[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

antidau

Xe container
Đợt này anh Mev sang liệu có bàn tiếp làm điện Hột nhân ko các cụ nhỉ?
Có bàn cũng không triển cụ ạ
10 tỷ $ kiếm đâu ra, lại vay ODA Nhật chắc ? ODA Nghi Sơn, ODA metro Bến Thành chưa đủ à ?
Làm xong hòa lưới bán 3000VND 1kw thì EVN có mua điện rồi chịu lỗ không ? Dù 8-9 năm mới xây xong nhưng liệu lúc đó nhân dân đã có thể trả được tiền điện 2500đ 1 số chưa ?
Đám 1000 sinh viên được cử đi học năm 2013 giờ đang làm ở đâu rồi ? Nếu đang làm ở EVN thì sau 10 năm kiến thức còn nhớ gì không ?

Chỉnh sửa cuối:

PenII

Xe tải
EVN không cần đứng tên vay tiền, nếu dự án ngon, có đảm bảo về huy động và giá bán thì dự án tự vay được dưới hình thức project finance thôi cụ.
Tuy nhiên với thông lệ ngân hàng trước khi cho vay thì dự án phải có hợp đồng mua bán điện PPA thì mới có cơ sở để đánh giá dòng tiền và xác định khả năng trả nợ.
Nhưng tại VN chỉ khi dự án xây dựng xong thì mới có PPA vì lúc này mới xác định được giá trị đầu tư thực tế (hiện tại 1 đám điện mặt trời, gió xây xong còn chưa có PPA). Món này cũng đừng trách EVN vì nếu kiểm soát không chặt, chủ đầu tư nó làm bài “chuyển giá” trong quá trình xây dựng dễ như ăn kẹo.
Nên nói chung vẫn là câu chuyện con gà quả trứng thôi. Nếu dân tình chấp nhận giá điện cao hẳn 2.500-3.000/kwh hoặc chấp nhận giá điện biến động thường xuyên theo thị trường (như giá xăng bây giờ 10 ngày chỉnh 1 lần) thì mọi việc sẽ được giải quyết.
miếng nào ngon thì thì tư nhân ăn hết rồi , phần lớn là thuỷ điện, nhiệt điện cũng BOT nhiều, giờ muốn thêm BOT thì mời cụ rải thảm tiếp, dưới có đinh cũng được, tư nhân người ta tính hết, giờ xương evn k làm thì thôi, thiếu điện, evn k vay thì ai vay ạ. Vẫn là con gà có trước hay quả trứng thôi , để thị trường quyết định thì chắc chắn sai định hướng, em thật giờ cả ông to nhất cũng để thời gian trả lời mặc dù trên bàn có vài phương án luôn

banmotnucuoi

Xe lăn
Hôm nọ vã quá em bốc máy gọi em hàng quen. Xong xuôi rút ra 500k gửi lại em ấy. Em ấy bảo thêm 50k anh ơi. Em bảo sao tăng giá thế em, anh đi mấy năm rồi có thấy tăng đâu? Em ấy bảo điện vừa tăng 3% anh ơi mà bọn em ngủ ngày cày đêm điều hòa bạn ngày lúc nào cũng bật nên cuối tháng tốn tiền điện lắm anh ạ.

Đấy cụ xem, mới tăng 3 % đã thế rồi mà cụ bảo tăng lên 30% nữa thì anh em sống sao?
Có lên, có xuống có vào có ra thôi cụ ạ. Cái gì của thị trường thì để tự thị trường quyết định.
Phở đắt lên rồi lại hạ xuôbgs thôi, quán xá vắng như chùa bà đanh vì dân ko có tiền mà ăn ý chứ

tquang

Xe tăng
theo

theo hiểu biết lõm bõm của em thì cái mà chúng ta gọi là than thì có nhiều loại cho nhiều công việc khác nhau, chứ không phải cứ đưa than đốt lò làm điện từ những nguồn than khác nhau, vốn có thể cho những kết quả khác nhau về mặt kinh tế cũng như có đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật không. vd than để luyện kim như cụ nói thi không nên dùng cho đốt lò điện chẳng hạn.
Đúng rồi ạ. Mỗi loại nhà máy nhiệt điện thì cháu nghĩ do thiết kế chạy ở dải nhiệt độ khác nhau nên loại than dùng cũng khác nhau.

