Các tín hiệu giao tiếp bằng tay của lái xe

chươn

Xe máy
Bác achau quan liêu qúa. Em đã nói là xe đối điện kia mà. Em dám chắc là tín hiệu đó có ý nghĩa nhưng mình chưa dịch được thôi vì em gặp kiểu xe đối diện giật pha và nháy signal trái nhiều rồi ( trên đường 1 ) Bác nào biết chắc nó là cái gì thì bảo em. Đừng chỉ bảo kiểu bác achau em phát chán
Bác gl1600 : tình huống đường hoàn toàn bình thường bác em ạ. Xe đó và em ngược chiều nhau. Đường thoáng cả em cả họ đều chả vướng ai. Xin đường thì nháy pha đúng rồi nhưng ngoài nháy pha nhiều nhịp họ còn giật signal trái mấy nhịp nữa. Chắc là báo hoặc định hỏi mình. Em ko chắc chắn được. Mà kiểu này gặp nhiều trên đường 1. Em gặp ko chỉ 1 lần. Chắc chắn không phải đòi đường vì đòi đường chỉ cần giật pha lên thôi

Chỉnh sửa cuối:

Huyndaicounty

Xe buýt
Chạy buổi tối: Khi mình hỏi xe đối diện bằng cách nháy pha 3 lần, xe đối diện nháy lại 1 lần và xi nhan bên phải tức là các bác phải giảm tốc phía trước có xxx, còn xi nhan bến trái có nghiã là các bác ko có gì, còn xi nhan ưu tiên thì xxx đang rất gần các bác phải cẩn thận. Rất đơn giản và dễ nhớ các bác ah

chươn

Xe máy
Chạy buổi tối: Khi mình hỏi xe đối diện bằng cách nháy pha 3 lần, xe đối diện nháy lại 1 lần và xi nhan bên phải tức là các bác phải giảm tốc phía trước có xxx, còn xi nhan bến trái có nghiã là các bác ko có gì, còn xi nhan ưu tiên thì xxx đang rất gần các bác phải cẩn thận. Rất đơn giản và dễ nhớ các bác ah
Cảm ơn bác Hyundaicouty. Vậy là ok rồi. Em muốn vote cho bác 1 phát mà ko biết phải thực hiện thế nào. Bác nào xoá mù giúp em với ạ.

lobodo

Xe hơi
Theo em các bác cứ chạy tốc độ tối đa cho phép + 9km/h nữa là ok ko phai hỏi. Nếu chẳng may mat ga hơn thì ráng chiu+o(

tiger

Xe tăng
Bác lobodo tư vấn lạc hậu rồi, giờ chỉ còn đc cộng 4 thôi, thêm từ 5-9km/h các chú xxx đã đc ủa anh e mấy lít rồi, ko tha nữa đâu.
Đúng ra phai vote trưd của Bác

benjamin

Xe hơi
Cái này cần phải lưu tâm nhìu nhé ,Chậc càng nghĩ càng thấy chạy biển Xanh mát ga ko phải nghĩ thích thế ^^

9Dragon

Xe tăng
Thể động tác hỏi "Phía trước có... không?" thì là gì hả bác?
Em học của mấy bác xe tải và làm như sau: Tay phải cho lên đỉnh vành vô lăng , tay trái nháy đèn đồng thời bàn tay phải vẫy lên vẫy xuống vài lần (cứ nháy 1 phát thì vẫy 1 phát đến bao giờ bác tài đối diện nhận ra thì thôi )

thuy-vu-1983

Xe đạp
hom rồi đi công tác trên daklak về nha trang em nháy 3 cái cho cái anh ranger chạy ngược chiều màu trắng.hehe.đố các bác biết bác tài xe ranger trả lời thế nào? bác ấy đá cái đèn 2 màu xanh đỏ trên mui !

Ziangcoi

Xe máy
Hà Nội thành, Thanh Oai huyện, Cự Đà xã, Khúc Thuỷ
Giờ muốn biết xxx bắn tốc độ thì các bác mua máy nhé. Có loại máy bắt tín hiệu của súng đấy. Cách 1 đến 2km là biết có xxx đang bắn.

sv_ngheo

Xe điện
Theo em, chấp hành luật giao thông nghiêm chỉnh là chẳng cần phải hỏi ai cả :)
Đúng quá : vote + bác

Mình thì lách luật, vi phạm suốt, rồi suốt ngày lên án đả kích cái chế độ tồi tệ này - khá thế éo nào được - bác tl nhỉ :21:

yeuemnhieu

Xe hơi
Hỏi có công an hay không là do mấy bác xe tải nhà ta nghĩ ra. Tay vẽ hình cầu vồng thì ám chỉ rằng có công an ở đàng sau hầm chui. Nói chung hỏi công an chứ ai hơi đâu mà đi hỏi đường xấu với đường đẹp. Quan trọng tốc độ đang điều khiển xe!!!

bombop

Xe đạp
- Xòe cả bàn tay lắc lắc sang 2 bên : ok không có xxx
- Xòe cả bàn tay nhưng để úp, gần như đập vào vô-lăng vài cái: giảm tốc đi phía xa xa có xxx
- Nắm tay chỉ ngón trỏ xuống dưới đất hoặc chỉ ra phía sau : Phanh gấp lại! xxx ngay gần rồi! hình như động tác này còn có ý là hôm nay có tăng cường của Cục CSGT đường bộ- Đường sắt nữa hay sao ý!
ke ke... em chỉ biết có vậy... mời các bác chỉ giáo tiếp!
Em xin bổ sung:
- Nắm tay lại vặn vặn (giống như các bác vặn tay ga xe máy): Chú ý, có xe mô tô của xxx chạy đằng trước, chứ ko phải trạm cố đinh.
- Úp bàn tay khum khum di chuyển lên phía trước: Có xxx núp dưới cầu (cái này thường có ở Miền Tây nè)

honda69

Xe tải
em có chút ý cò còn vài tín hiệu nữa nhưng em chưa thấy mấy bác nói
- Đưa tay vặn vặn như vặn tay ga thì có công lộ đi tuần bằng môtô
- Hai ngón tay chỉ ra phía trước như con nít chơi bắn súng là có trạm bắn tốc độ
- còn tín hiệu nháy đèn pha đá đèn si-nhan là em xin đường vượt + hơi lấn trái, bác nào đi ngược chiều nhường đường thì hơi vào phải còn bác nào bị hẹp đường bên phải thì si-nhan trái lại để xe ngược chiều biết mà không lấn đường (cái này em hỏi nhiều tài xế lắm rồi đi xe đêm không biết đường mà ra tín hiệu đâu)
- tay ra tín hiệu như cây muỗng múc múc là hỏi... ăn cơm chưa :)) (cái này nói chơi các bác đừng :mad:
- bác nào còn biết tín hiệu khác thì cho ae biết với

huymedical

Xe máy
EM vừa bị bắn tốc độ tư 10-20km, tân trên Bắc kạn, chiều nay sau khi một chầu phê phê, bắt đầu từ thị xã về Hà nội, 5h đường miền núi vắng hoe chả có ma nào, em phi 65km/h, tưởng hôm nay 8-3 các chú nghỉ ở nhà thế là tèo luôn , sau một hồi xin xỏ không được đành để lại bằng lái và đi về , em ức cái là Em nói là hôm nay 8-3 em đi lên nhà bà dì phó chủ tịch tỉnh tặng hoa, các bác đừng viết bb , tí có ông anh xuống nói chuyện với các anh. thê mà nó cứ viết , khi ông anh xuống các chú xxx bảo đã lập bb rồi không xử lý được mà em đã ký đâu. thế mới đau chứ ,

chanhhung

Xe hơi
EM vừa bị bắn tốc độ tư 10-20km, tân trên Bắc kạn, chiều nay sau khi một chầu phê phê, bắt đầu từ thị xã về Hà nội, 5h đường miền núi vắng hoe chả có ma nào, em phi 65km/h, tưởng hôm nay 8-3 các chú nghỉ ở nhà thế là tèo luôn , sau một hồi xin xỏ không được đành để lại bằng lái và đi về , em ức cái là Em nói là hôm nay 8-3 em đi lên nhà bà dì phó chủ tịch tỉnh tặng hoa, các bác đừng viết bb , tí có ông anh xuống nói chuyện với các anh. thê mà nó cứ viết , khi ông anh xuống các chú xxx bảo đã lập bb rồi không xử lý được mà em đã ký đâu. thế mới đau chứ ,
Vậy là bà PCT tỉnh này ko xi nhê gì với nó rồi

Strathfield

Xe hơi
Có thêm một dấu hiệu nữa là vê vê ngón tay chỏ và ngón tay cái rồi chỉ về phía sau. Điều đó có nghĩa là có xxx làm luật, chuẩn bị tiền kẹp vào sổ đăng kiểm đi là vừa. Thường áp dụng cho xe khách và xe tải.

M_B_A_T

Xe máy
zơ cả hai chân hai tay lên là đầu hàng các bác,cái j cũng biết tài thật đấy,vào of thấy vui thật.

Strathfield

Xe hơi
Giờ muốn biết xxx bắn tốc độ thì các bác mua máy nhé. Có loại máy bắt tín hiệu của súng đấy. Cách 1 đến 2km là biết có xxx đang bắn.
Có máy rồi cũng vẫn phải cẩn thận vì xxx sử dụng thiết bị quay camara thì có máy bắt tín hiệu cũng vẫn tạch.

Chỉnh sửa cuối:

CapXV

Xe tải
Cảm ơn các bác , rất hữu ích

jennydontcry

Đi bộ
Thật là hữu ích vì nhiều lúc đi đường thấy các bác xế ra hiệu mà chả hiểu mô tê gì,bi giờ thì bít chút chút,thanks các bác nhé!