[Funland] Các tài liệu & sách tham khảo về Chứng khoán

Nghiêm Đồng

Đi bộ
Để giúp các bác OFer có thêm tài liệu tham khảo, em tải lên đây một số tài liệu và sách (bản mêm) tiếng Việt. Phần lớn các sách đều có bán ở ngoài nên các bác có thể mua về để đọc bản in.

Các sai lầm hay mắc phải của một nhà đầu tư nhỏ (tác giả LHH bên 4R Vietstock).

Đây là series các bài viết khá hay giúp các bác có thể tham khảo, nhất là những bác thường đánh theo sóng.

Cổ phiếu thường lợi nhuận phi thường (Philip Fisher)

Đây là cuốn sách theo trường phái đầu tư tăng trưởng và mang tính dài hạn. Tuy nhiên nội dung của cuốn sách chỉ mang tính định hướng, ít có các thông tin về kỹ thuật. Nội dung cơ bản của cuốn sách xoay quanh 15 tiêu chí căn bản để lựa chọn cổ phiếu tăng trưởng, thời điểm mua và bán.

Nhà đầu tư thông minh (Ben Graham)

Đây là tác phẩm kinh điển về phương pháp đầu tư giá trị của sư phụ của Warren Buffet, người mà Buffet cho biết có sức ảnh hưởng lớn thứ hai tới cuộc đời ông (sau cha của Buffet). Không những là tổ sư của phương pháp đầu tư giá trị, Graham còn là một nhà đầu tư thành công.

Stock Valuation

Các phương pháp định giá cổ phiếu.

Warren Buffet

Đây là một bài viết tiếng Anh ngắn về kỳ tích của Buffet. Tốt nhất là kiếm cuốn Warren Buffet Quá trình hình thành một nhà tư bản Mỹ để đọc sẽ có nhiều thông tin chi tiết hơn.

PS. Còn hai cuốn Làm giàu qua chứng khoán và Trên đỉnh phố Wall có kích thước vượt quá dung lượng cho phép của OF nên sẽ upload sau.

Các cuốn sách này có thể mua trực tuyến tại Adayroi, Tiki và Vinabook. Ngoài ra có thể tìm tại các nhà sách hoặc từ nhà xuất bản. Tôi sẽ giới thiệu chi tiết các cuốn sách này để các NĐT có thể nắm được sơ bộ nội dung. Thông thường sách được chiết khấu 20-25% giá bìa khi mua trực tuyến.

Sách chứng khoán tiếng Việt

Sách chứng khoán tiếng Anh

GiaoThong – 12/2016 – Cập nhật 30/07/2017

Các bài viết chia sẻ trên website LuaChonCoPhieu.com
E có ít tài liệu về forex ai lấy để e gửi ạ. Chứng khoán em lại chưa chơi

Gia Binh

Xe đạp
Cụ chủ kỳ công sưu tầm quá, đội ơn cụ... :))

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng

moonxinh9x

Xe đạp
Sau bao tháng ngày, em có 2GB tài liệu kỹ thuật về chứng khoán và các code lọc và nhận diện cổ phiếu bác nào cần không a?

Ennho88

Xe tăng
Cháu vào nhà để hóng chút ạ!

Ennho88

Xe tăng
Em thấy lão 2 tai 8 banh giới thiệu thót này nên vào ngó tí , lại thấy nữ hoàng bên lày :))
Hóng cái giề. Cụ chủ đi công tác trời tây roài , còn lâu mới vìa , thích sách thể loại giề em cho mượn :D
Hềnh như hôm nay cụ uống nhiều diệu quá rồi sao ý! Cháu mời mà min mod k cho ý!

2 tai 8 banh

Xe container
Em thấy lão 2 tai 8 banh giới thiệu thót này nên vào ngó tí , lại thấy nữ hoàng bên lày :))
Hóng cái giề. Cụ chủ đi công tác trời tây roài , còn lâu mới vìa , thích sách thể loại giề em cho mượn :D
em đọc chùa bên này cũng từ hồi nhà chứng vol1 mà lão
dưng còm này là còm đầu vì em toàn đi ... tầu lặn lão ạ :D
em lặn tiếp ạ

quangodesa

Xe tải
Hềnh như hôm nay cụ uống nhiều diệu quá rồi sao ý! Cháu mời mà min mod k cho ý!
Hôm nay cho mợ đọc cuốn sách giải trí để khởi động tí :D. Cuối tuần rảnh em sẽ up lên đây danh sách của em hay ngâm cứu. Cảnh báo là nhức đầu và khó đọc nhá :))

Có khoá nào học về chứng khoán nhập môn ko các cụ ơi?? Chỉ e với ạ!!!

bui duong ca

Xe hơi
Em đọc thấy nhiều cái hay phết, cảm ơn cụ chủ!

just for fun

Xe lăn
Hôm nay cho mợ đọc cuốn sách giải trí để khởi động tí :D. Cuối tuần rảnh em sẽ up lên đây danh sách của em hay ngâm cứu. Cảnh báo là nhức đầu và khó đọc nhá :))
Ơ chưa thấy list must read đâu chủ tịch ới