Thảo luận Các tính năng ít được biết của xe bạn

nambinhttc

Xe đạp
Hôm nay hở cửa xe vừa chạy đã hiện cái hình cửa hở rồi. Yên tâm là có rồi Xe em C250 W205

TMF

Xe đạp
Hôm nay hở cửa xe vừa chạy đã hiện cái hình cửa hở rồi. Yên tâm là có rồi Xe em C250 W205
Cái cảnh báo an toàn cửa chỉ khi nào xe chạy nó mới báo xe đang đỗ nó ko báo đâu (tốn điện) còn cái đèn trần cũng vậy ban ngày nó cũng ko sáng đâu tối thì nó sáng ngay ( thế mới cấn mấy con cảm biến ánh sáng)

3duy

Xe máy
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem sao:

1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
Các cụ cho em hỏi,cla 200 đời 2015 có đèn sương mù phía sau,nhưng khi bật lên chỉ sáng 1 bên lái thui,nó chỉ có 1 bên hay cả hai các cụ nhi?

75lac75

Xe đạp
Bổ xung trick số 10 của bác chủ thớt nếu chưa có ai bổ:

Change unlock pattern: Mặc định là mở toàn bộ cửa. Lựa chọn là bấm một lần mở cửa lái, bấm lần 2 mở hết. Để chuyển từ mặc định sang lựa chọn hoặc ngược lại, các cụ làm như sau:

Giữ nút mở và khóa trên chìa khóa cùng lúc trong 8 giây cho đến khi đèn trên chìa khóa nháy 2 lần.

Thêm một trick nữa em lượm lặt được, Reset adaptive transmission. Trong quá trình di chuyển, máy tính của xe tham khảo tốc độ, cách lái xe của người lái và điều chỉnh lượng xăng phun, điều chỉnh hộp số tự động sao cho phù hợp. Sau một thời gian, xe thường yếu đi để phù hợp với tình trạng tắc nghẽn giao thông. Reset sẽ đưa em nó về thời thanh xuân mới ra lò, trẻ và khỏe (vợ cả mà cũng có tính năng này thì hạnh phúc thay).

Mở khóa lên 1 nấc. Đạp ga sát sàn trong 10s. Tắt khóa. Đợi 2 phút trước khi nổ máy lại.

Thêm một trick nữa khi các bác cảm thấy quá chán. Bật Dyno mode (tắt hệ thống hỗ trợ cân bằng ABS, ESP). Vặn khóa lên nấc 1, ấn nhanh trip reset 3 lần (hoặc R trên các xe mới), chọn ESP Dynamometer Test. Cẩn thận cháy lốp ạ.
Cụ cho em hỏi với, xe em là GLK300 đời 2009 có làm được reset adaptive không hả cụ, nếu làm được thì cụ hướng dẫn em với. Em cảm ơn cụ !

cucubi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi,cla 200 đời 2015 có đèn sương mù phía sau,nhưng khi bật lên chỉ sáng 1 bên lái thui,nó chỉ có 1 bên hay cả hai các cụ nhi?
Từ đời 05 cũng vẫn chỉ sáng phía sau bên lái thôi cụ nhé, ánh sáng rất chói để xe phía sau biết, xe đức nó cẩn thận nhỉ

A.K.A

Xe tải
Website
www.facebook.com
Lạ nhỉ, của cụ có này, em xem cả e 250 lẫn e 400 đời 2015 và e300 đời 2010 đều không thấy có cảnh báo này. Em cũng đã hỏi cậu sale ở showroom của An Du nhưng cậu ta cũng ko biết làm sao? Liệu có phải cài đặt gì cho chế độ này không cụ nhỉ?
Có cảnh báo trên đồng hồ mà nó chỉ hiện sau khi xe đã ... lăn bánh \m/

TMF

Xe đạp
Em cứ để chế độ Auto đèn nào muốn sáng thì sáng cứ nhìn thấy đường là được khi nào hỏng nó sẽ báo trên mà hình, hỏng mà màn hình không báo nữa thì mấy chú CSGT báo ngay hehe