wildcat74

Xe điện
Nguồn điện của mình có khoảng 16 nghìn mw thuỷ điện - giá rẻ để cho điện tiêu dùng (nhà nước có thể điều tiết 1 phần thuế. Còn lại các nguồn sản xuất thì giá bao nhiêu tính bấy nhiêu- tư bản nó chả đổ xô vào làm điện ngay. Như hiện nay chính sách rất không khả thi!

namphong12

Xe container
Nguồn điện của mình có khoảng 16 nghìn mw thuỷ điện - giá rẻ để cho điện tiêu dùng (nhà nước có thể điều tiết 1 phần thuế. Còn lại các nguồn sản xuất thì giá bao nhiêu tính bấy nhiêu- tư bản nó chả đổ xô vào làm điện ngay. Như hiện nay chính sách rất không khả thi!
Điện kinh doanh em đang phải trả 4.050.000đ/kwh. Chưa VAT

bomong

Xe điện
Có đề xuất làm cái trung tâm nghiên cứu hạt nhân đặt ở Đồng Nai ạ. Chắc sắp tới a Tin sang sẽ tiến hành khởi công.
VN đâu cần nghiên cứu hạt nhân, chả cho làm bom thì nghiên cứu tốn tiền, hay cứ âm thầm nhỉ

Batman

Xe điện
Người OF
Mấy bố điện mặt trời ban đầu tưởng húp đc, đua nhau vay để làm. K hoà kịp thế là giờ ngồi trên bếp than hơ ass
Đội kịp hòa thì cũng đặt lò than ở ass vì evn chỉ mua một phần sản lượng, thừa gạt bỏ.

Batman

Xe điện
Người OF

BinhWalker

Xe container
Điện kinh doanh em đang phải trả 4.050.000đ/kwh. Chưa VAT
Cái biểu điện "kinh doanh" này thực sự vô lý. Ai đời rẻ nhất cho hành chính sự nghiệp, đến sinh hoạt, đên sản xuất đến kinh doanh. Muốn kích thích kinh doanh sản xuất thì ngược lại mơi đúng :) đúng là dân túy

Không biết các nước khác phân biểu điện bán lẻ thế nào? Có thể tốt nhất là áp dụng 1 bảng giá, chia cấp điện áp, và chia khung giờ cao điểm thấp điểm bình thường theo giá thị trường điện

gia ban dien thang 5-2023 (3).jpg

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container

Giờ EVN đang kiến nghị phát triển điện áp mái không hòa lưới. :P
không hiểu ai dùi mà Bộ Công đưa vào quy hoạch đến năm 2030 phấn đấu 50% công sở và nhà dân có điện áp mái không bán này. Đáng lẽ nên cho bán nhưng giá thấp, để dân thấy khỏi lãng phí.

nvk155

Xe điện
Thiếu điện: các đề xuất và giải pháp tạm thời của EVN.
Vấn đề điện hạt nhân và điện từ năng lượng tái tạo

Mời các cụ/mợ thắc mắc vì sao "không cho" điện tái tạo (điện mặt trời, điện gió) hoà vào lưới điện đọc bài của cụ rachfan - người có chuyên môn về vấn đề này

Giải thích về Thuỷ điện tích năng

Hính ảnh của cụ banmotnucuoi

Bài của cụ .Bo My
Theo cháu nên chỉnh lại giá điện dân dụng thành điện 3 giá như kinh doanh. Tăng chênh lệch cao thêm. Điều chỉnh lại giờ cao điểm gấp 3 thấp điểm.

nvk155

Xe điện
Em dùng nguyên ngày ạ. Kinh doanh siêu thị
Nếu quy mô to to cụ nên đầu tư hệ thống trữ lạnh giống bọn Big C. Trữ lạnh giờ thấp điểm, cao điểm bỏ ra dùng.
Nôm na kiểu tối, đêm làm đá, cao điểm chạy quạt đá.

Wintemrach

Xe tải
theo

theo hiểu biết lõm bõm của em thì cái mà chúng ta gọi là than thì có nhiều loại cho nhiều công việc khác nhau, chứ không phải cứ đưa than đốt lò làm điện từ những nguồn than khác nhau, vốn có thể cho những kết quả khác nhau về mặt kinh tế cũng như có đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật không. vd than để luyện kim như cụ nói thi không nên dùng cho đốt lò điện chẳng hạn.
Bổ sung với cụ là khi thiết kế lò hơi cho nhà máy nhiệt điện là chọn luôn loại than cho nó rồi. Lọc dầu cũng thế chứ không phải đưa loại nào vào cũng được.