Các tín hiệu giao tiếp bằng tay của lái xe

anhtho

Xe ngựa
theo kinh nghiệm của em chạy đường dài ban đêm [xe gia đình nhé ] là các bác cứ bám theo xe khách 50 chỗ ấy [ đừng sát *** nhé] mình có mấy cái lợi
1. tránh được đèn pha của xe ngược chiều gây chói
2. tránh được vấn đề qua trạm bắn tốc độ [ tài xế xe khách thuộc những điểm thường bắn như lòng bàn tay ]
3. chạy tốc độ theo xe khách sẽ nhanh hơn tự mình mò [ do các bác tx xe khách chạy rất nhanh vào ban đêm vì thuộc đường và thuộc trạm]
em hay đi đêm và có khoảng 10 quệt xuyên việt nên chia sẻ với ae of . nếu có gì sai sót mong ae lượng thứ
Lợi thì có lợi, nhưng không phải không nguy hiểm. Các cụ bám mít xe to, khuất tầm nhìn, nhỡ may có biến, nó né được, xe sau sẽ lĩnh đủ. Đó chính là vụ tai nạn hồi năm ngoái ở Bình thuận, xe Hoàng Long tránh được, xe đi sau bị dính.
Có bám thì bám xe nhỏ thôi nhá.

Mr_Khoi

Xe tăng
Em đi thấy nhiều lần các Bác tài ra hiệu nhưng hôm này vào thớt này đọc mới biết ý nghĩa của các dấu hiệu.

kpe1800

Đi bộ
Giao tiếp bằng tay này thường phải kèm theo đèn, ở chỗ mấy bác sao em ko biết, nhưng ở chỗ em, cánh tài xế thường làm vầy

- Nháy 2 chớp với xe đối diện : hey, người anh em :D , nhận người quen , xe ngược chiều chớp 2 chớp lại là người quen đã nhận ra mình
- Đá pha 2 chớp liên tục từ khoảng cách 200m, khi còn 100m thì đá tiếp 2 cái liên tục kèm theo chỉ tay về phía trước : hỏi xem có công an ko, vì sao phải đá pha (2 chớp) như vậy là vì nhiều lúc các bác tài mải mê nc với em út, ko để ý :D
Trong tình huống này, xe ngược chiều đưa bàn tay lên xoay cổ tay là ko có gì hết, chỉ về phía sau là có xxx , nếu bác tài thò tay ra và chỉ xún đất là có xxx, thò tay ra và chỉ ngược là: xxx đang ở rất gần rùi người anh em :D, tình huống này ta đối đáp lại bằng cách nháy 1 chớp -> cảm ơn :D
- Đi trên đường nếu bác đã gặp xxx và mún thông báo với xe ngược chiều (làm ơn) phía trước có xxx thì chớp pha 2 cú đúp chỉ tay xún dưới để làm từ thiện :D

Đơn giản là vậy.

Góp ý thêm mấy bác đi buổi tối
Khi gặp xe ngược chiều khi cos, nhớ kèm theo 1 cú nháy pha cho xe ngược chiều nó hiểu : tui cos rùi xin ông anh cos dùm em, chói mắt qué đi :D

Góp ý riêng với mấy bác đang đk các loại xe: container, xe khách đường dài, xe ford: gặp xe ngược chiều vui lòng cos, các bác cứ pha như vậy chết tụi em, tụi em xin cỡ nào các bác cũng ko cos :((

doilamegi

Xe buýt
Đọc toàn bộ e cũng hiểu sơ sơ về cách hỏi xxx của các bác nhưng chưa thấy bác nào có lkinh nghiệm tổng hợp lại nhỉ?
Nhân tiện cũng hỏi các bác: Cách nào chuẩn nhất khi hỏi các bác tài ngc chiều đều trả lời mình?Nhiều lúc e hỏi nhưng nhiều bác cũng ko trả lời!

s0_kh4nh

Xe tăng
em đi đường xa toàn hỏi mấy bác tài xe khách thôi
trộm vía là lần nào em hỏi cũng ko có xxx

thongoc

Xe đạp
các bác lãi xe có cách giao tiếp này hay ghê nha. Mấy lầm đi xe khách mà không hiểu. bây giớ thì em đã hiểu rùi:D

donkihote78

Xe tải
Em khuyến cáo các bác một điều. Khi bị bắn tốc độ mà không OSIN được thì phải đòi xem bằng được cái ảnh gốc có trong máy đo nhé, đừng có nhìn vào ảnh được in ra. Chính em đã nhìn thấy cảnh mấy bác ngồi chỉnh sửa tốc độ từ 49 km/h thành 55 km/h đấy. Giả vờ hỏi thăm thì nó kêu là sửa hộ mấy ổng.
trời thế thì xxx ngứa mắt ông nào là cho dính đòn hả cụ ???bó tay bọn này lun

BonBonTT

Xe điện
- Xòe cả bàn tay lắc lắc sang 2 bên : ok không có xxx
- Xòe cả bàn tay nhưng để úp, gần như đập vào vô-lăng vài cái: giảm tốc đi phía xa xa có xxx
- Nắm tay chỉ ngón trỏ xuống dưới đất hoặc chỉ ra phía sau : Phanh gấp lại! xxx ngay gần rồi! hình như động tác này còn có ý là hôm nay có tăng cường của Cục CSGT đường bộ- Đường sắt nữa hay sao ý!
ke ke... em chỉ biết có vậy... mời các bác chỉ giáo tiếp!
Cái này chuẩn. Em đã chứng kiến lái xe khách đường dài và xe tải báo hiệu cho nhau bằng kiểu này

Tuấn Anh VR

Xe đạp
OK bây giờ thì em đã hiểu. Nhưng hình như đi xe con hơi khó hỏi mấy bác tài khác@-).

do minh tu

Xe hơi
thế còn nháy đèn 1 cái là sao hử các cụ#-o

cxcanh

Xe buýt
thế còn nháy đèn 1 cái là sao hử các cụ#-o
Thông thường em thấy nháy 1-2 cái là xin đường (ngược chiều). Thông thường chạy qua chỗ bắn tốc độ thì em nháy loạn xị lên cho các bác ngược chiều biết đằng sau có .... vấn đề.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cứ tuân thủ đúng luật giao thông là an toàn nhất.

Phức tạp phết nhỉ, cái này chắc chỉ dùng cho mấy bác lái xe tải thôi

chihieuchicong

Xe máy
đúng là rất khó cho người mới, thanks! các cụ nhiều.

ptb1260

Xe máy
Mấy động tác này chỉ có hiệu lực với mấy anh xe khách thôi, còn xe con mà hỏi thì các anh ấy ứ phản hồi