩm hay, thế hệ sau cũng hay nhưng nhiều bài nhạc được đánh giá là thị trường, thời trang.

Chỉnh sửa cuối:

ly xây chừng

Xe tải
CCCM nghe tân nhạc thời chiến cuộc cho cháu hỏi ạ, có ai biết ban nhạc Tam Thanh không ạ ...... chữ Tam tất là 3, còn Thanh là tên 1 vùng ngoại ô Hà nội ..... hình như là Thanh Oai .... !

LienPhuong

Xe điện
Thực ra em say say mê tất cả các thể loại nhạc theo từng độ tuổi. Nhưng do nửa đời người lang thang khắp chốn, vật vã sinh tồn, thì chỉ còn dòng nhạc trữ tình là đọng lại đầy hơn cả. Nghe nhiều, xem nhiều và nhớ luôn cả tên tác giả của các ca khúc. Và chợt nhận ra là rất nhiều người hâm mộ dòng nhạc này pha phê với các ca khúc, nhưng lại không hề biết tên các nhạc sỹ tài hoa. Dù còn sống hay đã thành người thiên cổ nhưng các tác phẩm âm nhạc của họ đã ghi đậm dấu ấn trong lòng công chúng yêu nhạc.
Em mở thớt này với dụng ý tìm hiểu thêm các nhạc sỹ như thế. Có tài tất sẽ có tật vì họ cũng là người. Mời các cụ bàn tròn, cụ nào có giai thoại hay về các nhạc sỹ thì bê vào đây cho em được mở tầm mắt .
Em mở đầu với nhạc sỹ Anh Việt Thu, người nhạc sỹ tài hoa, bạc mệnh. Tuổi cụ ấy chỉ dừng lại ở 36 năm, nhưng những tác phẩm của cụ ấy thì hẳn là có hàng triệu người yêu nhạc biết tới như : Hai vì sao lạc, Cuốn theo chiều gió, Tám điệp khúc, Mùa xuân đó có em, Gió về miền xuôi.......
Bài tám điệp khúc thì cô Oanh đã đóng đinh tên tuổi, nhưng cô Tuyền ca cũng không ngoại lệ :

.
.
.
.
Còn rất nhiều các nhạc sỹ tên tuổi khác như Lam Phương, Trúc Phương, Phạm Thế Mỹ, Duy Khánh, Anh Bằng, Hoàng Thi Thơ, Tú Nhi ( Chế Linh ), Trịnh-Lâm-Ngân.......Mời các cụ tham gia ~o).
Em thích bài Gió về miền xuôi 🥰

Bastion.P

Xe container
E này thì ko cần phải hòa phối gì cả thì cũng thấy ko nên "tha" rồi :D

Hồ Hoàng Yến mới cover lại Đừng xa em đêm nay. Dáng chuẩn, hòa âm phối khí chuẩn. Em ý tha thiết như này thì " tha " làm sao được hả các cụ :
.

bau67

Xe container
Vĩnh biệt ca sỹ Lệ Thu:

.
Với nhà Cháu là tạm biệt Bà - Ca sỹ Lệ Thu, tiếng hát để đời, vẫn sống mãi với những ca khúc của chỉ riêng Bà !
Trong 2 lần Bà ra Hà nội hát trong những năm 2015, 2016 tại Nhà hát lớn, nhà Cháu đều đến xem.

cháu lót dép hóng

Vinacosa

Xe đạp
Thực ra em say say mê tất cả các thể loại nhạc theo từng độ tuổi. Nhưng do nửa đời người lang thang khắp chốn, vật vã sinh tồn, thì chỉ còn dòng nhạc trữ tình là đọng lại đầy hơn cả. Nghe nhiều, xem nhiều và nhớ luôn cả tên tác giả của các ca khúc. Và chợt nhận ra là rất nhiều người hâm mộ dòng nhạc này pha phê với các ca khúc, nhưng lại không hề biết tên các nhạc sỹ tài hoa. Dù còn sống hay đã thành người thiên cổ nhưng các tác phẩm âm nhạc của họ đã ghi đậm dấu ấn trong lòng công chúng yêu nhạc.
Em mở thớt này với dụng ý tìm hiểu thêm các nhạc sỹ như thế. Có tài tất sẽ có tật vì họ cũng là người. Mời các cụ bàn tròn, cụ nào có giai thoại hay về các nhạc sỹ thì bê vào đây cho em được mở tầm mắt .
Em mở đầu với nhạc sỹ Anh Việt Thu, người nhạc sỹ tài hoa, bạc mệnh. Tuổi cụ ấy chỉ dừng lại ở 36 năm, nhưng những tác phẩm của cụ ấy thì hẳn là có hàng triệu người yêu nhạc biết tới như : Hai vì sao lạc, Cuốn theo chiều gió, Tám điệp khúc, Mùa xuân đó có em, Gió về miền xuôi.......
Bài tám điệp khúc thì cô Oanh đã đóng đinh tên tuổi, nhưng cô Tuyền ca cũng không ngoại lệ :

.
.
.
.
Còn rất nhiều các nhạc sỹ tên tuổi khác như Lam Phương, Trúc Phương, Phạm Thế Mỹ, Duy Khánh, Anh Bằng, Hoàng Thi Thơ, Tú Nhi ( Chế Linh ), Trịnh-Lâm-Ngân.......Mời các cụ tham gia ~o).
Mời cụ nghe thử Tám Điệp Khúc do cô Lệ Thu ca. Giọng cô Lệ Thu thời trẻ phải nói là quá đẹp!