11rain

Xe đạp
em biết mỗi cái xin chuyển làn ! :)) :D:D:D:D

Galaxy73

Xe đạp
đọc xong là chỉ muốn mua luôn 1 em mer để trải nghiệm!
Múc một em đi cụ Trung Roger. Kinh tế hạn hẹp thì C,E 2004 về trước, hơnchuts thì 2005 - 2008, rủng rỉnh thì 2009 - 2012.
Mer đã qua sử dụng giá cả hợp lý hơn xe Nhật, Hàn nhiều cụ ạ. Tôi cũng làm 1 em C đời 2003 để trải nghiệm, cậu bạn thì chới E đời 1997.
Chúc cụ sớm có xe đểtrair nghiệm

Galaxy73

Xe đạp
Xe em c250 2015 cũng không có luôn.Các bác xem giúp
Xe mình C 2003 còn có chẳng nhẽ thằng Mer hiện đại nó không cần cảnh báo an toàn khi cửa đóng chưa hết à. Các cụ thử vào cài đặt nghịch xem sao, em cũng hay lọ mọ vào đấy nghịch khi rảnh

Galaxy73

Xe đạp
Cụ làm thế nào? bày em với....
Lấy giớ ngoài là mặc định của xe Mer cụ haiauauto ạ. Lý do là xe mer rất kín và bí kết hợp với châu âu có tuyết nên rất dễ gây ngạt vì vậy hãng mer mới để mặc định lấy gió ngoài. cái này tôi chắc là bon mer cũng nghiên cứu kỹ rồi

wagoner

Xe buýt
Em mới biết thêm cái tip check accquy trên mẹc C w203 và hầu hết các xe mẹc khác như sau (cụ nào biết rồi đừng cười em :) )
- Bật chìa quá lên nấc 1
- Dùng phím menu bên trái vô lăng để đưa màn hình tablo hiển thị odo (số km đã đi)
- Ấn 3 lần liên tục vào nút nhỏ bên trái đồng hồ (nút chỉnh sáng tối cho đèn nền đồng hồ công tơ mét)
--> Màn hình hiện lên điện thế của accquy. Em thấy rất hay vì biết được tình trạng ắc quy sẽ chủ động hơn trong việc thay thế bảo dưỡng. Nhiều khi ắc quy yếu nó báo nhiều lỗi ảo như túi khí chẳng hạn
Clip đây ạ:

Phuongnstp

Xe máy
Em mới biết thêm cái tip check accquy trên mẹc C w203 và hầu hết các xe mẹc khác như sau (cụ nào biết rồi đừng cười em :) )
- Bật chìa quá lên nấc 1
- Dùng phím menu bên trái vô lăng để đưa màn hình tablo hiển thị odo (số km đã đi)
- Ấn 3 lần liên tục vào nút nhỏ bên trái đồng hồ (nút chỉnh sáng tối cho đèn nền đồng hồ công tơ mét)
--> Màn hình hiện lên điện thế của accquy. Em thấy rất hay vì biết được tình trạng ắc quy sẽ chủ động hơn trong việc thay thế bảo dưỡng. Nhiều khi ắc quy yếu nó báo nhiều lỗi ảo như túi khí chẳng hạn
Clip đây ạ:
Hay quá cụ Wagoner.

Phuongnstp

Xe máy
3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

Có cụ nào biết cách cài đặt chức năng này ko? Giúp em
Chả hiểu em nghịch ngơm thế nào mà bây giờ nó chỉ kéo hai kính bên lái, còn hai kính bên phụ nó ko kéo lên kéo xuống được.
Trong khi đó thì cái chức năng lấy gió ngoài nó lại chuyển sang chế độ lấy gió trong. Khi lên xe ấn nút lấy gió trong thế là nó cứ lấy luôn, ko auto chuyển sang lấy gió ngoài cho đến khi tắt máy xe thì thôi.