DE.VN

Xe tăng
Mời cụ nghe thử Tám Điệp Khúc do cô Lệ Thu ca. Giọng cô Lệ Thu thời trẻ phải nói là quá đẹp!
Giọng cô Thu đẹp đó là điều khỏi bàn cãi. Nhưng một giọng ca đẹp vẫn chưa thể tạo ra một tác phẩm âm nhạc hoàn hảo được, nếu như không kết hợp với một bản hòa âm, phối khí hoàn hảo.
Trong bài này, ca sỹ Lệ Thu hát có vẻ hơi ngang và như hát khoán. Em chưa thấy được cái hồn sông, núi trong bài hát, cũng như chiều sâu của các cung bậc cảm xúc trong tác phẩm của nhạc sỹ Anh Việt Thu. Nói chung không rung động được như cô Oanh, chú Khánh, cô Tuyền....khi ca bài này được. Cô Thu hát nhạc Trịnh Công Sơn có lẽ hồn hơn.

xukthal

Xe lăn
Bài Mùa thu trong mưa cũng hay cc nhỉ?

xukthal

Xe lăn
Chị Ngọc Lan rất nhẹ nhàng:

.
Ngọc Lan là giọng ca em thích nhất trong các ca sĩ Hải ngoại, chị hát ko hẳn khỏe nhưng rất mượt mà tình cảm và đi sâu vào lòng người.
P/s: Bài mùa thu trong mưa em thích tam ca này diễn

DE.VN

Xe tăng
Ngọc Lan là giọng ca em thích nhất trong các ca sĩ Hải ngoại, chị hát ko hẳn khỏe nhưng rất mượt mà tình cảm và đi sâu vào lòng người.
P/s: Bài mùa thu trong mưa em thích tam ca này diễn
Tam ca chơi bài này hơi ồn. Mấy ẻm có bài này chuẩn hơn:

.

Chembao

Xe container
Các nhạc sĩ miền nam pre 75 có nhiều ca khúc để đời, đến bây giờ vẫn thịnh hành ko hề nhàm chán. E ưng nhất cụ Duy Khánh tài năng vừa sáng tác vừa kiêm luôn ca sĩ :D
Các sáng tác của Duy Khánh
  • Ai ra xứ Huế (1964)[1]
  • Anh lên rừng núi cao nguyên
  • Anh về một chiều mưa (1962)[2]
  • Bao giờ em quên (1963)[3]
  • Biết trả lời sao (1965)[4]
  • Chuyện buồn ngày xưa (1962)
  • Đâu bóng người xưa (1961)
  • Đêm bơ vơ (1973)[5]
  • Đêm nao trăng sáng (1959)
  • Điệu buồn chia xa (1994)
  • Đi từ đồng ruộng bao la (1969)
  • Đường trần lá đổ [6]
  • Giã từ Đà Lạt (1964)
  • Hát trên đỉnh đèo (1991)
  • Hoài ca (1956)
  • Huế đẹp Huế thơ
  • Lối về đất mẹ (1965)[7]
  • Màu tím hoa sim (1964)[8]
  • Một lần trong đời
  • Mưa bay trong đời (1966)
  • Mừng anh chiến sĩ
  • Mùa chia tay (1965)
  • Nỗi buồn 20 (1967)
  • Nỗi niềm riêng (1988)
  • Nén hương yêu (1964)[9]
  • Ngày tháng đợi chờ (1961)
  • Ngày xưa lên năm lên ba (1974)[10]
  • Người anh giới tuyến (1968)
  • Ơi người bạn Sài Gòn (1994)
  • Sao không thấy anh về (1962)[11]
  • Sao đành bỏ quê hương (1976)
  • Sầu cố đô (1963)[12]
  • Thư về em gái thành đô (1967)
  • Thương về miền Trung (1962)[13]
  • Tình ca quê hương (1966)
  • Trăm năm bến cũ (1967)
  • Trường cũ tình xưa (1969)
  • Vùng quê tương lai (1967)
  • Xin anh giữ trọn tình quê (1966)[14]
https://vi.wikipedia.org/wiki/Duy_Khánh

huyen141292

Xe điện

.
.
.
.
Công nhận " Hai vì sao lạc" là đỉnh của chóp, mặc kệ chỗ đứng của Anh Việt Thư là như thế nào

NovRainInFall

Xe tăng
Các nhạc sĩ miền nam pre 75 có nhiều ca khúc để đời, đến bây giờ vẫn thịnh hành ko hề nhàm chán. E ưng nhất cụ Duy Khánh tài năng vừa sáng tác vừa kiêm luôn ca sĩ :D
Các sáng tác của Duy Khánh

• Trường cũ tình xưa (1969)
  • ...
https://vi.wikipedia.org/wiki/Duy_Khánh
E chả thích nhạc sỹ Duy Khánh, vì ông này sáng tác ra bài "Trường cũ tình xưa" , e với bạn gái cũ "tí thành vợ" 25 năm trước có cuộc tình làng mạn như mọi đôi khác. Chia tay sau ĐH, thời gian sau e sang nc ngoài học tập và làm việc, mấy năm nay về Việt Nam sống, bây giờ oái oăm thay, nhà cô ấy giờ là hàng xóm nhà e, cuộc đời thật là biết đùa giỡn.

E chưa "ịch" gì đâu các cụ nhá. ;))
P/S: E cũng thích bài "Xin còn gọi tên nhau" mà cố ca sỹ Lệ Thu hát. Tuy nhiên, với bài này, cá nhân e lại thích Bằng Kiều hát hơn, với đoạn mở đầu sử dụng khúc dạo bản Violin Concerto cung Mi thứ (in E minor) của Felix Mendelssohn. Giọng cao của bà Lệ Thu ở những đoạn ngân trong bài hát "Xin còn gọi tên nhau" dường như có vẻ hơi cao, không da diết như Bằng Kiều.

Chỉnh sửa cuối: